ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood  (อ่าน 457721 ครั้ง)

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #396 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 03:13:35 pm »
ไปได้ h/k 370 มาแล้วครับราคายั่วใจมากหลายถูกกว่า r977       10k   ของใหม่ประกันศูนย์ครับทีนี้ก็เป็นปัญหาต่อไปที่จะหาspeakerตัวไหนมาคบแล้วหละครับ     [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

klipsch ตับ เสียงเข้ากันสุดๆๆ

Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #397 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 04:24:13 pm »
...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2014, 04:24:30 pm โดย keamglad »

ออฟไลน์ kenji08

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #398 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 07:37:00 pm »
klipsch  เอารุ่นไหนดีครับเอาทั้ง 7 ตัว+ sub  ของklipsch ด้วยรึป่าวหรือsub  ควรเลือกซื้อยี่ห้ออื่นต่างหากครับ  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับ

« ตอบกลับ #399 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 07:52:26 pm »
klipsch  เอารุ่นไหนดีครับเอาทั้ง 7 ตัว+ sub  ของklipsch ด้วยรึป่าวหรือsub  ควรเลือกซื้อยี่ห้ออื่นต่างหากครับ  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับ

ถ้าชอบเสียง Klipsch ลำโพงทั้งชุด front center surround ก็ควรเป็นรุ่นเดียวกับครับ

แต่ซับ ผมไม่คิดว่าจำเป็นที่จำต้องใช้ยี้ห้อเดียวกันแต่อย่างใดครับ  แค่เลือกซับที่แนวเสียงมันดุดันแนวๆนั้น ก็โอเคแล้ว

ออฟไลน์ theeopera

• *
« ตอบกลับ #400 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 05:37:59 am »
ขออนุญาตสอบถามท่านผู้รู้ด้วยครับ พอดีได้้ sherwood r956 มาตัวนึง สภาพใหม่มาก (คนซื้อมาแทบไม่ใช้งานเก็บไว้ในห้องเก็บของ)
 เป็นรุ่นตกกระป๋องแล้วมั๊งครับ เพราะยังเป็น 6.1 อยู่ มีใครท่านใดพอเคยได้ฟังหรือสัมผัสมารึเปล่าครับ ว่าเสียงออกแนวใหน แล้วถ้าเน้นฟังเพลง ต้องหาลำโพงแบบใหนมาประกอบช่วยแนะนำด้วยครับผม ตัวนี้ ผลิตใน เกาหลี ครับ พอดีมีแต่ตัวเครื่อง ลำโพงยังไม่มี ลองเทสกับลำโพงธรรมดา เครื่องยังใช้ได้ปกติ แบบกับตัวในรูปนี้ครับ
พอดีไม่ได้ถ่ายรูปมา
ด้านหน้า
ส่วนด้านหลัง

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #401 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 11:20:22 am »
รุ่นที่ท่านได้มา ถือว่าเป็นรุ่นใหญ่ในอดีต ตัวนึงของ sherwood ครับ อยู่ในตระกูล newcasstle เคยฟัง 963 ครับ เสียงละเมียด มีความอิ่มดีครับ เเนะนําว่า หาลําโพงดีๆมาเข้าชุด รับรองไม่เเพ้ใคร ครับ ลําพังเสียง dolby dts ธรรมดา ก็ดีมากเเล้วครับ

• *
« ตอบกลับ #402 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 12:26:44 pm »
รุ่นที่ท่านได้มา ถือว่าเป็นรุ่นใหญ่ในอดีต ตัวนึงของ sherwood ครับ อยู่ในตระกูล newcasstle เคยฟัง 963 ครับ เสียงละเมียด มีความอิ่มดีครับ เเนะนําว่า หาลําโพงดีๆมาเข้าชุด รับรองไม่เเพ้ใคร ครับ ลําพังเสียง dolby dts ธรรมดา ก็ดีมากเเล้วครับ
ขอบพระคุณครับสำหรับคำแนะนำครับผม

• *
« ตอบกลับ #403 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 11:49:10 pm »
ขอบคุณอีกทีนึงครับ พอดีจะไปหาดูลำโพง KEF  แต่ได้ลำโพงของ bose มาคู่นึงคล้ายลำโพงแขวนผนัง ได้มาจากบ้านลุง ตอนแรกต่อฟังแล้วเลียงไม่เท่าไร เลยหาวิธีปรับ เพิ่มเบส กับแหลมนิด ปรับเป็น stereo ปิดเสียงแบบออโต้ ไป เสียงออกมาดีมาก ๆ ครับ ลำโพงแค่ 50 วัตต์ เอง ปรับเสียงลำโพงแต่ละข้าง ไปที่ +8  แหลม +6 เบส +12 (เบสกับแหลมแต่ละอย่างมัน-15 ถึง +15) พอดีไม่ค่อยสันทัดเรื่องศํพท์ เครื่องเสียง  เสียงนักร้อง ดนตรีแยกกัน ออกมาดีมากครับ ต้องหาซับ มาไว้ซักตัวแล้วหละ bose ที่ได้มา เสียงเบสนุ่มเสียงยาวดีครับ ผมอธิบายไม่ถูก เผื่อบางวันอยากฟังร็อคแรง ๆ หน่อย รอบหน้าซื้อเหล้าเบียร์ไปนั่งกินกับลุงอีกก่อน เผื่อมีเบสอีกซักตัว 5555 ได้ทั้ง avr ทั้งลำโพง ตามมาติด ๆ
ขอบคุณครับ คุณ ชอลิ้วเฮียง ที่แนะนำ

« ตอบกลับ #404 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 07:52:45 am »
ขอบคุณอีกทีนึงครับ พอดีจะไปหาดูลำโพง KEF  แต่ได้ลำโพงของ bose มาคู่นึงคล้ายลำโพงแขวนผนัง ได้มาจากบ้านลุง ตอนแรกต่อฟังแล้วเลียงไม่เท่าไร เลยหาวิธีปรับ เพิ่มเบส กับแหลมนิด ปรับเป็น stereo ปิดเสียงแบบออโต้ ไป เสียงออกมาดีมาก ๆ ครับ ลำโพงแค่ 50 วัตต์ เอง ปรับเสียงลำโพงแต่ละข้าง ไปที่ +8  แหลม +6 เบส +12 (เบสกับแหลมแต่ละอย่างมัน-15 ถึง +15) พอดีไม่ค่อยสันทัดเรื่องศํพท์ เครื่องเสียง  เสียงนักร้อง ดนตรีแยกกัน ออกมาดีมากครับ ต้องหาซับ มาไว้ซักตัวแล้วหละ bose ที่ได้มา เสียงเบสนุ่มเสียงยาวดีครับ ผมอธิบายไม่ถูก เผื่อบางวันอยากฟังร็อคแรง ๆ หน่อย รอบหน้าซื้อเหล้าเบียร์ไปนั่งกินกับลุงอีกก่อน เผื่อมีเบสอีกซักตัว 5555 ได้ทั้ง avr ทั้งลำโพง ตามมาติด ๆ
ขอบคุณครับ คุณ ชอลิ้วเฮียง ที่แนะนำ
ดีใจครับ ที่ฟังเเล้วมีความสุข ครับ ค่อยๆเล่น ค่อยปรับ รีดประสิทธิภาพของเครื่องเเละลําโพงให้เต็มที่ ครับ

« ตอบกลับ #405 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 09:59:07 am »
เงียบ

ออฟไลน์ Dewz98

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #406 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 01:42:19 pm »
เงียบ
55+  งั้นขอแชร์ประสบการณ์ใหม่หน่อยละกันจะได้ไม่เงียบ ครับ

ผมใช้ r607  ตอนนี้เปลี่ยนจากชุด set Klipsh v(ไม่ใช่ชุดเสียงไม่ดีนะ แต่ผมชอบลองผิดลองถูก)

มาเป็นชุดตั้งพื้น JBL Studio 180 ,120c ,130 ขนาดห้องประมาณ 4x4

หลังจาก บรรจงจัดวางต่อสายเสร็จเรียบร้อย

ก็โยนตัวทิ้งลงนั่งบนโซฟา สดับรับฟังเสียง สิ่งแรกที่ได้ยินคือ เออ...เสียงพูดมันใหญ่ขึ้นพอตัวนะ [กิน] (ก็แน่ล่ะเสะ!! ขนาดตัวใหญ่กว่าชุดเก่าตั้งเยอะ)

เวทีเสียงกว้างขึ้น แต่ ...เอ๊ะ!! ทำไมเสียงดูทึบไปนิดนึง เหมือนตัวละครเอามือป้องปากพูด [งง] ห๊ะ...รึว่าหูชินกับเจ้า klipsh อืมไหงมันเป็นงี้ล่ะ

นึกขึ้นได้ ลองถอดหน้ากากซิ? ใช่ๆๆ ถอดหน้ากากลำโพงออก อ่าส์!..นั่งฟังใหม่ เอ้อ!....นี่ซิ มันต้องเป็นงี้ มิติ เวทีดีขึ้นเลย [เชิด]

ฟังไปซักพัก ทำไม การโยนเสียง แพนเสียงแปลก ขาดๆเกินๆ  [งง]อ่ะงั้นพักซักแปบ นั่งกินน้ำเย็นๆให้หายเหนื่อยจากการยกลำโพงจัดตำแหน่ง(มันหนักหง่ะ)  [เศร้า]

พอหายเหนื่อยก็นึกขึ้นได้ ลืมสิ่งสำคัญไปครับ คือการเซ็ทเงาเสียง(Distance)และค่า Levelชาแนล(เส้นผมบังภูเขาแท้ๆ รึว่าเหนื่อยจนลืมสิ่งสำคัญ เห่ออออ)

จากนั้น....
ก็จัดการเปิดไฟล์การเซ็ทค่าลำโพงของท่าน Spybug อันนี้ดีมากๆนะครับสำหรับมือใหม่อย่างผมนี่แนะนำเลย  การเซ็ทค่าเงาเสียง จะจับคู่ลำโพงแต่ละชาแนลมา

แล้วเซ็ทให้เสียงอยู่ระหว่างกลางของคู่นั้น *โดยไม่สนใจค่าตัวเลข อันนี้สำคัญมาก  [yes]เพราะอคูสติกแต่ละห้องไม่เหมือนกัน ให้หลับตาเซ็ทใช้หูฟังอย่างเดียว

อย่าหลอกตัวเองด้วยค่าตัวเลข อิอิ..ค่าจากการวัดจริงอาจจะใช้เป็นเกณฑ์เริ่มตอนเซ็ท แต่ผมว่ามันใช้เป็นค่าใช้งานจริงไม่ได้(ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

เพราะการสะท้อน หรืออคูติกแต่ละห้องไม่เหมือนกัน ไหนจะโซฟา โต๊ะ ตู้ ถ้วย ถัง กะลังมัง หม้อ (หง่ะ ห้องดูหนังหรือห้องครัว 55+) ที่เป็นตัวสะท้อนการเดินทาง

ของเสียงให้เขว เล่นซะงั้น  เอาง่ายหลักสำคัญให้ใช้ความรู้สึกล้วนๆจะดีกว่า ครับ

สรุป การเปลี่ยนแปลงครั้งนี้ จากชุด Set ไปตั้งพื้น

1.เห็นได้ชัดว่า เวที มิติเสียงใหญ่ขึ้นมาก

2.เสียงพูดตัวละคร มีสเกลเสียงที่ใหญ่มากขึ้น ทำให้อิน กับอารมณ์ตัวละครมากขึ้น

3.ได้เบสจากคู่หน้าและเซ็นเตอร์ โดยแทบไม่ต้องพึ่ง ซัพ แต่ยังคงต้องใช้มัน เพราะค่าความถี่ต่ำๆบางค่าคู่หน้าทำไม่ได้ก็คงต้องให้ซัพเค้าล่ะ

*ข้อเสีย ก็คือเสียตังค์มากขึ้นไงครับ 555+ และอีกอย่างกินพิ้นที่ห้องด้วยหง่ะ [กระดึบ]

ปล.ชุดSetลำโพงเล็กก็ดีนะครับ มันมีสเนห์ในตัวมัน มีเสียงเฟี้ยวฟ้าว ความสวยงาม และหากเซ็ทให้ดีก็ไม่แพ้ bookshelf และbookshelf เซ็ทให้ดีก็ไม่แพ้

ตั้งพื้นบางตัว เรื่องเสียงนี่ให้เชื่อหูตัวเอง อย่ากูรู หรือขาเชียร์  ถ้างั้นมีหมื่นหมดหมื่นมีแสนหมดแสน จริงนะตัวเธอว์

มาเล่าให้ฟังด้วยประการฉะนี้แหละครับ เพื่อนๆท่านสมากชิกกกกกก..... [เท่ห์]

ออฟไลน์ nucha

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #407 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 11:04:49 pm »
สวัสดีครับ  ผมเพิ่งได้  rd 7505  ชุดลำโพง sherwood 604i  กับ sub bs310  มาครับ
จะใช้สายยี่ห้ออะไรดีครับ 

« ตอบกลับ #408 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 10:42:00 am »
หาสายเงิน ครับ อาทิ qed  moniter  ครับ จะช่วยให้เสียงเปิดโปร่งขึ้นครับ หรือถ้างบเยอะหน่อย ดู jps พวก super blue ครับ

ออฟไลน์ thanomchai

• *
« ตอบกลับ #409 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 09:58:49 am »
พอดีได้เครื่องมาใหม่ R-607 ใครพอจะทราบวิธีเปิดไมค์บ้างครับ ไมค์ไม่ดัง
คือจะใช้ร้องเพลง ไม่ทราบมีเอ็กโค่หรือเปล่า เซ็ตอย่างไรครับ (แบบระเอียด)
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #410 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2014, 04:52:59 am »
พอดีได้เครื่องมาใหม่ R-607 ใครพอจะทราบวิธีเปิดไมค์บ้างครับ ไมค์ไม่ดัง
คือจะใช้ร้องเพลง ไม่ทราบมีเอ็กโค่หรือเปล่า เซ็ตอย่างไรครับ (แบบระเอียด)
ขอบคุณครับ
ไมค์ที่แถมมากับเครื่องหรือ ไมค์นอกจะเอามาต่อเพิ่มครับ

ถ้าไมค์ที่แุถมมากับเครื่องไม่ได้เอาไว้ร้องเพลงครับ เค้าเอาไว้เซ็ทอัพเสียง

ส่วนถ้าไมคืนอกนี่ไม่แน่ใจว่า r607 รองรับไมค์แบบ karaoke หรือเปล่านะครับ

« ตอบกลับ #411 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2014, 08:43:25 am »
ขอบคุณครับ
r 607 มันไม่มีช่อง เสียบไมค์ นะครับ ส่วนช่องไมค์ เป็นอย่างที่ท่าน keamglad ว่าคือเอาไว้ set up เเบบ auto ครับ

« ตอบกลับ #412 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:01:45 am »
ขุด

ออฟไลน์ ohhonui

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #413 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 11:59:36 pm »
AVR  Sherwood 6503  กับ ลำโพง yamaha ns f160  พอไปกันได้มั้ยครับ  แล้วใช้ สายลำโพงอะไรดีครับ