ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ปลั๊กราง, UPS และ สาย hdmi สำหรับทีวีพลาสมาครับ  (อ่าน 12169 ครั้ง)

ออฟไลน์ Capt1

• Flat TV member
  • *
พึ่งถอยทีวีใหม่ครับ เป็นพลาสมา พานา 55vt60ครับ ขอคำแนะนำ ปลั๊กราง, UPS และ สาย hdmi คุณถาพดี ราคาไม่แรงมากครับ ที่เหมาะกับทีวีรุ่นนี้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
ปลั๊กรางกันไฟกระชาก

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=65711.0

huntkey ราคาประมาณ 300 - 600 บาท กันไฟกระชากได้ 200-400 จูล แล้วแต่รุ่น
belkin ราคา 600 - พันปลายๆ กันไฟกระชากได้ 200 - 2พันกว่าจูล แล้วแต่รุ่น
SurgeGuard ราคาเริ่มต้นที่พันกว่าบาท ไปจนหลายพัน กันไฟกระชากได้สูง ถึงสามพันกว่าจูล
... รุ่นต่างๆอย่าง ..... .... 6s 8s ทั้งกรองไฟและกันไฟกระชาก ราคาพันกว่าๆไปจนหลายพัน

*ผมเองใช้ทั้ง huntkey,belkin,และ ... อีกหลายรุ่น ยืนยันได้ว่าคุณภาพและความปลอดภัยดีกว่าปลั๊กรางราคาถูกแน่ๆครับ

55VT60 ของผมใช้ ... .... 6 สลับกับ ... cleansorce 1SE ครับ
ส่วนอุปกรณ์อื่นๆก็ใช้ปลั๊กรุ่นถูกลงตามลำดับค่าตัว

..............

UPS

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=53720.5
^
^
คอมเม้นท์สุดท้ายของคุณชานม EDITORIAL DIRECTOR แห่ง lcdtvthailand กล่าวไว้ว่า...
UPS ราคาถูก (ต่ำกว่าหมื่น) ถ้าเลี่ยงได้ ก็ให้เลี่ยงไปเลยครับ อย่าคาดหวังว่าจะเอาคุ้มทั้งกรองไฟพร้อมคุมไฟ แถมสำรองไฟได้อีก เพราะด้วยต้นทุนขนาดนี้ มันไม่ได้ช่วยให้คุณภาพไฟฟ้าดีขึ้น รังแต่จะทำให้แย่ลง (สำหรับ UPS เกรดราคาประมาณนี้นะ)

............

สาย HDMI มีหลายยี่ห้อ แต่ละยี่ห้อก็จะให้บุคลิกของภาพและเสียงที่ต่างกันออกไป
รบกวนช่วยระบุแนวภาพและเสียงที่ต้องการคร่าวๆ และงบประมาณหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2014, 01:05:00 am โดย dramin »

ออฟไลน์ meiji

• *
ปลั๊กราง ผมไม่ใช้เลย แต่ใช้เครืองกรองไฟแทน
UPS ผมไม่ใช้ เพราะเชื่อว่า มีผลเสียมากกว่าผลที่ดี ที่เห็นแน่ๆคือ น๊อยส์ตรึม
สาย hdmi บ้านผมใช้แต่ wireworld silver ถ้าจำไม่ผิดรุ่น 6 หรือ 7 นี่แหล่ะ หัวสีดำ ตัวรอง platinum คุณภาพ ผมพอใจมาก

ลองดูครับ

UPS ผมไม่ใช้ เพราะเชื่อว่า มีผลเสียมากกว่าผลที่ดี ที่เห็นแน่ๆคือ น๊อยส์ตรึม

เคยลองใช้UPSของเพื่อนตั้งแต่สองพันไปจนถึงแปดพัน ปรากฎว่า ภาพหยาบ และเสียงแห้งกว่าเดิมมากครับ

ที่สำคัญ...อุปกรณ์ของเพื่อนที่ต่อพ่วงจำพวกPC ก็พังทุกปี [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ meiji

• *

เคยลองใช้UPSของเพื่อนตั้งแต่สองพันไปจนถึงแปดพัน ปรากฎว่า ภาพหยาบ และเสียงแห้งกว่าเดิมมากครับ

ที่สำคัญ...อุปกรณ์ของเพื่อนที่ต่อพ่วงจำพวกPC ก็พังทุกปี [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

[ร้องไห้]

• *
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ตอบุณ หลั่งรวดเร็ว เรื่อง สาย hdmi ถ้าได้ราคาไม่เกินพันก็ดีเลยครับ ตอนนี้คงเน้นเรื่องภาพเป็นหลัก เน้นสีสันธรรมชาติครับ ไม่จัดจ้าน

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ตอบุณ หลั่งรวดเร็ว เรื่อง สาย hdmi ถ้าได้ราคาไม่เกินพันก็ดีเลยครับ ตอนนี้คงเน้นเรื่องภาพเป็นหลัก เน้นสีสันธรรมชาติครับ ไม่จัดจ้าน

http://www.lennshop.com/57-kaiboer

kaiboer L series ราคา 999 บาท

ตัวนี้หลายๆคนที่ใช้บอกว่า พอใจมากกว่า AQ chocolate เส้นละสี่พันอีกครับ

ส่วนตัวผมเองใช้ kaiboer อยู่สองเส้น และ AQ carbon ราคาแปดพัน

ผมว่า kaiboer คุณไม่ได้ด้อยไปกว่า AQ carbon สักเท่าไหร่เลยครับ

kaiboer ภาพนุ่มนวลสบายตา รายละเอียดครบ ไม่คมแข็งขึ้นขอบ สีจะฉ่ำน้ำนิดๆ ไม่จัดจ้าน

โดยที่ยังรักษาสมดุลของสีได้ดี ไม่ดูเป็นdigitalเหมือนหลายๆยี่ห้อในท้องตลาดครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic%3D71099.0

• *

http://www.lennshop.com/57-kaiboer

kaiboer L series ราคา 999 บาท

ตัวนี้หลายๆคนที่ใช้บอกว่า พอใจมากกว่า AQ chocolate เส้นละสี่พันอีกครับ

ส่วนตัวผมเองใช้ kaiboer อยู่สองเส้น และ AQ carbon ราคาแปดพัน

ผมว่า kaiboer คุณไม่ได้ด้อยไปกว่า AQ carbon สักเท่าไหร่เลยครับ

kaiboer ภาพนุ่มนวลสบายตา รายละเอียดครบ ไม่คมแข็งขึ้นขอบ สีจะฉ่ำน้ำนิดๆ ไม่จัดจ้าน

โดยที่ยังรักษาสมดุลของสีได้ดี ไม่ดูเป็นdigitalเหมือนหลายๆยี่ห้อในท้องตลาดครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic%3D71099.0

ขอบคุณครับ kaiboer น่าสนใจครับ ต้องหามาใช้ซะหน่อย

ออฟไลน์ pentor

• Edge LED TV member
  ผมว่า สาย kaiboer L series โทนภาพไปในทิศทางเดียวกับพลาสม่าคับ
ลองใช้ดูแล้วจะติดใจคับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
PS64F8500 ตอนนี้ต่อผ่าน เครื่องกรองไฟ/มีหม้อแปลงไอโซเลท1000VAในตัว( V....R3)
ภาพ เสียง พอใจมาก  แถมมีไฟ12V DC ให้มาด้วยหลายชุด

แต่ช่องมันเยอะเกินจำเป็นกับการใช้งานห้องโถงพักผ่อน   คงต้องใช้รุ่นเล็กลง  ช่องเสียบน้อยลงครึ่งนึง  ไฟดีซีเหลือสองชุดก็ยังถือว่าเหลือเฟือ

• *
ขอบคุณครับ
  ผมว่า สาย kaiboer L series โทนภาพไปในทิศทางเดียวกับพลาสม่าคับ
ลองใช้ดูแล้วจะติดใจคับ

ออฟไลน์ Anurak@Samsung_PSL

• LCD TV member
  • **
อยากรบกวนถามว่า ถ้าไม่เอา UPS เอาแต่ ปลั๊กรางคุณภาพดีๆ มาต่อกับทีวีจะได้ไหมครับ

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
อยากรบกวนถามว่า ถ้าไม่เอา UPS เอาแต่ ปลั๊กรางคุณภาพดีๆ มาต่อกับทีวีจะได้ไหมครับ

ไฟฟ้าบ้านเรามีปัญหาอะไรไหม
...นิ่งไหม  ดับบ่อยไหม
...ตกวูบวาบ  มีการกวนจากโรงงานอื่นๆละแวกนั้น   หรือเครื่องใช้ไไฟฟ้าในบ้านเราเองไหม
...มีไฟกระชาก  ไฟตก ไฟเกินบ่อยไหม

เหล่านี้คือความเสี่ยง  ที่จะทำให้ชิ้นส่วนของอุปกรณ์อิเล็กฯ เสื่อมเร็วกว่ากำหนด

ระบบไฟเมนมาห้องฟัง  เราจำเป็นที่จะต้องใช้ไฟที่จ่ายมาโล่งๆ เร็ว แรง นิ่งไหม
ระบบสายดิน/แท่งกราวนด์ ของเราต้องการระบายขยะต่างๆ ไปทิ้งได้อยากมาก /รวดเร็ว........หรือต้องการแบบพิเศษเลยไหม

เราต้องการคุณภาพ  ของระบบเราให้ดียิ่งๆกว่าเดิมไหม

ทั้งหมดขึ้นอยู่กับ ปัจจัยเสี่ยง   ความจำเป็น   ความต้องการ............จัดบาล้านซ์เหล่านี้ให้ดี.........ก็จะพบว่า  เราควรใช้อะไรบ้าง  ทำอะไรบ้าง  อย่างไร

ขอให้โชคดีมีความสุขกับภาพสวยเสียงดีทุกท่านจร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2014, 03:38:24 pm โดย wat12 »

• **
ไฟฟ้าแถวบ้านส่วนน้อยมากครับที่จะดับ แต่ที่เป็นบ่อยคือไฟกระชาก คือเราเปิดสวิตไฟแล้วมันกระชากออกทีวีประมาณนี้อะครับ

ไฟฟ้าแถวบ้านส่วนน้อยมากครับที่จะดับ แต่ที่เป็นบ่อยคือไฟกระชาก คือเราเปิดสวิตไฟแล้วมันกระชากออกทีวีประมาณนี้อะครับ

ถ้าลองถึงขั้นพบบ่อยอย่างนี้  ถือว่ามีความเสี่ยงไม่น้อย  ครับ

ขนาดว่าเครื่องที่บ้านผมแทบไม่พบอาการไฟแบบนี้ (นานมากๆๆ ถึงจะเจอ)  แต่ไฟฟ้าดับนี่  บ่อยใช่เล่น......(ผมจะเสียบทีวีสแตนบายตลอด)
หลังๆ อุ่นใจขึ้นครับ  เพื่อใช้ระบบกรองไฟ และมีการป้องกันที่แยบยล(กว่าแบบปลั๊กพ่วงทั่วไปเยอะ......ผมมีเคลฟPB6 แต่ก็ถอดออกไปใช้อย่างอื่นละ)
แถมมีหม้อแปลงไอโซเลท ไว้ใช้กับจอและเครื่องเล่นไฟล์ภาพ โดยเฉพาะยิ่งอุ่นใจครับ

• **
อย่างนั้นถ้าใช้ UPS ตัวเดียวไม่เอาปลั๊กราง ก็ใช้ได้ไช่ไหมครับ แล้วต้องใช้สเปค UPS ประมาณไหนครับ สำหรับต่อ LED TV อาจจะเผื่อกับ Plasma ด้วย คือว่าผมวางแผนไว้ว่าจะซื้อทีวีใหม่อยู่ครับ เลยกังวนเรื่องไฟฟ้าในบ้าน

อย่างนั้นถ้าใช้ UPS ตัวเดียวไม่เอาปลั๊กราง ก็ใช้ได้ไช่ไหมครับ แล้วต้องใช้สเปค UPS ประมาณไหนครับ สำหรับต่อ LED TV อาจจะเผื่อกับ Plasma ด้วย คือว่าผมวางแผนไว้ว่าจะซื้อทีวีใหม่อยู่ครับ เลยกังวนเรื่องไฟฟ้าในบ้าน

มันเป็นเรื่องไม่น้อย   ที่จะเลือกใช้  เครื่องUPS  หรือกรองไฟ

คิดว่าคงตามศึกษามาบ้าง
หากเป็นพวกเครื่องคอมพ์  หรือระบบที่จำเป็นต้องจัดการข้อมูล  สำรองข้อมูล ......... มันคงจำจำเป็น

แต่ถ้าเป็น   เครื่องเล่นทั้งหลาย   หากทำได้ถึงขนาดนั้น "แล้วไม่ทำให้คุณภาพ ของภาพ และเสียง  ลดด้อยถอยลง"  ก็คงมีคนใช้UPS กันตรึม  ใช่ไหมครับ

ในโลกความเป็นจริง  เราต้องการคุณสมบัติการกรองน้อยซ์(แต่ไม่ควรอั้นคุณภาพ  หรือถ้าอั้นก็ต้องน้อยสุด) 
และความปลอดภัย  ทั้งขณะใช้งาน  เปิด  ปิด  หรือการที่ระบบไฟผิดปกติที่เราไม่สามารถควบคุมได้  (ไฟดีบ ไฟตก ไฟเกิน  ฟ้าผ่า)  ไม่ให้มีผลต่อระบบของเรา  หรือถ้ามีก็ต้องน้อยสุด หรือไม่มีเลย

เครื่องกรองไฟ /ระบบป้องกัน /ระบบปิดเปิดหลังไฟดับ   ที่มีปลั๊กพ่วงเป็นหน้าที่เสริม  จึงเป็นทางเลือกที่ดีกว่าจร้า

• **
ครับ ขอบคุณครับ