ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวแบบกากๆ กับ panasonic 55VT60  (อ่าน 269327 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tetsu69

• Flat TV member
  • *
Re: รีวิวแบบกากๆ กับ panasonic 55VT60
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 01:21:58 pm »
ST50 ก็น่าสนอยู่ครับคุณ dramin แต่มันเกินงบผมไปค่อนข้างเยอะเลยซิครับ เหอะๆ เพราะจริงๆผมกะว่าจะเอามาดูพวก กล่อง Truevision กล่อง CTH เวลาอยู่ร้านน่ะครับเลยเผื่อไว้ว่าอยากดูหนัง HD ไปด้วยเลยว่าจะเอา UT50 น่ะครับ ทีแรกก็ว่าจะเอาตัวยอดฮิตอย่าง XT50 แต่ได้งบมา 26k เลยอยากขยับไปหา UT50 ที่ได้ Full HD ด้วย แต่พอของหมดเลยไม่รู้จะเอาไงเพราะพานาคงไม่ออก UT60 ใช่มั้ยครับ แล้วซีรี่ S60 เป็นยังไงบ้างครับคุณ dramin ผมเห็นร้านเดียวกันกะคุณ dramin เค้าขายในราคาที่ผมไม่ต้องเพิ่มเงินเยอะมาก อีกอย่างผมว่าจะขอคำแนะนำเรื่องเกี่ยวกับการคุมแสงน่ะครับ เพราะที่ที่ผมจะตั้งทีวีเป็นที่โล่ง แต่ไม่มีแสงเข้าด้านหน้าจอนะครับ แบบนี้จะใช้พลาสมาได้มั้ยครับ เพราะคิดว่าถ้ามีปัญหากับการคุมแสงอาจจะเปลี่ยนไปเป็น 50L2300VT แทนแต่ยังไงผมก็อยากลองใช้พลาสม่าดูซักที อาจจะยาวไปซักหน่อยยังไงรบกวนคุณ dramin ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ archyman

• Edge LED TV member
Re: รีวิวแบบกากๆ กับ panasonic 55VT60
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 01:51:05 pm »
มันสะท้อนน้อยลงเฉพาะตัว VT ป่าว ท่าน dramin
หรือปีนี้เค้าใส่ louver filter มาในรุ่นอื่นด้วย
ปล.เดโม พานาฯเค้าก็มีนะฮะ 555

เคยใช้ ST30 เทียบกับ HX750 ผมว่าโดยรวม ST ก็ยังสะท้อนน้อยกว่าครับ
คือ ST มันสะท้อนเห็นรายละเอียดคมกว่าแหละ แต่ HX750 มันสะท้อนเบลอๆ มั่วๆ ฟุ้งๆ ดูแล้วรำคาญตาอ่ะครับ (งงไหม๕๕๕)
สีเงาที่สะท้อนของ ST ก็จะมืดๆคล้ายๆ VT แต่อาจจะลดการสะท้อนได้ไม่ดีเท่า
แต่ที่แน่ๆ สะท้อนแล้วแสงหลอดไฟไม่เป็นสีรุ้งฟุ้งกระจาย และไม่เพิ่มจำนวนหลอดไฟเป็น ๔ หลอด เหมือน HX750 ด้วยครับ ๕๕๕๕๕
ST30 ตอนนี้ย้ายไปอยู่บ้านอีกหลังแล้ว ถ้าว่างๆจะลองทดสอบเทียบเรื่องการสะท้อนใหม่

จำได้เลย ตอนไปดูงาน lcdtv ที่เอาทีวีมาวางเทียบกัน
ทำไมจอโซนี่มันสะท้อนเป็นสีรุ้ง ยังงงจนทุกวันนี้ ฮะๆ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 02:58:58 pm »
ST50 ก็น่าสนอยู่ครับคุณ dramin แต่มันเกินงบผมไปค่อนข้างเยอะเลยซิครับ เหอะๆ เพราะจริงๆผมกะว่าจะเอามาดูพวก กล่อง Truevision กล่อง CTH เวลาอยู่ร้านน่ะครับเลยเผื่อไว้ว่าอยากดูหนัง HD ไปด้วยเลยว่าจะเอา UT50 น่ะครับ ทีแรกก็ว่าจะเอาตัวยอดฮิตอย่าง XT50 แต่ได้งบมา 26k เลยอยากขยับไปหา UT50 ที่ได้ Full HD ด้วย แต่พอของหมดเลยไม่รู้จะเอาไงเพราะพานาคงไม่ออก UT60 ใช่มั้ยครับ แล้วซีรี่ S60 เป็นยังไงบ้างครับคุณ dramin ผมเห็นร้านเดียวกันกะคุณ dramin เค้าขายในราคาที่ผมไม่ต้องเพิ่มเงินเยอะมาก อีกอย่างผมว่าจะขอคำแนะนำเรื่องเกี่ยวกับการคุมแสงน่ะครับ เพราะที่ที่ผมจะตั้งทีวีเป็นที่โล่ง แต่ไม่มีแสงเข้าด้านหน้าจอนะครับ แบบนี้จะใช้พลาสมาได้มั้ยครับ เพราะคิดว่าถ้ามีปัญหากับการคุมแสงอาจจะเปลี่ยนไปเป็น 50L2300VT แทนแต่ยังไงผมก็อยากลองใช้พลาสม่าดูซักที อาจจะยาวไปซักหน่อยยังไงรบกวนคุณ dramin ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]
S60 เทียบกับ UT50 แล้วให้ ภาพคม รายละเอียดดี สีสด ระดับสีดำก็ดีกว่าครับ UT50ภาพจะไปโทนเข้มข้นมากกว่า
แต่ S60 มันดันไม่มี 3D นี่สิครับ ความคุ้มค่าเลยหายไป ๕๕๕๕๕๕

ถ้าห้องโล่งแต่ด้านตรงข้ามจอทีวี ไม่มีแสงเข้า ผมว่าแบบนี้สามารถใช้งาน plasma รุ่นเล็กถึงกลาง ได้ครับ
แต่ถ้ามีแสงเข้าตรงกันข้ามกับทีวีเลย จอเทพแค่ไหนก็เอาไม่อยู่ครับ ๕๕๕
ถ้ามีแสงเข้าห้องจากทางด้านข้างในตอนกลางวัน ภาพก็จะดรอปลงพอสมควรครับสีจะดูหม่นๆ แต่ก็ยังพอดูได้อยู่
แต่ถ้าเป็นตอนกลางคืนไม่มีปัญหาครับ

ลองอ่านความคิดเห็นของคุณ XTA ในกระทู้นี้ดูนะครับ
เรื่องการสะท้อนของ plasma และ led ในระดับล่างๆ
ซึ่งตอนแรกเขาซื้อ led มาเพราะคิดว่าสะท้อนน้อยเนื่องจากห้องมีแสงเข้า
แต่สุดท้ายก็ต้องขายledทิ้ง แล้วกลับมาเล่น plasma อยู่ดีครับ
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=49099.0

ส่วน toshiba 50L2300VT เทียบกับ UT50 แล้วถือว่าภาพยังห่างไกลกันครับ
การไล่เฉดสีของ led ในระดับนี้ยังไงก็สู้ plasma ไม่ได้เลย สังเกตุได้ง่ายมาก โดยเฉพาะสีทอง หรือสีที่ระยิบระยับ
เช่นสีของแสงอาทิตย์ หรือแสงสีรุ้งนั้น LEDจะทำได้ค่อนข้างห่วยถึงห่วยมากครับ สีจะดูด้านๆไม่มีประกายเลย
อีกประการคือ toshiba รุ่นนี้สงสัย ไม่ถูกกับ Xtreamer pro ตามกระทู้นี้
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=54940.0

และสุดท้ายผมวว่าสำคัญมากเลยคือ plasma จะมีมิติความลึก ตื้น หนา บาง ของภาพที่ดีกว่า แต่ LED จะแบนราบน้ำหนักภาพเท่ากันไปหมดดูไม่มีมิติครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2013, 08:36:31 pm โดย dramin »

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 11:45:37 am »
      ขอบคุณครับคุณ dramin ผมได้รู้อะไรขึ้นมาเยอะเลย คิดไปแล้วล่ะเสียดาย ตอนซื้อเครื่องแรกคิดแต่ว่าพลาสม่ามีข้อจำกัดเยอะเลยซื้อ LED มา พอได้อ่านความเห็นของหลายๆท่านเลยได้รู้มาเยอะเลย แต่ทีนี้ว่าจะเอา S60 ก็เหมือนกับที่คุณ dramin ว่านั่นล่ะครับเสีย 3D ไปแล้วมันรู้สึกว่าไม่คุ้ม ๕๕๕ ทั้งที่ตัวเองเอามาดูแค่ฟรีทีวีกับดูบอลจาก True และ CTH เท่านั้น แล้วที่อ่านจากลิ้งค์ที่คุณ dramin ให้มาเค้าบอกว่า HD Ready ของ XT50 เหมาะกับการเอามาดูทีวีมากกว่า ยิ่งเอามาคิดใหญ่เลยผมว่าเอาไงดีแล้วเจ้า ST50 เอามาดูฟรีทีวีภาพจะออกมาชัดเท่า XT50 มั้ยครับเพราะช่องของ True ยังคงเป็น SD ส่งแบบ mpeg2 อยู่เลย นี่ใจจริงผมอยากเอา LED ตัวเดิมไปขายแล้วซื้อมันทั้ง XT50 และ ST50 เลยซะด้วยซ้ำ ๕๕๕ แต่คงจะขายไม่ออกแล้ว

ผมไปอ่านเจอกระทู้เก่าๆของคุณ Dimmer ที่บอกว่า SS F6100 ตัวนี้ก็ดูฟรีทีวีชัด ถ้าเทียบกับ XT50 แล้วเป็นไงครับ

ยังไงก็รบกวนคุณ dramin ด้วยนะครับ และขอขอบคุณคุณ dramin ด้วยที่ไขข้อข้องใจให้ผม นี่ถ้า UT50 มีของผมคงซื้อไปแล้ว ทีนี้เลยต้องมานั่งตัดสินใจเอาว่าจะเอามาดูทีวีเฉยๆหรือเอาแบบที่ดูหนังดีๆไปด้วย เหอะๆ คิดไม่ตกจริงๆ ๕๕๕

[ปลื่ม]

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 03:13:38 pm »
      ผมไปอ่านเจอกระทู้เก่าๆของคุณ Dimmer ที่บอกว่า SS F6100 ตัวนี้ก็ดูฟรีทีวีชัด ถ้าเทียบกับ XT50 แล้วเป็นไงครับ

ยังไงก็รบกวนคุณ dramin ด้วยนะครับ และขอขอบคุณคุณ dramin ด้วยที่ไขข้อข้องใจให้ผม นี่ถ้า UT50 มีของผมคงซื้อไปแล้ว ทีนี้เลยต้องมานั่งตัดสินใจเอาว่าจะเอามาดูทีวีเฉยๆหรือเอาแบบที่ดูหนังดีๆไปด้วย เหอะๆ คิดไม่ตกจริงๆ ๕๕๕

[ปลื่ม]

- XT50 ยังไงก็ดูฟรีทีวีชัดกว่าครับ เพราะต้นฉบับสัญญาณบางรายการในฟรีทีวียังเป็นสัญญาณความละเอียดต่ำ แม้สัญญาณปลายทางที่ส่งจะเป็นแบบHD แล้วก็ตาม
F6100 สีจะโพลนๆ ไล่เฉดสีได้ค่อนข้างน้อย สังเกตุพวกใบหน้าคนเทียบกับ f6400ดูนะครับ
f6100 หน้าคนจะขาวโพลนสีเนื้อไม่ค่อยมีเหมือนเอารองพื้นมาทาหน้าให้เนียน ดูแล้วผิดเพี้ยนจากต้นฉบับ (แต่บางคนก็ชอบภาพแนวนี้)
f6400 หน้าคนจะดูเข้มไล่เงาสีได้ดีกว่าหน้าดูมีเลือดเนื้อ รายละเอียดเล็กๆเห็นมากกว่าครับ

ถ้าเอาตระกูล ST มาเน้นดูฟรีทวีล้วนๆเลยผมว่าไม่เหมาะครับ ภาพ จะดูเข้มข้นมืดๆ เหมือนโรงหนังไป๕๕๕๕๕
แต่ถ้าใช้ XT ดูบอลผมว่า OK นะครับ สีสันดูโปร่งกว่า
อ่อ อีกอย่างเน้น ดูบอลยังไง plasma ก็กินขาด LED เพราะค่า respone time ต่ำกว่ามาก
ฉากแพนกล้อง โยนบอลไกลๆ การเคลื่อนไหวของภาพ จะลื่นไหลเป็นธรรมชาติ

ถ้าเป็น LED จะมีอาการกระตุก เมื่อแพนกล้อง และโยนบอล ถ้าจะไม่ให้กระตุกก็ต้องเปิดโหมดแทรกเฟรมช่วยแต่ภาพก็จะเคลื่อนไหวแปลกๆ ไม่เป็นธรรมชาติครับ

ออฟไลน์ fish_dvd

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 06:21:41 pm »
      ขอบคุณครับคุณ dramin ผมได้รู้อะไรขึ้นมาเยอะเลย คิดไปแล้วล่ะเสียดาย ตอนซื้อเครื่องแรกคิดแต่ว่าพลาสม่ามีข้อจำกัดเยอะเลยซื้อ LED มา พอได้อ่านความเห็นของหลายๆท่านเลยได้รู้มาเยอะเลย แต่ทีนี้ว่าจะเอา S60 ก็เหมือนกับที่คุณ dramin ว่านั่นล่ะครับเสีย 3D ไปแล้วมันรู้สึกว่าไม่คุ้ม ๕๕๕ ทั้งที่ตัวเองเอามาดูแค่ฟรีทีวีกับดูบอลจาก True และ CTH เท่านั้น แล้วที่อ่านจากลิ้งค์ที่คุณ dramin ให้มาเค้าบอกว่า HD Ready ของ XT50 เหมาะกับการเอามาดูทีวีมากกว่า ยิ่งเอามาคิดใหญ่เลยผมว่าเอาไงดีแล้วเจ้า ST50 เอามาดูฟรีทีวีภาพจะออกมาชัดเท่า XT50 มั้ยครับเพราะช่องของ True ยังคงเป็น SD ส่งแบบ mpeg2 อยู่เลย นี่ใจจริงผมอยากเอา LED ตัวเดิมไปขายแล้วซื้อมันทั้ง XT50 และ ST50 เลยซะด้วยซ้ำ ๕๕๕ แต่คงจะขายไม่ออกแล้ว

[ปลื่ม]

ผมวัดจากตัวเองและความเห็นของเพื่อนๆ ที่ใช้ทีวี 3D หลายๆ คนครับ

ทีวี 3D ส่วนใหญ่จะเห่อเฉพาะตอนได้ทีวีมาใหม่ๆ ครับ
พอใช้ไปนานๆ ก็จะค่อยๆ เบื่อจนไม่ได้สนใจดู 3D
เพราะ ถ้าจะให้คุณภาพ 3D ดีๆ ต้องโหลด Full rip ซึ่งมีให้โหลดน้อยและมีให้โหลดช้ากว่าพวก file 2D ครับ  :)

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 12:58:23 pm »
มาแปะรูปสาวๆเพิ่ม  [หื่น]

[CNB.Sone]130616 WOWOW GG G&P In Japan ความละเอียด 1080i

ปกติคอนเสิร์ตนี้ผมจะดูกับ sony 55hx750 ได้ไม่เกิน ๕ นาทีก็ต้องปิด
เพราะภาพค่อนข้างหยาบกร้าน noise เยอะ รายละเอียดจม
แต่พอเปิดกับ VT60 แล้วอึ้งเลยครับ มันใช่คอนเสิร์ตเดียวกันเหรอเนี่ย ภาพคนละโลกกันเลย ผมนั่งดูได้ตั้งแต่ต้นจนจบเลยครับ

ซึ่งคงเป็นผลพวงมาจากชิปประมวลผลรุ่นใหม่ล่าสุด Dual Core Hexa-Processing Engine ที่ทำให้ภาพควายสุดยอด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2013, 02:34:09 pm โดย dramin »

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 03:09:45 pm »
ผมก็มีนะครับ Live ตัวนี้แต่ภาพที่ดูไม่เท่ากันจริงๆ ๕๕๕ สังเกตจากสีผิวของยุนอากับยูริเป็นธรรมชาติมากๆ

พอได้อ่านความเห็นของคุณ fish_dvd แล้วมันใช่เลยครับ ทุกวันนี้จะดูหนัง 3D กับแฟน แฟนยังบ่นเลยว่าดูแบบธรรมดาได้มั้ยขี้เกีบจใส่แว่น เหอะๆ
สรุปผมคงต้องตัดสินใจเลือก 50X60 เพื่อเอามาดูทีวี แล้วคงจะเก็ยตังรอเจ้า ST60 ราคาลงมาซักเท่าตัว ST50 เหมือนทุกวันนี้ ส่วน LED ก็จะเนรเทศไปอยู่บ้านแม่ เหอะๆ

รบกวนสอบถามคุณ dramin เพิ่มอีกนิดเรื่องค่าขนส่งครับว่าค่าขนส่งคุณ dramin จ่ายไปเท่าไหร่ครับ ผมอยู่สุรินทร์ มีแค่ NTC กับ HWL ที่ผ่าน แล้วมีครั้งนึงพ่อผมสั่งเครื่องเชื่อมไป น้ำหนักไปถึง 20 กิโล มันคิดตั้ง 1200 แต่ผมสั่งจานดาวเทียมกับสาย RG6 ม้วน 500 เมตรไปยังเสียค่าส่งแค่ 200 เลยเอาแแน่เอานอนกับ NTC ไม่ได้เลย เลยอยากทราบค่าขนส่งที่คุณ dramin จ่ายไปครับว่าประมาณเท่าไหร่ผมจะได้คำนวณราคาคร่าวๆไว้ถูก

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 03:40:21 pm »
ผมก็มีนะครับ Live ตัวนี้แต่ภาพที่ดูไม่เท่ากันจริงๆ ๕๕๕ สังเกตจากสีผิวของยุนอากับยูริเป็นธรรมชาติมากๆ

พอได้อ่านความเห็นของคุณ fish_dvd แล้วมันใช่เลยครับ ทุกวันนี้จะดูหนัง 3D กับแฟน แฟนยังบ่นเลยว่าดูแบบธรรมดาได้มั้ยขี้เกีบจใส่แว่น เหอะๆ
สรุปผมคงต้องตัดสินใจเลือก 50X60 เพื่อเอามาดูทีวี แล้วคงจะเก็ยตังรอเจ้า ST60 ราคาลงมาซักเท่าตัว ST50 เหมือนทุกวันนี้ ส่วน LED ก็จะเนรเทศไปอยู่บ้านแม่ เหอะๆ

รบกวนสอบถามคุณ dramin เพิ่มอีกนิดเรื่องค่าขนส่งครับว่าค่าขนส่งคุณ dramin จ่ายไปเท่าไหร่ครับ ผมอยู่สุรินทร์ มีแค่ NTC กับ HWL ที่ผ่าน แล้วมีครั้งนึงพ่อผมสั่งเครื่องเชื่อมไป น้ำหนักไปถึง 20 กิโล มันคิดตั้ง 1200 แต่ผมสั่งจานดาวเทียมกับสาย RG6 ม้วน 500 เมตรไปยังเสียค่าส่งแค่ 200 เลยเอาแแน่เอานอนกับ NTC ไม่ได้เลย เลยอยากทราบค่าขนส่งที่คุณ dramin จ่ายไปครับว่าประมาณเท่าไหร่ผมจะได้คำนวณราคาคร่าวๆไว้ถูก

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

- live นี้เปิดกับจอคอม HP2309 ภาพทุเรศมาก เปิดกับ sony hx750 ก็อุบาทว์ แต่เปิดกับ VT60 กลายเป็นภาพนางฟ้าซะงั้น ๕๕๕๕๕

- ถ้า XT50 ราคาแพงกว่า X60 ไม่มาก ผมว่าเอา XT50 จะดีกว่าครับ เนื่องจาก
1. มี 3D เผื่อเอาไว้อวดเพื่อนให้เพื่อนลอง หรือเอาไว้ดูแก้เซ็ง ,แว่น3D ถ้าไม่ใช้แล้วก็ขายได้
2. มีระบบแทรกเฟรมภาพ ซึ่งอาจไม่ได้ใช้ แต่content ในบางลักษณะที่กระตุกมากๆ ผมเคยเทียบระหว่าง X60 กับ XT50
เมื่อเปิดระบบแทรกเฟรมแล้ว XT50 ภาพดูลื่นไหล ส่วน X60 ไม่มีระบบแทรกเฟรมภาพเบลอไปหมด ดูไม่ได้เลย
3. ภาพโดยรวมแล้วไม่ต่างกันเท่าไหร่ XT50 ได้ความเข้มข้น อิ่มหนา ดูมีมวลกว่า
X60 ได้ความสดใสสะอาดกว่าเล็กน้อย รายละเอียดดีกว่านิดหน่อย สีดำดีกว่านิด

- กล่องและตัวเครื่อง VT60 รวมน้ำหนักอยู่ที่ ๔๐กว่ากิโลกรัม ผมเสียค่าขนส่ง ๘๐๐ บาทครับ
สยามเฟิร์ส ค่าส่งจะแพงหรือไม่ขึ้นอยู่กับขนาดของสินค้าครับ น้ำหนักไม่ค่อยเกี่ยวเท่าไหร่
ผมเคยส่งเครื่องคุมแรงดันไฟ ไซส์ยาวประมาณ ๑ ฟุต กว้าง ๑๓เซน สูง ๑๓เซน หนัก ๒๐ กิโลกรัม ยังเสียค่าส่งแค่ ๑๐๐ บาทเองครับ ๕๕๕
แล้วก็เครื่องคุมแรงดันไฟตัวใหญ่ หนัก ๔๐ กว่ากิโล ตัวเครื่องสูง ๑ คืบ หน้ากว้าง ๑ ศอก ยาว ๑ ศอก เสียค่าส่งประมาณ ๒๐๐ กว่าบาทครับ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 11:31:47 pm »
ภาพกากๆจากฟรีทีวีครับ ใช้จานดำ PSI ต่อกับสาย composive video (เหลือง ขาว แดง)
ภาพที่ได้ห่วยแค่ไหนดูจากในรูปได้เลยครับ ถึงจะห่วยแต่ก็ดีกว่า LED ในไซส์เดียวกันแหละครับ
ซึ่ง panasonic 50ST30 ตัวที่เคยใช้อยู่ก่อนหน้านี้แม้จะเป็น full HD เหมือนกันแต่ให้ภาพจากฟรีทีวีที่ชัดกว่ามากๆครับ
ดังนั้น VT60 จึงไม่เหมาะกับการดูฟรีทีวีที่มีความละเอียดต่ำเลย แต่ถ้าเป็นฟรีทีวีแบบ HD อันนี้ก็ไม่ทราบครับ เพราะบ้านผมยังไม่มี ๕๕๕๕๕ [โขกโต๊ะ]

ถึงแม้ภาพจากฟรีทีวีจะกาก แต่สีเงิน สีทองก็ยังคงความระยิบระยับอันเปล่งประกายไว้ได้อยู่นะครับ ๕๕๕๕๕ [เท่ห์]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2013, 11:42:59 pm โดย dramin »

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 10:51:33 am »
นี่ล่ะครับที่ผมอยากเห็น พลาสม่าตัวท๊อปเอามาดูทีวีแล้วเป็นไง 555 ที่จริง PSI เค้าออกกล่องจานดำตัวใหม่รองรับ HD มาแล้วนิครับ ถ้าต่อผ่าน HDMI ผมว่าภาพน่าจะดีขึ้นกว่าเดิมเยอะเลย 555
http://www.9sats.com/product/product.detail.php?&cat=53.111&id=1640

ที่จริงเจ้าพลาสม่าที่ผมจะซื้อนี่แทบไม่ได้ดูรายละเอียด spec มันเลย อ่านแค่รีวิวแล้วก็คอมเม้นของคุณ dramin ในกระทู้เอา พอดีไปอ่านเจอกระทู้นึงเห็นคุณ dramin บอก X60 ภาพดีกว่าเล็กน้อย ก็เลยคิดว่าจะเอาตัวนี้ แต่พอคุณ dramin ว่ามันแค่นิดเดียวแล้วเพิ่มเงินอีกไม่กี่พันได้ 3D กับ Smart TV ผมก็คิดว่าน่าจะคุ้มกว่า ยังไงเชื่อผู้รู้ไว้ย่อมดีกว่า 555 เดี๋ยวต้องรีบ PM ไปถามร้านเดียวกับที่คุณ dramin ซื้อซะแล้วเดี๋ยวของหมดจะซวยอีก 555

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 08:54:22 pm »
ทดสอบสัญญาณ DIGITAL TV แบบ dvb-t2 ซึ่งขณะนี้ จ.เชียงใหม่สามารถรับสัญญาณได้แล้ว
ต่อกับเสาหนวดกุ้งกากๆตามรูปด้านล่าง
ภาพช่อง 3 5 7 9 NBT ในความละเอียดระดับ SD ทำได้ดีกว่าภาพจากกล่อง PSI ที่ใช้สาย composive เหลือง ขาว แดง อยู่พอสมควรเลยครับ

ตอนนี้ภาพจากฟรีทีวีไม่กากแล้ว เย้ๆๆ ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕ [yes]

ช่อง ๓ สีโทนอุ่น ทึม เข้ม

สังเกตุที่เสื้อของพระเอกครับ ความละเอียดระดับ SD แต่ไล่สีได้ดีมากๆ

สีสัน อิ่ม สดใส ตามสไตล์ช่อง๗

ช่อง NBT กำลังเถียงกันในสภา...รัฐบาลน่าจะทุ่มงบใช้กล้องถ่ายทอดที่มีคุณภาพดีกว่านี้หน่อยนะครับ ๕๕๕๕๕

และ กับช่อง Thai pbs ความละเอียดระดับ HD 1080i ภาพที่ได้มีความละเอียดดีมากครับ สีสันเป็นธรรมชาติกว่าทุกช่อง
ยิ่งใช้โหมดภาพ professional ที่ปรับค่า calibration  สีสันสมจริงที่สุดเท่าที่เคยดูฟรีทีวีมาเลยครับ [เท่ห์]

สังเกตุดูการไล่เฉดสีของเนคไทครับ สมจริงมากกกกกก

สีผิวของคุณลุงคนนี้สมจริง จนเหมือนเขายืนให้สัมภาษณ์อยู่ต่อหน้าเราเลยครับ ๕๕๕๕๕

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2014, 12:03:33 pm โดย dramin »

ออฟไลน์ kritkris

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 08:58:11 pm »
นั่น sd รึ hd ฟรีทีวีอะไรชัดเกิ๊น ทไม w804a ไม่เห็นชัดงี้  [เขย่า] [เขย่า] [เขย่า] ช่อง hd นี่ยิ่งไปกันใหญ๋ 1080i รึ 1080p นึกว่าดู บลูเรย์ - - อ๊ากกก อิจฉา  [แทง] [แทง] [แทง] [แทง]

• *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 12:51:01 am »
กำลังดูเชพกะทะเหล็กอยู่ True ตัดสัญญาณซะงั้น เห็นภาพจากฟรีทีวีคุณ dramin แล้วต้องบอกเลยครับว่ามันคือสวรรค์ของคุณแม่บ้านชัดๆ เพราะว่าคุณเธอจะไม่สนว่ามีช่อง HD กี่ช่อง ขอแค่ 3 5 7 9 ชัดเป็นพอ 555

ดูความชัดง่ายๆจากโลโก้ช่องและความคมของตัวหนังสือต้องบอกว่าน่าอิจฉาคนมี Digital TV ดูครับบ้านนอกอย่างผมคงเปลี่ยน TV ไปสองรอบคงยังไม่มีดิจิตอลทีวีดู ขนาด3G นี่ยังยากเลย 555 ดูจากสีสันของช่อง 3 และ ThaiPBS แล้วต้องอุทานเลยว่า คุณพระ!!! ความอิ่มของภาพ สีผิวของนางเอง ต้องบอกเลยว่า perfect ครับ source มาเยี่ยม ส่วนแสดงภาพออกมายอด ไม่มีที่ติครับ
 [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 09:03:47 am »
ในกล่อง HD จานดาวเทียม ช่อง Thai Pbs ภาพก็เยี่ยมเหมือนกันครับ เผลอๆภาพดีกว่าหนัง HD บางเรื่องที่ดาวโหลดมาซ่ะอีกครับ

แต่เจ้า VT60 (คงจะเป็น plasma 2013 ด้วย) ภาพมันสว่างจริงๆครับ  [ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2013, 09:08:19 am โดย Ekapan »

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 10:23:46 am »
ในกล่อง HD จานดาวเทียม ช่อง Thai Pbs ภาพก็เยี่ยมเหมือนกันครับ เผลอๆภาพดีกว่าหนัง HD บางเรื่องที่ดาวโหลดมาซ่ะอีกครับ

แต่เจ้า VT60 (คงจะเป็น plasma 2013 ด้วย) ภาพมันสว่างจริงๆครับ  [ร้องไห้]

ใช่ครับ Thai pbs นี่ต้องยอมรับเลยว่า ภาพรายละเอียดดีมากๆๆๆๆๆๆ แถมสียังเป็นธรรมชาติกว่าช่องอื่นๆด้วย
หนัง full rip บางเรื่องยังชัดสู้ไม่ได้เลยครับ ๕๕๕๕๕

VT60 ผมตั้ง contrast ไว้ที่ 50 โหมด normal ความสว่างกำลังอยู่ในระดับพอดีเลยครับ
แต่กับโหมด cinema และ thx cinema แค่ 50 ผมก็ว่ามันสว่างไปแล้วครับ  [โขกโต๊ะ]

ST30 ผมต้องตั้ง contrast ประมาณ 65 เป็นอย่างต่ำ เพราะถ้าตั้งไว้ 50 ภาพจะทึมมืดเกินไปอ่ะครับ
แต่โหมด cinema ตั้ง contrast ไว้ 50 ภาพก็สว่างพอดีแล้วครับ [yes]

ปล.คุยกับคุณ Ekapan เรื่อง กล่องดาวเทียมแบบ HD เสร็จ ผมนึกขึ้นได้ว่า VT60 มันรับสัญญาณ dvb t-2 ได้นี่หว่า
ก็เลยไปจิ๊กเสาหนวดกุ้งจากทีวีจอแก้วมาลองต่อดู อึ้งเลยครับ ขอบคุณที่ให้คำชี้แนะนะครับ ไม่งั้นผมคงเสียเงินซื้อกล่องHD เพิ่มไปแล้ว ๕๕๕๕๕
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2013, 10:27:48 am โดย dramin »

ออฟไลน์ Dimner

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 06:43:26 pm »
ผมชอบ Normal  เอามากๆ เลยครับ  ขนาดกล้องกากๆ  ถ่ายยังให้ภาพที่น่าประทับใจขนาดนี้ 

ภาพที่ได้จริงทีเดียว  ที่ควรคม ก็คม ที่ควรนุ่มก็นุ่ม  เห็นแล้วอยากจับเทสชิบหาย  ถ้าได้ภาพตามแนวที่ผมต้องการ  คงมีการวางแผนเสียตังค์เกิดขึ้นแน่

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 06:57:19 pm »
ผมชอบ Normal  เอามากๆ เลยครับ  ขนาดกล้องกากๆ  ถ่ายยังให้ภาพที่น่าประทับใจขนาดนี้ 

ภาพที่ได้จริงทีเดียว  ที่ควรคม ก็คม ที่ควรนุ่มก็นุ่ม  เห็นแล้วอยากจับเทสชิบหาย  ถ้าได้ภาพตามแนวที่ผมต้องการ  คงมีการวางแผนเสียตังค์เกิดขึ้นแน่

ถ้างบถึงน่าจัดมากครับ เห็นจากการตอบคำถามในกระทู้ต่างๆรู้สึกว่าคุณ Dimner จะชอบภาพแนวสะอาดๆ อิ่มๆ สดๆ แบบ samsung

ซึ่งโหมด normal ของ vt60 ให้ภาพอารมณ์ใกล้เคียงกับ แนวภาพของ samsung มากครับ น่าจะเข้าทางคุณ dimner นะ ๕๕๕ [yes]