ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood  (อ่าน 457654 ครั้ง)

ออฟไลน์ siamthailand

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 08:03:00 pm »
ใช้ r807 ครับ ตอนนี้อยากได้ วางหิ้งข้างหน้า อีกคู่ครับ ของเดิมใช้ polk tl1600 ครับ
เเนะนำหน่อยครับ ว่าตัวไหน ให้เสียงใกล้เคียงกับของเดิม ครับ นอกจาก polk ด้วยกันครับ
tannoy v4 ไป กันได้ไหมครับ ห้องผม เล็ก 4*3 หรือมีตัววางพืาน ราคาไม่เเรงเเนะนำหน่อยน่ะครับ
 ขอบคุณครับ

รบกวนถามอีก หน่อย ถ้าผม จะเอา QAcoustics 2010i มาเป็นคู่หน้า มันจะเข้า กับ ของเก่าไหมครับ polk tl1600
เห็นขายอยู่หกพันกว่าๆ น่ะครับ

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 09:46:40 pm »
คุณ hut เป็นผมๆเลือกชุด 2 ครับ sub ps28 ดอก 8 นิ้ว เสียง ok นะครับ infinity สําหรับผมๆว่า match กับ sherwood มากกว่า mission ครับ

ออฟไลน์ ronnawut

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 07:51:04 am »
ใช้ r807 ครับ ตอนนี้อยากได้ วางหิ้งข้างหน้า อีกคู่ครับ ของเดิมใช้ polk tl1600 ครับ
เเนะนำหน่อยครับ ว่าตัวไหน ให้เสียงใกล้เคียงกับของเดิม ครับ นอกจาก polk ด้วยกันครับ
tannoy v4 ไป กันได้ไหมครับ ห้องผม เล็ก 4*3 หรือมีตัววางพืาน ราคาไม่เเรงเเนะนำหน่อยน่ะครับ
 ขอบคุณครับ

รบกวนถามอีก หน่อย ถ้าผม จะเอา QAcoustics 2010i มาเป็นคู่หน้า มันจะเข้า กับ ของเก่าไหมครับ polk tl1600

-ลำโพง Q จะออกโทนอุ่น  dark ครับ  ถ้าเอาแอมป์ไม่ออกแนวใสสว่างมาจับนี่  ไม่น่าฟังเอาเสียเลยทึบเกินไป  ผมกว่าจะขุนได้นี่แทบแย่  เป็นลำโพงที่ไม่ใช่ฟังง่าย  burn นานกว่าจะลงตัว  เด่นในเสียงกลาง  ถ้าชอบฟังเพลงร้องนี่ดีกว่ายี่ห้ออื่นในราคาไล่ๆกัน เพราะเนียนน่าฟังมากเสียงร้องจะเด่นลอยออกมามีมิติมากๆ  คิดว่าคนละแนวกะ  polk  ไม่น่าแมตช์กันนะครับ

ออฟไลน์ top368

• **
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 08:31:04 am »
รบกวนครับ
ถ้าผมต้องเอาตัวเซอร์ราวด์แขวนติดผนัง แบบสูงติดเพดาน(ประมาณ3เมตร)
ต้องตั้งค่ายังไงถึงจะเหมาะสมครับ
กำลังหาขายึดติดผนังด้วย ท่านใดพอแนะนำได้บ้างว่าใช้แบบไหนดี [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

มีใครเคยติดตั้งแบบนี้บ้างครับ

ออฟไลน์ pratad22

« ตอบกลับ #166 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:00:18 am »
คุณ hut เป็นผมๆเลือกชุด 2 ครับ sub ps28 ดอก 8 นิ้ว เสียง ok นะครับ infinity สําหรับผมๆว่า match กับ sherwood มากกว่า mission ครับ
++ ตามท่านชอลิ้วเฮียง เลยครับ เลือกแนวเสียงลำโพงให้แมทซ์กับ AVR ไว้ก่อน ส่วน Sub ถ้าห้องไม่ใหญ่ 8 นิ้ว ก็พอครับ แต่ถ้าห้องกลางถึงใหญ่ต้อง 10 นิ้วขึ้นไปครับ เมื่อก่อนที่นักเล่นเครื่องเสียงเค้าแนะนำ sub ให้ใหญ่ไว้ก่อนผมไม่ค่อยเห็นด้วยครับ เพราะตอนเล่น sub 6 นิ้วคู่ เสียงก็พอดีห้องแล้ว แต่พอได้ sb-310 มาใช้รู้ซึ้งเลยครับ ว่าบรรยากาศที่ได้มันแตกต่างกันจริง ๆ จากเมื่อก่อนที่พื้นห้องแค่พอรู้สึกสะเทือน(คิดว่าได้บรรยากาศดีแล้ว) แต่พอมาเป็น 10 นิ้ว เวลามีฉากแผ่นดินไหวห้องสะเทือนทั้งหลัง เหมือนเราอยู่ในเหตุการณ์แผ่นไหว มันได้บรรยากาศสุด ๆ ไปเลยครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2013, 09:01:27 am โดย pratad22 »

ออฟไลน์ siamthailand

• **
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:23:07 am »
 ขอบคุณครับ

-ลำโพง Q จะออกโทนอุ่น  dark ครับ  ถ้าเอาแอมป์ไม่ออกแนวใสสว่างมาจับนี่  ไม่น่าฟังเอาเสียเลยทึบเกินไป  ผมกว่าจะขุนได้นี่แทบแย่  เป็นลำโพงที่ไม่ใช่ฟังง่าย  burn นานกว่าจะลงตัว  เด่นในเสียงกลาง  ถ้าชอบฟังเพลงร้องนี่ดีกว่ายี่ห้ออื่นในราคาไล่ๆกัน เพราะเนียนน่าฟังมากเสียงร้องจะเด่นลอยออกมามีมิติมากๆ  คิดว่าคนละแนวกะ  polk  ไม่น่าแมตช์กันนะครับ
  ขอบคุณครับผมที่เเนะนำ

ออฟไลน์ hut700

• *
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 02:04:36 pm »
++ ตามท่านชอลิ้วเฮียง เลยครับ เลือกแนวเสียงลำโพงให้แมทซ์กับ AVR ไว้ก่อน ส่วน Sub ถ้าห้องไม่ใหญ่ 8 นิ้ว ก็พอครับ แต่ถ้าห้องกลางถึงใหญ่ต้อง 10 นิ้วขึ้นไปครับ เมื่อก่อนที่นักเล่นเครื่องเสียงเค้าแนะนำ sub ให้ใหญ่ไว้ก่อนผมไม่ค่อยเห็นด้วยครับ เพราะตอนเล่น sub 6 นิ้วคู่ เสียงก็พอดีห้องแล้ว แต่พอได้ sb-310 มาใช้รู้ซึ้งเลยครับ ว่าบรรยากาศที่ได้มันแตกต่างกันจริง ๆ จากเมื่อก่อนที่พื้นห้องแค่พอรู้สึกสะเทือน(คิดว่าได้บรรยากาศดีแล้ว) แต่พอมาเป็น 10 นิ้ว เวลามีฉากแผ่นดินไหวห้องสะเทือนทั้งหลัง เหมือนเราอยู่ในเหตุการณ์แผ่นไหว มันได้บรรยากาศสุด ๆ ไปเลยครับ  

++ขอบคุณทั้ง2ท่านครับที่แนะนำ  เดียวผมไปลองชุด2แต่ใจผมก็ยังยากได้ sub10นิ้ว
ถ้าผมเปลี่ยนจาก8นิ้ว เป็น 10 นิ้ว เลือกอะไรดีระหว่าง infinity ps210 กับ bosswood sb-310 ครับ
หรือจะกัดฟันไป ps 212 เลยดีครับ  คุ้มไมครับกับราคาที่เพิ่มขึ้น  (ความจริงจะถามว่า3ตัวนี้ตัวไหนคุ้มค่ากว่ากันครับ [ปลื่ม])
                                            ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #169 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 02:23:00 pm »

++ขอบคุณทั้ง2ท่านครับที่แนะนำ  เดียวผมไปลองชุด2แต่ใจผมก็ยังยากได้ sub10นิ้ว
ถ้าผมเปลี่ยนจาก8นิ้ว เป็น 10 นิ้ว เลือกอะไรดีระหว่าง infinity ps210 กับ bosswood sb-310 ครับ
หรือจะกัดฟันไป ps 212 เลยดีครับ  คุ้มไมครับกับราคาที่เพิ่มขึ้น  (ความจริงจะถามว่า3ตัวนี้ตัวไหนคุ้มค่ากว่ากันครับ [ปลื่ม])
                                            ขอบคุณครับ
++ ส่วนตัวผมมองว่าตอนนี้ถ้าเล่น sub ในราคาไม่เกินหมื่น sb-310 เป็นsub ที่ให้ความคุ้มค่าทั้งดูหนังและฟังเพลงครับ infinity ps210 ผมเคยไปอ่านในปิยะนัส คนที่เล่นต่างบอกว่าฟังเพลงตามคู่หน้าไม่ทันครับ (ได้แค่ดูหนัง) ส่วนถ้าคิดจะเล่น sub ราคาที่เกินหมื่น ผมมองไปที่ พาราดัม Boston หรือ svs ครับ

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #170 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 03:01:41 pm »

ขอบคุณครับ
- ps 212 ถ้าใช้อยู่ใน set primus  ด้วยกันแล้วนั้น  จะไม่มีปัญหา delay ในการฟังเพลงและดูหนังเลยครับเพราะใช้อยู่  แต่ถ้าไปจับกับลำโพงยี่ห้ออื่นก็มีสิทธิ์ แต่สามารถปรับปรุงได้  เช่น เปลี่ยนสาย sub เลือกยี่ห้อที่กระชับฉับไวหน่อยอย่าเอาสายแบบจำพวกเทคโนโลยีตีเกลียวมาใช้มันจะหน่วง  อันนี้มีผลมากลองมาแล้วครับ  woofer คู่หน้าถ้าเป็นวัสดุเดียวกะ sub ก็จะเนียนเข้ากันดีมาก บางทีถ้าชุดลำโพงคู่หน้าหน่วงช้าอยู่แล้ว speed ไม่ดี  เอามาคู่กับsub ps 212 มันมีผลทำให้ตามกันไม่ทัน ( อาจไม่ใช่ sub ตามคู่หน้าไม่ทัน) จึงสมควรที่จะใช้สายต่างๆไม่ว่าจะเป็นสายนำสัญญาณ  สายลำโพง  สาย sub ให้ออกแนวกระชับฉับไวทั้ง set  จะแก้ได้โดยไม่มีปัญหาอะไร ผ๊มว่า...ไปแจ๊คพอทเจอกะลำโพงไม่แมตช์พอดีมากกว่าครับ โดยรวมลองจับสารพัดลำโพงแล้วก็เป็นไปด้วยดีนะ  อย่าเพิ่งเชื่อ google ครับ มันมีหลายปัจจัย  ฝรั่งชอบมากนะรุ่นนี้เท่าๆกะ sub  jbl เพราะเครือ harman  เหมือนกัน

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 03:29:16 pm »
ชอบทั้ง 2 ตัวเลยครับ sub bosswood นี่เพิ่งลองฟังของเพื่อน ( ห้องเพื่อนผมไม่ใหญ่มาก ) ครับ ดูหนังเสียงเเน่นๆ เเต่ไม่เคยอัดมากๆเพราะสภาพห้องเป็นห้องธรรมดาครับกลัวข้างบ้านจะว่าเอากับเเผ่น pearl harbor เสียงนี่เเทบสะเทือนเลยครับเทียบกับ marants ที่ผมใช้อยู่ bosswood กระชับกว่าครับ ( marants ติดยานนุ่มครับ ) sub infinity นี่ผมเคยใช้เลยเเหละครับ ( ส่วนตัวชอบมาก ) ผมว่ามัน ok กับระดับราคานี้ครับ ส่วนตัวผมไม่รู้สึกว่ามัน delay นะครับ ( ตอนนั้นผมใช้  ลําโพง psb ตระกูล alpha amp yamaha ครับ )

ออฟไลน์ hut700

• *
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 11:10:17 am »
ขอบคุณทุกท่านครับที่ช่วยมาแนะนำครับ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #173 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 03:57:59 pm »
ขอบคุณทุกท่านครับที่ช่วยมาแนะนำครับ [ปลื่ม]
++ มีโอกาสลองไปฟังให้หมดเท่าที่จะฟังได้นะครับ ฟังให้มาก จ่ายให้น้อย ครับ

ออฟไลน์ STi

« ตอบกลับ #174 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 04:03:04 pm »
เพิ่งจัด Boston ASW250 มา ดอก 10"ยิงพื้น จากเดิมที่เคยใช้sub 8" ของ Boston เหมือนกัน ของเก่าดอก 8" กระชับ เบสต้นดี หางเบสมีน้อย มีแผ่ออกมาพอได้สัมผัสเล็กน้อย ฟังเพลงตามคู่หน้าได้สบาย กลมกลืนกันพอดี ตัวใหม่10" หัวเบสไม่ชัดเท่า แต่ได้แผ่เต็มอาณาเขต แรงปะทะหนักหน่วงทีเดียว ไม่ยานหรือคราง เต็มอารมณ์ดูหนัง ฟังเพลงก้อพอไปได้ครับ ด้วยราคาหมื่นนิดๆ ไม่ต้องคิดมากเลยครับ

ออฟไลน์ weldman

• *
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 09:43:40 pm »
ชี้เป้าครับ ชุดลำโพงBosswood + subwoofer 5.1 ครับ
http://www.[^_^].com/forums/showthread.php/2350289-%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%8A%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%A5%E0%B8%B3%E0%B9%82%E0%B8%9E%E0%B8%87Bosswood-subwoofer
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2013, 09:45:18 pm โดย weldman »

« ตอบกลับ #176 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 08:50:39 am »
sherwood ไปไหนกันหมด

« ตอบกลับ #177 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 09:21:41 am »
++ กำลังเพลินกันอยู่ครับ 5555+ เหมือนผมที่กำลังเพลินฟังเพลงกับ RD 6505 + ลำโพงคู่หน้าของชุด Sony HHC-FLY9 เสียงที่ได้ใส ชัด ฟังสบายมาก ๆ ครับส่วนใหญ่ผมชอบฟังแนว pop Classic เก่า ๆ อย่าง สุชาติ ชวางกูร ชาตรี พิงค์แพนเตอร์ ฟอร์เอฟเวอร์ ดิ อินโนเซ็นต์ คีรีบูน ฟรุ๊ตตี้ บรั่นดี เรนโบว์ พัณนิดา ฯลฯ โดยเฉพาะวงชาตรี ชุด รักครั้งแรก แค่ได้ยินเสียงดนตรีท่อนแรกเพลง ยากยิ่งนัก RD 6505 ถ่ายทอดเสียงชิ้นดนตรีและน้ำเสียงคล้ายเปิดกับแผ่นเสียงเลยครับ สัมผัสได้ถึงกลิ่นไอเพลงเก่าจริง ๆ ครับ บางเวลาก็หยิบเพลงค่ายแกรมมี่มาฟังบ้าง อย่าง ไมโคร นูโว กบทรงสิทธิ์ ใหม่ มาช่า เสียงก็กระชับฟังเพลิน เคยลองหยิบ คาราบาว ชุด เมดอินไทยแลนด์ กับชุด อเมริโกย มาลองเปิดดู ได้กลิ่นไอเพลงเพื่อชีวิตแบบฟังสบาย ๆ จริง ๆ ครับ น้ำเสียงไม่หนัก รุนแรงมากเหมือนเปิดกับเครื่อง Sony HHC-FLY9  แต่ RD 6505 จะให้แนวเพลงเพื่อชีวิตที่ฟังสบาย ฟังได้นานโดยไม่ล้าหู เลย ประทับใจจริง ๆ ทั้งดูหนังและฟังเพลง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2013, 09:22:40 am โดย pratad22 »

ออฟไลน์ panya.sd

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 10:11:33 am »
ตอนนี้ลำโพง bosswood BS 310 ที่แถมในชุดของ AVR ของ Sherwood  นั้น Sherwood เอามาทำเองแล้วครับติดยี่ห้อ Sherwood แล้ว แต่รุ่นยังใช้ BS 310 อยู่ ผมจับเอามาคู่กับBosswood BS 310 ตัวเดิม ใช้ Sub Sherwood เป็นตัวรับจาก AVR แล้ว Out ไป Bosswood สนุกครับ.......

ออฟไลน์ iambuddy

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 04:22:37 pm »
++ กำลังเพลินกันอยู่ครับ 5555+ เหมือนผมที่กำลังเพลินฟังเพลงกับ RD 6505 + ลำโพงคู่หน้าของชุด Sony HHC-FLY9 เสียงที่ได้ใส ชัด ฟังสบายมาก ๆ ครับส่วนใหญ่ผมชอบฟังแนว pop Classic เก่า ๆ อย่าง สุชาติ ชวางกูร ชาตรี พิงค์แพนเตอร์ ฟอร์เอฟเวอร์ ดิ อินโนเซ็นต์ คีรีบูน ฟรุ๊ตตี้ บรั่นดี เรนโบว์ พัณนิดา ฯลฯ โดยเฉพาะวงชาตรี ชุด รักครั้งแรก แค่ได้ยินเสียงดนตรีท่อนแรกเพลง ยากยิ่งนัก RD 6505 ถ่ายทอดเสียงชิ้นดนตรีและน้ำเสียงคล้ายเปิดกับแผ่นเสียงเลยครับ สัมผัสได้ถึงกลิ่นไอเพลงเก่าจริง ๆ ครับ บางเวลาก็หยิบเพลงค่ายแกรมมี่มาฟังบ้าง อย่าง ไมโคร นูโว กบทรงสิทธิ์ ใหม่ มาช่า เสียงก็กระชับฟังเพลิน เคยลองหยิบ คาราบาว ชุด เมดอินไทยแลนด์ กับชุด อเมริโกย มาลองเปิดดู ได้กลิ่นไอเพลงเพื่อชีวิตแบบฟังสบาย ๆ จริง ๆ ครับ น้ำเสียงไม่หนัก รุนแรงมากเหมือนเปิดกับเครื่อง Sony HHC-FLY9  แต่ RD 6505 จะให้แนวเพลงเพื่อชีวิตที่ฟังสบาย ฟังได้นานโดยไม่ล้าหู เลย ประทับใจจริง ๆ ทั้งดูหนังและฟังเพลง ครับ

ยืนยันอีกเสียงครับ ของผม RD-6506+ลำโพงเดิมๆของเค้าเอง เสียงอคูสติกใสๆเสียงดีมากครับทำได้ดีจนเคลิ้ม แต่เพลงหนักๆแนวรRockผมมีความรู้สึกว่าเสียงค่อนข้างจมไม่ค่อยแสดงรายละเอียดได้ดีเท่าไร ใครเป็นเหมือนกันบ้างหรือว่าชุดลำโพงของBosswoodเองไม่ตอบสนองในจุดนี้เท่าไร(ชุด19900บาท)