ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood  (อ่าน 457609 ครั้ง)

ออฟไลน์ pong2528

• *
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 10:02:50 pm »
สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่ครับ จะขอคำแนะนำเรื่อง สายลำโพง เซอร์ราว ซับ หน่อยครับ ว่าจะซื้อรุ่นไหนดีครับรบกวนประมาณราคาด้วยครับ งบกลางๆนะครับไม่ต้องแพงมาก ตอนนี้ใช้ชุด r607 bs604 และ ซับ bs310 ยังไงผมขอความกรุณาพี่ๆชอบตอบหน่อยนะครับ เพราะเป็นมือใหม่จริงๆ ขอบคุณครับผม (ตอนนี้ยังไม่ได้ให้ช่างมาติดตั้ง ยังไงก็ต้องซื้อสายอยู่ดี)

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 11:23:50 pm »
ตัวผมชอบ moster เเต่ของปลอมเยอะเอาชัวร์ดูในห้าง เดอะมอลล์ xphp เมตรละ 100 กว่าบาท เสียง ok เลย หรือ moniter ดูที่ปิยะนัสพวก cobra ก็ ok ( moniter เพิ่มความใสครับ ) monster เสียงค่อนข้างเป็นกลางเน้น เบส ในระดับชุดขนาดนี้สายเล่น เมตรละ 100 ปลาย หรือ 200 กว่า ก็ ok เเล้วครับคูหน้า ข้างละ 2.50 เผื่อไว้ center 2.50 ครับ surround ข้างละ 5 เมตร สาย sub สําหรับผม 1 ออก 2 เสิ้นละ 700 - 1500 ก็พอครับ ยี่ห้อมีมากมายเลยครับ

ออฟไลน์ panya.sd

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 09:04:54 am »
เพิ่งเปลี่ยนสายลำโพงคู่หน้ากับ Center มาใช้ Velocita Naples V หัวก็เป็น Velocita Banana Plug (สั่งซื้อในเวปนี้ครับ)ลำโพงเซอร์ราวด์ใช้ Velocita Naples i ซับผมมี 2 ลูก สายเส้นแรก 1 ออก 2 ซื้อมาเส้นละ 1600 บาท ซับอีกตัวใช้ 2 เส้นๆ ละ 1000 กว่าบาท ครับ ตอนนี้พอใจกับเสียงที่ได้มากเปิดกระจ่างชัดเจน มี น.น ดี เสียงแวดล้อมต่างๆ บรรยากาศสงัดๆ เสียงเหมือนอยู่ไกลๆ ที่ไม่เคยได้ยินก็ได้ยินครับดูหนังมันมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2013, 09:10:50 am โดย panya.sd »

ออฟไลน์ pratad22

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 09:35:02 am »
sherwood ไปไหนกันหมด
++ กำลังเพลินกันอยู่ครับ 5555+ เหมือนผมที่กำลังเพลินฟังเพลงกับ RD 6505 + ลำโพงคู่หน้าของชุด Sony HHC-FLY9 เสียงที่ได้ใส ชัด ฟังสบายมาก ๆ ครับส่วนใหญ่ผมชอบฟังแนว pop Classic เก่า ๆ อย่าง สุชาติ ชวางกูร ชาตรี พิงค์แพนเตอร์ ฟอร์เอฟเวอร์ ดิ อินโนเซ็นต์ คีรีบูน ฟรุ๊ตตี้ บรั่นดี เรนโบว์ พัณนิดา ฯลฯ โดยเฉพาะวงชาตรี ชุด รักครั้งแรก แค่ได้ยินเสียงดนตรีท่อนแรกเพลง ยากยิ่งนัก RD 6505 ถ่ายทอดเสียงชิ้นดนตรีและน้ำเสียงคล้ายเปิดกับแผ่นเสียงเลยครับ สัมผัสได้ถึงกลิ่นไอเพลงเก่าจริง ๆ ครับ บางเวลาก็หยิบเพลงค่ายแกรมมี่มาฟังบ้าง อย่าง ไมโคร นูโว กบทรงสิทธิ์ ใหม่ มาช่า เสียงก็กระชับฟังเพลิน เคยลองหยิบ คาราบาว ชุด เมดอินไทยแลนด์ กับชุด อเมริโกย มาลองเปิดดู ได้กลิ่นไอเพลงเพื่อชีวิตแบบฟังสบาย ๆ จริง ๆ ครับ น้ำเสียงไม่หนัก รุนแรงมากเหมือนเปิดกับเครื่อง Sony HHC-FLY9  แต่ RD 6505 จะให้แนวเพลงเพื่อชีวิตที่ฟังสบาย ฟังได้นานโดยไม่ล้าหู เลย ประทับใจจริง ๆ ทั้งดูหนังและฟังเพลง ครับ

ยืนยันอีกเสียงครับ ของผม RD-6506+ลำโพงเดิมๆของเค้าเอง เสียงอคูสติกใสๆเสียงดีมากครับทำได้ดีจนเคลิ้ม แต่เพลงหนักๆแนวรRockผมมีความรู้สึกว่าเสียงค่อนข้างจมไม่ค่อยแสดงรายละเอียดได้ดีเท่าไร ใครเป็นเหมือนกันบ้างหรือว่าชุดลำโพงของBosswoodเองไม่ตอบสนองในจุดนี้เท่าไร(ชุด19900บาท)
++ เข้ามายืนยันเช่นกันครับ ลำโพงตั้งพื้น Bosswood ที่เป็นชุดมาให้เสียงจะออกไปทาง กลางต่ำ ขาดรายละเอียดเสียงแหลมไปมากครับ ตอนผมได้ชุด rd 6505 มาใหม่ ๆ พอกลับถึงบ้านก็ต่อฟังทันที เสียงที่ได้ครั้งแรกรู้สึกเลยครับว่าขาดแหลม เลยลองเอาลำโพงตั้งพื้นของ Sony Hollywood sytem ทั้งชุด มาลองต่อดู เสียงที่ได้ โอวววว คนละเรื่องกันเลยครับ ดูหนัง นี่ เสียงคม ชัด หนักแน่น เสียงกระจกแตกสะใจจริง ๆ ให้แหลมได้เยี่ยมและไม่บาดหูด้วยครับ สุดท้ายดูหนัง ฟังเพลง rd 6505 + ลำโพงตั้งพื้น Sony ทั้งชุด ครับ แต่พอขาย sub bosswood sb-310 ออกไป ช่วงที่ยังไม่มี sub ใช้ ก็เลยยกชุด Sony HTIB MHC-FLX9 อีกชุดบนห้องนอน ลงมาดูหนังข้างล่างแทน Sherwood ไปพลาง ๆ ก่อน เสียงที่ได้เวลาดูหนังแตกต่างจาก Sherwood พอสมควรโดยเฉพาะเสียงฉากหนักหน่วง แต่ก็ไม่ถึงกับขี้เหร่ครับ เพราะ MHC-FLX9  มี sub 6 นิ้ว 2 ตัวคู่ ผมว่าเสียงมันพอดีกับบ้านทาวน์เฮ้าท์อย่างหนังเรื่อง War of the world ของทอมครูซ ฉากที่เอเลี่ยนมุดขึ้นมาจากใต้พื้นดินเล่นเอาบ้านสะเทือนไปทั้งหลังเหมือนกัน สรุปว่าถ้าจะเล่น Sherwood ให้หา AVR แยกลำโพง ดีที่สุดครับ เพราะถ้าเล่นเป็นชุดกับลำโพง bosswood ผมเชื่อว่าต้องปลี่ยนลำโพงใหม่แน่ ๆ เพราะมันขาดรายละเอียดเสียงแหลม จริง ๆ ครับ  AVR Sherwood เข้ากันดีกับลำโพง กลาง แหลม จัด ๆ อย่างลำโพงชุด Sony ที่ผมใช้อยู่แหละครับ   

ออฟไลน์ iambuddy

• *
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 03:23:03 pm »

[/quote]
++ เข้ามายืนยันเช่นกันครับ ลำโพงตั้งพื้น Bosswood ที่เป็นชุดมาให้เสียงจะออกไปทาง กลางต่ำ ขาดรายละเอียดเสียงแหลมไปมากครับ ตอนผมได้ชุด rd 6505 มาใหม่ ๆ พอกลับถึงบ้านก็ต่อฟังทันที เสียงที่ได้ครั้งแรกรู้สึกเลยครับว่าขาดแหลม เลยลองเอาลำโพงตั้งพื้นของ Sony Hollywood sytem ทั้งชุด มาลองต่อดู เสียงที่ได้ โอวววว คนละเรื่องกันเลยครับ ดูหนัง นี่ เสียงคม ชัด หนักแน่น เสียงกระจกแตกสะใจจริง ๆ ให้แหลมได้เยี่ยมและไม่บาดหูด้วยครับ สุดท้ายดูหนัง ฟังเพลง rd 6505 + ลำโพงตั้งพื้น Sony ทั้งชุด ครับ แต่พอขาย sub bosswood sb-310 ออกไป ช่วงที่ยังไม่มี sub ใช้ ก็เลยยกชุด Sony HTIB MHC-FLX9 อีกชุดบนห้องนอน ลงมาดูหนังข้างล่างแทน Sherwood ไปพลาง ๆ ก่อน เสียงที่ได้เวลาดูหนังแตกต่างจาก Sherwood พอสมควรโดยเฉพาะเสียงฉากหนักหน่วง แต่ก็ไม่ถึงกับขี้เหร่ครับ เพราะ MHC-FLX9  มี sub 6 นิ้ว 2 ตัวคู่ ผมว่าเสียงมันพอดีกับบ้านทาวน์เฮ้าท์อย่างหนังเรื่อง War of the world ของทอมครูซ ฉากที่เอเลี่ยนมุดขึ้นมาจากใต้พื้นดินเล่นเอาบ้านสะเทือนไปทั้งหลังเหมือนกัน สรุปว่าถ้าจะเล่น Sherwood ให้หา AVR แยกลำโพง ดีที่สุดครับ เพราะถ้าเล่นเป็นชุดกับลำโพง bosswood ผมเชื่อว่าต้องปลี่ยนลำโพงใหม่แน่ ๆ เพราะมันขาดรายละเอียดเสียงแหลม จริง ๆ ครับ  AVR Sherwood เข้ากันดีกับลำโพง กลาง แหลม จัด ๆ อย่างลำโพงชุด Sony ที่ผมใช้อยู่แหละครับ   
[/quote]
เปลี่ยนเฉพาะคู่หน้าได้ไหมคับหรือปรับเสียงแหลมมากขึ้นแก้ได้ไหม ทั้งชุดไม่ไหวปีนี้อิออนทำหน้าที่เต็มแล้วครับ  [เศร้า]

« ตอบกลับ #185 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 03:29:11 pm »

[/quote]
เปลี่ยนเฉพาะคู่หน้าได้ไหมคับหรือปรับเสียงแหลมมากขึ้นแก้ได้ไหม ทั้งชุดไม่ไหวปีนี้อิออนทำหน้าที่เต็มแล้วครับ  [เศร้า]

[/quote]
++ ถ้ายังไม่พร้อมก็ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ จริง ๆ มันก็ไม่ถึงกับดูหนังขี้เหร่นะครับ แค่ขาดแหลม ผมว่าวิธีแก้ไข หาซื้อลำโพงทวิสเตอร์ตัวเล็ก ๆ คู่ละร้อยกว่าบาท มาเสริมก็ได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 03:58:17 pm »
ลำโพงทวิสเตอร์ติดเพิ่มหรือติดแทนของเดิมหรอครับ มือผมยังใหม่อยู่มากขออภัยครับ

« ตอบกลับ #187 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 04:01:53 pm »
ลำโพงทวิสเตอร์ติดเพิ่มหรือติดแทนของเดิมหรอครับ มือผมยังใหม่อยู่มากขออภัยครับ
++ ต่อพ่วง(เพิ่ม)ไปเลยครับ ตัวเล็กนิดเดียว แทบไม่กินวัตต์ มันจะให้เสียงแหลมเพิ่มมาชัดเจนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2013, 04:06:39 pm โดย pratad22 »

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 05:48:24 pm »
หวัดดีครับ คุณ pratad22 ตามนั้นครับ

• *
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 12:06:30 am »
++ กำลังเพลินกันอยู่ครับ 5555+ เหมือนผมที่กำลังเพลินฟังเพลงกับ RD 6505 + ลำโพงคู่หน้าของชุด Sony HHC-FLY9 เสียงที่ได้ใส ชัด ฟังสบายมาก ๆ ครับส่วนใหญ่ผมชอบฟังแนว pop Classic เก่า ๆ อย่าง สุชาติ ชวางกูร ชาตรี พิงค์แพนเตอร์ ฟอร์เอฟเวอร์ ดิ อินโนเซ็นต์ คีรีบูน ฟรุ๊ตตี้ บรั่นดี เรนโบว์ พัณนิดา ฯลฯ โดยเฉพาะวงชาตรี ชุด รักครั้งแรก แค่ได้ยินเสียงดนตรีท่อนแรกเพลง ยากยิ่งนัก RD 6505 ถ่ายทอดเสียงชิ้นดนตรีและน้ำเสียงคล้ายเปิดกับแผ่นเสียงเลยครับ สัมผัสได้ถึงกลิ่นไอเพลงเก่าจริง ๆ ครับ บางเวลาก็หยิบเพลงค่ายแกรมมี่มาฟังบ้าง อย่าง ไมโคร นูโว กบทรงสิทธิ์ ใหม่ มาช่า เสียงก็กระชับฟังเพลิน เคยลองหยิบ คาราบาว ชุด เมดอินไทยแลนด์ กับชุด อเมริโกย มาลองเปิดดู ได้กลิ่นไอเพลงเพื่อชีวิตแบบฟังสบาย ๆ จริง ๆ ครับ น้ำเสียงไม่หนัก รุนแรงมากเหมือนเปิดกับเครื่อง Sony HHC-FLY9  แต่ RD 6505 จะให้แนวเพลงเพื่อชีวิตที่ฟังสบาย ฟังได้นานโดยไม่ล้าหู เลย ประทับใจจริง ๆ ทั้งดูหนังและฟังเพลง ครับ

ยืนยันอีกเสียงครับ ของผม RD-6506+ลำโพงเดิมๆของเค้าเอง เสียงอคูสติกใสๆเสียงดีมากครับทำได้ดีจนเคลิ้ม แต่เพลงหนักๆแนวรRockผมมีความรู้สึกว่าเสียงค่อนข้างจมไม่ค่อยแสดงรายละเอียดได้ดีเท่าไร ใครเป็นเหมือนกันบ้างหรือว่าชุดลำโพงของBosswoodเองไม่ตอบสนองในจุดนี้เท่าไร(ชุด19900บาท)
++ เข้ามายืนยันเช่นกันครับ ลำโพงตั้งพื้น Bosswood ที่เป็นชุดมาให้เสียงจะออกไปทาง กลางต่ำ ขาดรายละเอียดเสียงแหลมไปมากครับ ตอนผมได้ชุด rd 6505 มาใหม่ ๆ พอกลับถึงบ้านก็ต่อฟังทันที เสียงที่ได้ครั้งแรกรู้สึกเลยครับว่าขาดแหลม เลยลองเอาลำโพงตั้งพื้นของ Sony Hollywood sytem ทั้งชุด มาลองต่อดู เสียงที่ได้ โอวววว คนละเรื่องกันเลยครับ ดูหนัง นี่ เสียงคม ชัด หนักแน่น เสียงกระจกแตกสะใจจริง ๆ ให้แหลมได้เยี่ยมและไม่บาดหูด้วยครับ สุดท้ายดูหนัง ฟังเพลง rd 6505 + ลำโพงตั้งพื้น Sony ทั้งชุด ครับ แต่พอขาย sub bosswood sb-310 ออกไป ช่วงที่ยังไม่มี sub ใช้ ก็เลยยกชุด Sony HTIB MHC-FLX9 อีกชุดบนห้องนอน ลงมาดูหนังข้างล่างแทน Sherwood ไปพลาง ๆ ก่อน เสียงที่ได้เวลาดูหนังแตกต่างจาก Sherwood พอสมควรโดยเฉพาะเสียงฉากหนักหน่วง แต่ก็ไม่ถึงกับขี้เหร่ครับ เพราะ MHC-FLX9  มี sub 6 นิ้ว 2 ตัวคู่ ผมว่าเสียงมันพอดีกับบ้านทาวน์เฮ้าท์อย่างหนังเรื่อง War of the world ของทอมครูซ ฉากที่เอเลี่ยนมุดขึ้นมาจากใต้พื้นดินเล่นเอาบ้านสะเทือนไปทั้งหลังเหมือนกัน สรุปว่าถ้าจะเล่น Sherwood ให้หา AVR แยกลำโพง ดีที่สุดครับ เพราะถ้าเล่นเป็นชุดกับลำโพง bosswood ผมเชื่อว่าต้องปลี่ยนลำโพงใหม่แน่ ๆ เพราะมันขาดรายละเอียดเสียงแหลม จริง ๆ ครับ  AVR Sherwood เข้ากันดีกับลำโพง กลาง แหลม จัด ๆ อย่างลำโพงชุด Sony ที่ผมใช้อยู่แหละครับ    
หลังจากอ่านคำแนะนำจากท่านแล้วผมลองปรับเสียงแหลมสุดดู(+10จากเดิม+6) ปรากฎว่าดูหนังดีขึ้นเยอะครับจากเดิมเสียงรถพ่วงพลิกคว่ำฟังแล้วสมจริงกว่าเดิมเยอะ เสียงกระจกแตกก็ฟังสมจริงขึ้นมากแต่ก็ยังไม่ถึงกับความต้องการ อีกทั้งฟังเพลง+10บาดหูไปหน่อยครับต้องปรับลง เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนเป็นสายชุบเงินดูครับแถวบ้านลองหาดูแล้วไม่มีเลย ส่วนการที่จะเพิ่มตัวทวิตเตอร์ยังนึกไม่ออกเลยครับพ่วงแล้วมันจะอยู่ยังไง(ต่อไม่เป็นต่อแล้วอาจจะดูไม่เรียบร้อยรบกวนมีภาพขอดูภาพประกอบหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ) [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2013, 12:07:53 am โดย iambuddy »

« ตอบกลับ #190 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 10:02:04 am »

++ เข้ามายืนยันเช่นกันครับ ลำโพงตั้งพื้น Bosswood ที่เป็นชุดมาให้เสียงจะออกไปทาง กลางต่ำ ขาดรายละเอียดเสียงแหลมไปมากครับ ตอนผมได้ชุด rd 6505 มาใหม่ ๆ พอกลับถึงบ้านก็ต่อฟังทันที เสียงที่ได้ครั้งแรกรู้สึกเลยครับว่าขาดแหลม เลยลองเอาลำโพงตั้งพื้นของ Sony Hollywood sytem ทั้งชุด มาลองต่อดู เสียงที่ได้ โอวววว คนละเรื่องกันเลยครับ ดูหนัง นี่ เสียงคม ชัด หนักแน่น เสียงกระจกแตกสะใจจริง ๆ ให้แหลมได้เยี่ยมและไม่บาดหูด้วยครับ สุดท้ายดูหนัง ฟังเพลง rd 6505 + ลำโพงตั้งพื้น Sony ทั้งชุด ครับ แต่พอขาย sub bosswood sb-310 ออกไป ช่วงที่ยังไม่มี sub ใช้ ก็เลยยกชุด Sony HTIB MHC-FLX9 อีกชุดบนห้องนอน ลงมาดูหนังข้างล่างแทน Sherwood ไปพลาง ๆ ก่อน เสียงที่ได้เวลาดูหนังแตกต่างจาก Sherwood พอสมควรโดยเฉพาะเสียงฉากหนักหน่วง แต่ก็ไม่ถึงกับขี้เหร่ครับ เพราะ MHC-FLX9  มี sub 6 นิ้ว 2 ตัวคู่ ผมว่าเสียงมันพอดีกับบ้านทาวน์เฮ้าท์อย่างหนังเรื่อง War of the world ของทอมครูซ ฉากที่เอเลี่ยนมุดขึ้นมาจากใต้พื้นดินเล่นเอาบ้านสะเทือนไปทั้งหลังเหมือนกัน สรุปว่าถ้าจะเล่น Sherwood ให้หา AVR แยกลำโพง ดีที่สุดครับ เพราะถ้าเล่นเป็นชุดกับลำโพง bosswood ผมเชื่อว่าต้องปลี่ยนลำโพงใหม่แน่ ๆ เพราะมันขาดรายละเอียดเสียงแหลม จริง ๆ ครับ  AVR Sherwood เข้ากันดีกับลำโพง กลาง แหลม จัด ๆ อย่างลำโพงชุด Sony ที่ผมใช้อยู่แหละครับ    
หลังจากอ่านคำแนะนำจากท่านแล้วผมลองปรับเสียงแหลมสุดดู(+10จากเดิม+6) ปรากฎว่าดูหนังดีขึ้นเยอะครับจากเดิมเสียงรถพ่วงพลิกคว่ำฟังแล้วสมจริงกว่าเดิมเยอะ เสียงกระจกแตกก็ฟังสมจริงขึ้นมากแต่ก็ยังไม่ถึงกับความต้องการ อีกทั้งฟังเพลง+10บาดหูไปหน่อยครับต้องปรับลง เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนเป็นสายชุบเงินดูครับแถวบ้านลองหาดูแล้วไม่มีเลย ส่วนการที่จะเพิ่มตัวทวิตเตอร์ยังนึกไม่ออกเลยครับพ่วงแล้วมันจะอยู่ยังไง(ต่อไม่เป็นต่อแล้วอาจจะดูไม่เรียบร้อยรบกวนมีภาพขอดูภาพประกอบหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ) [ปลื่ม]
++ ไม่ทราบว่าชุดของท่านเบิร์นครบ 100 ชั่วโมงหรือยังครับ ลำโพงบางยี่ห้อกว่าจะเข้าที่อาจถึง 150 - 200 ชั่วโมง ส่วนเพลงผมเปิดเสียงเบสประมาณ + 3db เสียงแหลม + 8db ครับ กำลังกลมกล่อม แต่ถ้าดูหนังเสียงแหลมผมปรับไป +10 db ครับ กระจกแตก สะใจ จริง ๆ ส่วนเสียงเบสก็อาจจะเพิ่มไป + 5 dbเพื่อความแน่นของเสียงเบส แล้วแต่หนังแต่ละเรื่องที่บันทึกมาครับ  ส่วนที่ท่านเพิ่มเสียงแหลมแล้วดีขึ้น ผมว่ายังไม่จำเป็นต้องซท้อลำโพงทวิสเตอร์มาเพิ่มหรอกครับ รอให้พ้นเบิร์นให้เสียงคงที่อยู่ตัวแน่นอนสัก 200 ชั่วโมงแล้วค่อยว่ากันอีกทีครับ

• *
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 05:49:36 pm »
ขอบคุณครับคุณpratad22 ผมเบริน100+ชั่วโมงแต่ไม่ถึง200ครับ แต่ฟังเพลงให้okสุดก็+8อย่างที่ท่านว่าครับกำลังดี กะว่าเปลี่ยนสายเงินแล้วจบครับไม่มีเปลี่ยนลำโพงใหม่ไม่ต้องเพิ่มอ่ะไรแล้วครับทั้งset+สายใช้งบประะมาณ 23000บาท สามารถแสดงประสิทธภาพได้ขนาดนี้ถือว่าเกินคาดแล้วครับ [เชิด]

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #192 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 07:14:15 pm »
อ้าว ท่านสาวกทั้งหลาย ตอนนี้ยี่ห้อไม่underground  แล้วนะครับ rd 607 ลงบททดสอบในนิตยสาร what hifi ิเล่มที่ 28 ล่าสุดของแผง ไปหาอ่านดูได้สำหรับผู้ที่อยากลองของดีราคาเป็นมิตรนะครับพี่น้อง rd 607 ดุจริง ตัวจริง  [หื่น]

« ตอบกลับ #193 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 08:47:00 pm »
ขอบคุณครับคุณpratad22 ผมเบริน100+ชั่วโมงแต่ไม่ถึง200ครับ แต่ฟังเพลงให้okสุดก็+8อย่างที่ท่านว่าครับกำลังดี กะว่าเปลี่ยนสายเงินแล้วจบครับไม่มีเปลี่ยนลำโพงใหม่ไม่ต้องเพิ่มอ่ะไรแล้วครับทั้งset+สายใช้งบประะมาณ 23000บาท สามารถแสดงประสิทธภาพได้ขนาดนี้ถือว่าเกินคาดแล้วครับ [เชิด]
ยิ่งใช้ไปเรื่อย ๆ ท่านจะได้เห็นประสิทธิภาพที่เกินคาดมากกว่านี้ครับ โดยเฉพาะพละกำลัง ไดนามิกส์ที่รุนแรงต่อเนื่อง ดูหนังมันส์มาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ top368

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 08:30:08 am »
สอบถามการเซ็ตชุด R-607 หน่อยครับ
ผมจะปรับจูนตามวิธีของคุณ spybug น่ะครับ มีใครเคยทำตามวิธีนี้ขอคำแนะนำหน่อย
1. R-607 ปรับEQ ตรงไหนเหรอครับ(จะปิด)
2. คุณ spybug บอกให้ปรับ vol ที่ 0 มันคือปรับตรงไหนครับ ปรับที่avr ??? ปกติเวลาดูหนังผมเปิดที่ 50
3. ใช้ไอโฟนเป็นตัววัด dB วัดแต่ละลำโพงได้แค่ 63dB เอง ต้องปรับเพิ่มลดยังไงดีครับ
 [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ siamthailand

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #195 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 10:59:08 am »
master volum เท่าไร ดีเอ่ย ถาม 0 ก็ ตอบว่า 50 ขึ้น ไป กำ

« ตอบกลับ #196 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 11:07:09 am »
สอบถามการเซ็ตชุด R-607 หน่อยครับ
ผมจะปรับจูนตามวิธีของคุณ spybug น่ะครับ มีใครเคยทำตามวิธีนี้ขอคำแนะนำหน่อย
1. R-607 ปรับEQ ตรงไหนเหรอครับ(จะปิด)
2. คุณ spybug บอกให้ปรับ vol ที่ 0 มันคือปรับตรงไหนครับ ปรับที่avr ??? ปกติเวลาดูหนังผมเปิดที่ 50
3. ใช้ไอโฟนเป็นตัววัด dB วัดแต่ละลำโพงได้แค่ 63dB เอง ต้องปรับเพิ่มลดยังไงดีครับ
++ บอกตรง ๆ เลยครับ ว่าตั้งแต่เล่นเครื่องเสียงมายังไม่เคยใช้แผ่น set เสียงเลยครับ ใช้ หู ตัวเองวัดล้วน ๆ ทางทฤษฎีหลายคนว่ามันผิด แต่ทางปฏิบัติใช้ หู ตั้งค่าเสียงเอง ดูหนังสนุก ได้บรรยากาศ (ตามที่เราต้องการ) มากกว่า เพราะไม่เห็นนักเล่นเครื่องเสียงคนไหนที่ใช้เครื่องวัดค่าแล้ว ไม่ต้องปรับอะไรเพิ่มอีก สุดท้ายก็ต้องปรับโน่นนิด ปรับนี่หน่อย เพียงแต่ว่าเครื่องมือวัดมันช่วยประหยัดเวลาในการหาค่าเบื้องต้นเท่านั้นเอง สุดท้ายเราก็ต้องปรับมันเพิ่มใหม่อยู่ดี  ตอนผมเล่นเครื่องเสียงใหม่ ๆ ผมตั้งค่าทุกแชลแนลไว้ที่ 0 db หมด จากนั้นก็เปิดหนังฟังแล้วตั้งค่าเสียงให้ได้บรรยากาศเป็นธรรมชาติให้มากที่สุด โดยให้ลำโพงคู่หน้าเป็นหลักที่ 0 db จากนั้นก็ฟังเสียงดูว่าเสียงเซ้นเตอร์ เสียงพูด เบา ดัง ตามที่คิดว่าเป็นธรรมชาติแล้วหรือยังกับลำโพงคู่หน้าซ้าย ขวา  อย่างฉากรถรถวิ่งจากซ้าย ไป ขวา เสียงจะค่อย ๆ ดังมาจากซ้าย และจะมาดังสุดที่ตรงกลาง(เซ็นเตอร์) จากนั้นเสียงก็จะค่อย ๆ เบาผ่านลำโพงด้านขวาไป ครับ เซอร์ราวนด์ซ้าย ขวาก็เช่นกันครับ

ออฟไลน์ STi

« ตอบกลับ #197 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 11:48:17 am »
ตอบคำถาม
ข้อ 1. ไม่ทราบครับ ลองไล่หัวข้อตามคู่มือดูคับ
ข้อที่ 2. มันคือ Master VOL. ครับ AVR มีทั้ง vol. ที่แสดงค่าเป็นบวก และลบ ที่ท่าน spybug อ้างอิงที่ 0 คือ avr ที่แจ้งค่า vol. เป็นลบครับ vol.เข้าใกล้ 0จะให้ค่าความดังที่เข้าใกล้ 80db เช่นเดียวกับ avr ที่แจ้งค่าเป็นบวก ค่า vol. จะขึ้นไปที่ประมาณ 80  (ของ SHERWOOD เป็นแบบนี้)  ถามว่าทำไมเป็นเป็นความดังที่ 80db ผมเข้าใจว่าเป็นความดังที่ใช้เป็นเกณฑ์อ้างอิง ค่าต่างๆ ที่อธิบายถึงคุณสมบัติของอุปกรณ์เครื่องเสียงนั้นๆ อยากรู้เพิ่มถามอากู๋ได้ครับ
ข้อที่ 3. ท่าน spybug แจ้งแล้วว่า app. พวกนี้อาจไม่เที่ยงตรงมาก แค่พอใช้ได้ เอาเป็นว่าให้ทุกลำโพงดังเท่าๆกัน ณ.จุดที่นั่งฟังครับ
เมื่อสองสามวันก่อนผมเคยเอามาลองปรับ เปิดVOL.ไว้ที่ 55 ครับ (RD-8504) มากกว่านี้ไม่ไหว หูจะหนวกเอา (ยังปวดหูอยู่ถึงวันนี้)  โดยรวมยังไม่สมบูรณ์ 100% แต่ก้อดีขึ้นในทุกๆด้าน  ลองปรับดูบ่อยๆ จะฝึกหัดการได้ยินไปด้วย ทุกครั้งที่เปลี่ยนระยะลำโพง ตำแหน่งเสียงก้อจะเปลี่ยนไป แต่เรื่องความดังนี่คงต้องใช้อุปกรณ์เข้าช่วยครับ
  ---> ท้ายที่สุดนี้ แม้ว่าจะปรับเข้าหมดแล้ว แต่อาจจะไม่เข้าหูเราก้อเป็นได้ครับ อาจไม่ใช่บรรยากาศที่เราชอบด้วย ......ลองดูครับ