ผู้เขียน หัวข้อ: ดูหนัง ฟังเพลง แบบบ้านๆ ในห้องรับแขกรกๆ กับระบบ 7.2,7.3 และเทคนิคเบื้องต้น  (อ่าน 43391 ครั้ง)

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
ห้องนี้เสียงแค่พอฟังได้ถูๆ ไถๆ ครับ

ขนาดห้อง 3.6x 7.5m ( ระยะวางลำโพง surround ด้านหลัง 5.5m ระยะวางซับด้านหลัง  7m)

ระบบ 5.3 ครับ

เส้นสายต่างๆ DIY เอง โดยได้รับความอนุเคราะห์สายเทพๆ จากเพื่อนๆ
หลังจากใช้เส่นสายแพงๆ มาหลายเส้น ตอนนี้ขายหมดแล้ว ลงทุนกับ DIY คุ้มค่ามาก คุณภาพเทียบสายลำโพงหรือ AC ระดับ เฉียดหมื่นได้สบายๆ 555

สายซับ DIY

สายลำโพง DIY

สาย AC DIY

ยังเก็บไม่เรียบร้อยเลย

ที่ขาดไม่ได้คือ ตำรา จาก WEB ต่างๆ และบันทึกการปรับแต่ง ต้องรวบรวมใว้ อ่าน และ ทำ จะได้เสียงดีๆ กะเขาบ้าง

ทำ INDEX ใว้ด้วย จะได้ดูเทพ ๆ ครับ 5555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2013, 07:22:50 am โดย lasa »

ออฟไลน์ smallboy

• Edge LED TV member
Re: ดูหนัง ฟังเพลง แบบบ้านๆ ในห้องรับแขก รกๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 04:54:06 pm »
สวยงามมากครับ ท่าน Lasa

อย่างงี้แหละดีแล้วไม่ต้องเก็บหลอกครับ เพราะเดี๋ยว UP แล้วมันต้องรื้อมากครับ  [รัก]

ออฟไลน์ nava

Re: ดูหนัง ฟังเพลง แบบบ้านๆ ในห้องรับแขก รกๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 05:05:11 pm »
แค่เห็นsub3ตัวคงจะสะท้านสะเทื่อนสุยอดมาก [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 06:35:01 pm »

เขย่าใช้ได้เลยครับ ดูหนังสนุกขึ้นเยอะครับ ชอบมากๆ ครับ [รัก] [รัก]

ออฟไลน์ nattha sasa

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 10:10:42 pm »
 [โขก] ห้องผมอย่างรก....

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 02:28:27 pm »

ขุมกำลัง ความถี่ต่ำ

SUB Woofer JBL LS 120P/230

Sub woofer Polk 110

Sub woofer SVS SB12NSD

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 02:37:39 pm »
หนังและ file ที่ใช้ในการ SET UP [ปลื่ม]

1.XLO
2.Kung fu panda 1
3.Fast Five
4.The book of ELI
5.Olympas has Fallen
6.คอนเสริ์ตอัสนี วสัน
7.Flac Audio (song)
8.Yim hok man

ออฟไลน์ nava

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 03:19:22 pm »
ชุดผมให้อีตาฮาร์ทมาเชตให้ยังไม่กล้าแตะต้องอะไรเลยอยากทำอย่างท่านlasaจังเลยจดทุกอย่าง [ปลื่ม]

ออฟไลน์ paul7887

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 07:57:28 pm »
ขาตั้งเซอร์ราวนด์ สวยครับ ไม่ทราบ สูงเท่าไหร่ครับ ซื้อที่ไหนครับ  ขอพิกัดหลังไมค์หน่อยครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 08:47:28 am »
ขาตั้งเซอร์ราวนด์ สวยครับ ไม่ทราบ สูงเท่าไหร่ครับ ซื้อที่ไหนครับ  ขอพิกัดหลังไมค์หน่อยครับ ขอบคุณครับ

สูง 130 cm ครับ เป็นขาตั้งแบบทำเองครับ ผมยืมพี่อีกคนมา แกยังไมไ่ด้ใช้ครับ คาดว่าหากแกไม่ได้ใช้จะซื้อต่อแล้วครับ 555 หนักและแข็งแรงมากครับ

ออฟไลน์ paul7887

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 06:00:56 pm »

สูง 130 cm ครับ เป็นขาตั้งแบบทำเองครับ ผมยืมพี่อีกคนมา แกยังไมไ่ด้ใช้ครับ คาดว่าหากแกไม่ได้ใช้จะซื้อต่อแล้วครับ 555 หนักและแข็งแรงมากครับ

อ่ะจ๊าก เป็นรุ่น limited edition ด้วย ถึงว่าแรกพบผมก็ชอบเลย  [รัก] ดูจากรูปน่าจะหนักจิงๆด้วย

ห้องพี่ อีกท่านครับ

ห้องนี้ก็สุดยอดโรงหนังดีๆ นี่เอง Dynamic แรงประทะ เสียงใหญ่ เขย่า สะเทือน มากครับ เพื่อนๆ เรียก  "ชุดระเบิดเมือง" 555555

มาดูกันครับ

AVR : Yamaha 3900 ,Oppo

เส้นสาย DIY ทั้งหมด เพราะไอ้ที่ซื้อมากำลังไม่พอ ถ้าจะเอาตัวที่กำลังพอก็ แพงมากๆๆๆๆ

ชุดลำโพง Cewin vega รุ่นอะไรจำไมไ่ด้ครับ รู้แต่ว่า คู่หน้า Woofer 14" โห๊ะๆ ไมไ่ด้โม ครับ ดูภาพครับ [ช็อค] (รุ่น XLS มังครับ)

Surround Cewin vega

ซับ Paradium Cube 12 นั่งหงอ คอยประจบ  [จุ๊บ]อยู่ข้างๆ โดนพี่แกข่มซะ

ซับ Cewin vega 12 นี่กลัว เจียมตัวต้องแอบ ๆ คอยช่วยพี่ใหญ่คู่หน้าอยู่ อย่างเรียบร้อย (กลัวโดนเตะออกไป จากห้องจัง [ปาดเหงื่อ])

ชุดนี้ เอามาเล่นในห้อง ต้องเป็นคนกล้าหาญมากๆ 5555 เพราะเชตยาก ลำโพงตัวใหญ่ แต่ถ้าเชตได้ โคตรมันเลยจริงๆ
เสียงกลอง เหมือนมาก ลมจากหนังกลองที่กระพือ มาโดนหน้าเลย 5555

ชุดนี้ผมยกให้เป็นชุด REFERENCE ของลำโพง Cewin vega เลย  [เท่ห์] ยิ่งพี่ที่เป็นคนเชต เยี่ยมยอดมากๆ ครับ  
 [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2013, 10:37:50 pm โดย lasa »

[ร้องไห้]  ยอมรับคับ ชุดห้องนี้ ผมปรับ เป็นสิบรอบ ยังไม่ได้เลย ลำโพงมัน ปราบยากจริงๆๆๆ   ท่านอาจารย์ มาปรับเอง เอาอยู่เลย.... สุดยอดมาก  อินแพค จากลำโพง สะท้านเมื่องจริงๆๆ

ออฟไลน์ noom9888

อื้อฮื้อ!! คลังแสง HDD

พี่แกเป็นนักสะสมครับ ล่าสุดเจ้งไป 5 ลูก ข้อมูลมิอาจประเมินค่าได้  [ร้องไห้]

พี่แกเป็นนักสะสมครับ ล่าสุดเจ้งไป 5 ลูก ข้อมูลมิอาจประเมินค่าได้  [ร้องไห้]
ที่พัง ไม่ใช้ความผิดผมนะ...... ผมไม่เกี่ยว....  ว่าแต่ 5 ลูกนั้น หนัง AV หรือเปล่า..  [หื่น]    พี่ lasa ว่างๆๆ  มาถ่ายรุป ห้องผม ด้วยดิ   [ไม่พูด]

ออฟไลน์ cargo itmt

ห้องพี่ อีกท่านครับ

ห้องนี้ก็สุดยอดโรงหนังดีๆ นี่เอง Dynamic แรงประทะ เสียงใหญ่ เขย่า สะเทือน มากครับ เพื่อนๆ เรียก  "ชุดระเบิดเมือง" 555555

มาดูกันครับ

AVR : Yamaha 3900 ,Oppo

เส้นสาย DIY ทั้งหมด เพราะไอ้ที่ซื้อมากำลังไม่พอ ถ้าจะเอาตัวที่กำลังพอก็ แพงมากๆๆๆๆ

ชุดลำโพง Cewin vega รุ่นอะไรจำไมไ่ด้ครับ รู้แต่ว่า คู่หน้า Woofer 14" โห๊ะๆ ไมไ่ด้โม ครับ ดูภาพครับ [ช็อค] (รุ่น XLS มังครับ)

Surround Cewin vega

ซับ Paradium Cube 12 นั่งหงอ คอยประจบ  [จุ๊บ]อยู่ข้างๆ โดนพี่แกข่มซะ

ซับ Cewin vega 12 นี่กลัว เจียมตัวต้องแอบ ๆ คอยช่วยพี่ใหญ่คู่หน้าอยู่ อย่างเรียบร้อย (กลัวโดนเตะออกไป จากห้องจัง [ปาดเหงื่อ])

ชุดนี้ เอามาเล่นในห้อง ต้องเป็นคนกล้าหาญมากๆ 5555 เพราะเชตยาก ลำโพงตัวใหญ่ แต่ถ้าเชตได้ โคตรมันเลยจริงๆ
เสียงกลอง เหมือนมาก ลมจากหนังกลองที่กระพือ มาโดนหน้าเลย 5555

ชุดนี้ผมยกให้เป็นชุด REFERENCE ของลำโพง Cewin vega เลย  [เท่ห์] ยิ่งพี่ที่เป็นคนเชต เยี่ยมยอดมากๆ ครับ  
 [ปลื่ม]
เอาสาวๆไปยืนหน้าลำโพงนี่ผ้าจะหลุดหรือเปล่าเนี่ย [หื่น] [หื่น] [หื่น]

ออฟไลน์ kollove

ขนาดห้องท่าน sala กับตำแหน่งวางลำโพง ใกล้เคียงกับผมมากเลย sub 3 ตัวเนี่ย ฝ้าบ้านท่านสั่นกระพือหรือเปล่าครับ อยากรู้ บ้านผมเนี่ยสั่นเป็นเจ้าเข้าเลยครับ กำลังหาทางแก้อยู่.