ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1249281 ครั้ง)

ออฟไลน์ Neokv

• Edge LED TV member
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 10:05:33 am »
ผมใช้7409sเหมือนกัน ขอแชร์ทั้งคำถามและปัญหาหน่อยครับ

2 การต่อhdmiจากpc(ati4670/E7200)เมื่อปรับให้เป็น1080p(1920*1080)ปรับแล้วทั้ง24/25/50/60hz
   ภาพที่ได้จะเต็มจอ(แต่ภาพมาไม่เต็มขาดไปนิด)หากเปิดโหมดHD natuarl motion
   แต่ภาพจะมาเต็มจอเต็มสัดส่วนเมื่อเปิดโหมด native 1080pแทน
   ส่วนโหมดpcได้ลองแล้วเวลาดูหนังภาพจะกระตุกเป็นบางช่วงแต่ขนาดมาเต็ม
   อยากทราบความต่างของnative1080pกับโหมดHD
   ว่าต่างกันอย่างไรครับ แต่จากสายตาผม ผมว่ามันแทบไม่ต่างกันเลยนอกจากขนาดเต็มสัดส่วน

ของผมใช้HD4870 ต่อ dvi-hdmi ภาพออกแค่ตอนบูทเครื่องครับ พอเข้า window ภาพหายเลยอ่า  งงมากมายครับ  [เศร้า]

ของท่านต่อผ่านสายอะไรครับ

ต่อผ่านhdmiปกติครับ แต่การ์ด4670จะมีหัวแปลงdvi-hdmiมาให้ สายhdmiผมยาว10ม ซื้อที่ฟอร์จูน900ร้านติดบันไดเลื่อนชั้น3
จากประสบการณ์ภาพไม่ออกไม่เคยเจอ เคยเจอแต่ตั้งเป็น1080p พอลองเปลี่ยนสายHDMIกลับออก1080pได้ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อว่าสายมันมีผล
สายที่ผมใช้900นี่แหละครับคุ้มดี
ส่วนโปรแกรมก็ไม่ได้ปรับอะไรพิเศษ แค่ปรับ ati catalyst ให้ออกเป็น clone คือออกทั้งpcและlcdเหมือนกัน ลองไล่ปรับ refresh rate ไปเรื่อยๆ
เป็นไปได้ว่ามันไม่ตรงกับของtvก็เป็นได้ครับ 

ออฟไลน์ jkloring

• Flat TV member
  • *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 10:20:51 am »
คุณ ปรัชญา ครับ
หลังจากใช่งาน7409แล้ว พบปัญหาอะไรไม๊ครับ?
แบล็คไลท์รั่วไม๊ครับ?
มีเสียง จี๊ๆๆๆ ด้านหลังเวลาเครื่องทำงานรึปล่าวครับ?
เล่นเกมส์ หรือดูหนัง มีโกสท์ มีเงา ไม๊ครับ?
แล้วถ้าใช้โหมดประหยัดพลังงาน 75 -50 % ภาพดรอบลงเยอะไม๊ครับ?
ถามซะเยอะเลย สิ้นเดือนนี้จะกำลังจะถอย 7409 ตัวนี้แล้วครับ [ปาดเหงื่อ]
เลยอยากได้ประสบการณ์ตรงจากผู้ใช้งาน [โย่ว]

รบกวนด้วยครับ [ปลื่ม]

แบล็คไลท์รั่วไม๊ครับ?   ตอบ ผมไม่เจอปัญหานี้ครับ  อันนี้ผมพยายามมองจากหลายๆมุมนะครับก็ไม่เจอ

มีเสียง จี๊ๆๆๆ ด้านหลังเวลาเครื่องทำงานรึปล่าวครับ?   ตอบ ผมไม่เจอปัญหานี้ครับ  มีที่เคยเจอจะเป็นตัว Sharp เก่าที่ใช้งานมา 2 ปีกว่า ไม่แน่ใจ
ว่าปัญหานี้ต้องขึ้นกับเวลาการใช้งานด้วยหรือไม่ครับ

เล่นเกมส์ หรือดูหนัง มีโกสท์ มีเงา ไม๊ครับ?   ตอบ ผมไม่เจอปัญหานี้ครับ

แล้วถ้าใช้โหมดประหยัดพลังงาน 75 -50 % ภาพดรอบลงเยอะไม๊ครับ?   ตอบ ภาพคุณภาพลดลงแน่นอนครับ แต่ผมว่าไม่ค่อยจำเป็นนะครับ
เพราะสำหรับผมผมไม่ใช้ครับ

มีรูปด้วยจะแจ่มมาก   ตอบ ครั้งต่อไปจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ แต่ไม่รู้ว่าจะดีหรือเปล่า กล้องที่ใช้อยู่เป็นกล้อง compact อ่ะครับ หาขาตั้งไม่เจอ
ถ่ายออกมาอาจจะ ไม่ช่วยในการตัดสินใจอะไรให้กับท่านอื่น 

สรุประดับความพอใจในตัวสินค้าสักกี่แต้มดีครับ   ตอบ ดี-ดีมากครับ  ให้ 80 คะแนนละกัน (ขอตัดคะแนนเรื่องเมนูที่หน่วงนิดนึง และการปรับแต่งเมนูยาก)
ไม่อยากให้คะแนนเยอะมากเดี๋ยวมีคนหาว่าลำเอียง

มาเล่าข้อมูลการใช้ให้ฟังต่อครับ ... Philips รีโมทที่ให้มายาวมากครับ ด้านหน้าสีดำด้าน สีดำมันเงาด้านหลังทำให้เปื้อนรอยนิ้วมือง่ายแต่ไม่มีผลอะไร

ที่ชอบก็ Port USB ครับ ในเมนูจะมีปุ่ม Browse USB ทำให้หา File ใน USB ง่าย ผมลองดูรูป OK เลย เพลง MP3 เสียงก็ OK แต่ต้องปิด
Function เสียง surround จะดีขึ้นเสียงไม่ก้อง  การปรับแต่งเสียงมีให้เลือกปรับแต่งย่านความถี่เสียง Bass และ Treble ปรับ balance ได้
ที่ดีใจคือเจอ Function Auto sound น่าจะทำให้ทีวจำระดับความดังของแต่ละช่องได้แล้วมั้งครับ  ประทับใจการดูหนังจาก USB port ครับ
ท่านสามารถดูหนังจาก Handy drive ที่มีได้เลยแค่เอามาเสียบ รองรับ File สกุล AVI , DAT , MPEG ส่วน WMV กับ MP4 เห็นแต่
เล่นไฟล์ไม่ได้ , ส่วนไฟล์ MKV ที่ผมลองใช้งานไม่ได้ เดี๋ยวจะหาไฟล์ใหม่มาลองครับ

ที่รู้สึกดีอีกอย่างคือในเมนูมีปุ่ม Demo ให้เราลองความสามารถต่างๆของทีวี โดยจะแบ่ง 2 ฝั่งให้เราเห็นด้านที่เปิดกับไม่เปิดครับเช่น Function
Pixel Plus 3 HD , HD Nature motion , 100 Hz ผมเอามาลองดูฟรีทีวีเลยเห็นความต่างกันเยอะมากเลยครับว่าเปิดกับปิดต่างกันเยอะมาก

ว่างๆลองปรับแต่งเก่งขึ้นแล้วจะลองถ่ายรูปมาให้ดูครับ ... ปรัชญา

Function Pixel Plus 3 HD ปรับตรงไหนของ menu อ่ะครับ

ออฟไลน์ prachya

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 11:15:23 am »
Function Pixel Plus 3 HD ปรับตรงไหนของ menu อ่ะครับ

ตอบ ... ผมเข้าใจผิดครับ จริงๆแล้วในทีวีมันเขียนว่า Pixel Precise HD ลองกดดูใน Demo ตัวแรกเลยครับ
เข้าใจว่ามันคือการเปิดใช้ function HD Nature motion , 100 Hz , Advance sharpness , Dynamic
contrast , Dynamic backlight ฯลฯ ทุกตัวของเครื่องอย่างเต็มที่ครับ

พอมีใครรู้วิธีตั้งค่าของจอ+เสียงบ้างครับ
ยกตัวอย่างเช่น ตอนดูฟรีทีวีอยู่ ก็จะตั้งหน้าจอเป็น auto format หน้าจะได้ไม่บวมมาก
แต่พอจะดูหนัง ย้ายไป hdmi ก็ต้องมานั่งเปลี่ยนจาก auto format เป็น wide screen
และต้องมาเปลี่ยน การตั้งค่าต่างๆอีก เช่น natural motion และการตั้งเสียงอีก
มีวิธี set เป็น defult ของแต่ละ source มั้ยครับ

ตอบ ... ปกติวิธีการเลือกแหล่งสัญญาณของเครื่อง ไม่ทราบว่าท่านเลือกอย่างไร คือเลือกจากการกดปุ่ม source
หรือว่ากดจากปุ่ม Home (รูปบ้านครับ) เพราะส่วนตัวแล้วผมมักใช้ปุ่ม Home มากกว่า แต่ต้องมาสร้าง Add new device และแจ้ง
วิธีการเชื่อมต่อให้ทีวีทราบก่อนว่าเราใช้อุปกรณ์ชิ้นไหนอยู่บ้าง เช่น PC , DVD , Game console เชื่อมต่อโดย HDMI , AV , Component
จากนั้นมันจะจำค่าการตั้งค่าของแต่ละ source ไว้ครับ ... ดูคู่มือของ 7409 หน้า 9 ประกอบครับ ... ปรัชญา

ออฟไลน์ Auiaeng

• *
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 12:49:06 pm »
ขอบคุณครับ คุณปรัชญา
ปกติผมเข้าทางปุ่ม source ครับ เดวกลับไปลองตามที่คุณแนะนำมา
แสดงว่าผมอ่านคู่มือไม่ละเอียดนะเนี่ย
 [yes]

ออฟไลน์ ssdewss

• *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 06:55:45 pm »
ผมใช้7409sเหมือนกัน ขอแชร์ทั้งคำถามและปัญหาหน่อยครับ

2 การต่อhdmiจากpc(ati4670/E7200)เมื่อปรับให้เป็น1080p(1920*1080)ปรับแล้วทั้ง24/25/50/60hz
   ภาพที่ได้จะเต็มจอ(แต่ภาพมาไม่เต็มขาดไปนิด)หากเปิดโหมดHD natuarl motion
   แต่ภาพจะมาเต็มจอเต็มสัดส่วนเมื่อเปิดโหมด native 1080pแทน
   ส่วนโหมดpcได้ลองแล้วเวลาดูหนังภาพจะกระตุกเป็นบางช่วงแต่ขนาดมาเต็ม
   อยากทราบความต่างของnative1080pกับโหมดHD
   ว่าต่างกันอย่างไรครับ แต่จากสายตาผม ผมว่ามันแทบไม่ต่างกันเลยนอกจากขนาดเต็มสัดส่วน

ของผมใช้HD4870 ต่อ dvi-hdmi ภาพออกแค่ตอนบูทเครื่องครับ พอเข้า window ภาพหายเลยอ่า  งงมากมายครับ  [เศร้า]

ของท่านต่อผ่านสายอะไรครับ

ต่อผ่านhdmiปกติครับ แต่การ์ด4670จะมีหัวแปลงdvi-hdmiมาให้ สายhdmiผมยาว10ม ซื้อที่ฟอร์จูน900ร้านติดบันไดเลื่อนชั้น3
จากประสบการณ์ภาพไม่ออกไม่เคยเจอ เคยเจอแต่ตั้งเป็น1080p พอลองเปลี่ยนสายHDMIกลับออก1080pได้ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อว่าสายมันมีผล
สายที่ผมใช้900นี่แหละครับคุ้มดี
ส่วนโปรแกรมก็ไม่ได้ปรับอะไรพิเศษ แค่ปรับ ati catalyst ให้ออกเป็น clone คือออกทั้งpcและlcdเหมือนกัน ลองไล่ปรับ refresh rate ไปเรื่อยๆ
เป็นไปได้ว่ามันไม่ตรงกับของtvก็เป็นได้ครับ 

เวลาต่อ catalyst มันขึ้นเป็น philips รุ่น105s อะครับ ไม่ใช่ 7409s  ??? แล้วพอเปลี่ยน source มาเป็น source ที่เสียบสายอยู่ มันก็ไม่ detect อะครับ ผมเลยคิดว่าปัญหานี้มาจากตัวการ์ดจอ 4870 อะครับ

ออฟไลน์ How_To_Do

• *
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 08:58:17 pm »
ตกลงสามารถ check จำนวนชั่วโมงการใช้งานของรุ่น 7409 ได้ปล่าวครับ
ตอบ ... ผมยังไม่สามารถเช็คจำนวนชั่วโมงใช้งานของ 7409 ได้เลยครับ มีท่านนึงบอกให้กด
กด 062596 + info หรือ 0-6-2-5-9-7-Menu  ผมก็กดแบบงงๆ เพราะมันจะย้ายช่องไปเรื่อยๆ

ผมก็เช็คได้นะคับโดยกดไปเรื่อย ๆ ไม่ต้องสนใจว่ามันจะเปลี่ยนช่องหรือไม่ กดครบทุกปุ่มแล้วมันจะขึ้นมาเอง บรรทัดแรกเลยครับบอกจำนวน ช.ม.
เพื่อน ๆ รองดูนะคับ

ขอถามต่อนะคับ
Update FW New Version แล้วทำให้การดูดีขั้นหรือเปล่าครับ เพราะโทรถามศูนย์ Phillips เจ้าหน้าที่เขาไม่แนะนำครับ
เขากลัวไว้รัส

ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 02:36:53 am »

Update FW New Version แล้วทำให้การดูดีขั้นหรือเปล่าครับ เพราะโทรถามศูนย์ Phillips เจ้าหน้าที่เขาไม่แนะนำครับ
เขากลัวไว้รัส

ขอบคุณครับ

USB Port จะพา Virus มาติดทีวีเครื่องใหม่ของเราหรือเปล่า???
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=43.0

จากบทความที่เขียนโดยทางเวป ผมอ่านดูแล้วก็มีความน่าเชื่อถือเลยจัดการอัพ FW เลยครับ แต่ 7409 อัพแล้วเป็น 1.12 ก็ไม่เห็น
มีความแตกต่างอย่างชัดเจนครับ เมนูหน่วงน้อยลงนิดนึง ... ส่วนใครจะอัพขอเตือนนิดนึงครับว่าคู่มือบอกมาว่าห้ามถอด Handy drive
ระหว่างอัพ FW และแม้ว่าไฟจะดับก็ห้ามถอดHandy drive ออกมาเพราะถ้าไฟมาเครื่องจะจัดการอัพ FW ต่อของเค้าเอง ส่วนถ้าทำผิดวิธี
จะเป็นยังไงผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ ใครจะอัพ FW กรุณาอ่านคู่มือให้ละเอียดและทำเข้าใจก่อน ... ผมก็ใจร้อนไม่ได้อ่านคู่มือ ลุยเองเลย
โชคดีที่ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ... ปรัชญา

ออฟไลน์ pakinai

• *
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 03:12:17 am »
จากกระทู้ LG Fan มาขอแจม Philips คับ (ต่อเนื่องมา ใครอยากไปอ่านก้เชิญได้คับ)(ขอบคุณเซียนปรัชญาด้วยคับที่ให้คำตอบมากมาย)

ย่อๆ LCD + Full HD 37-42 นิ้ว เพื่อ PS3
ตอนแรกอยากได้ LG 37LH70YR, 37LH50YR  เพราะงบด้วย......ที่บ้านด่าเพราะใช้แต่ Sony,Samsung......ยายให้งบมา 5,000 รวมๆแล้วงบ 26,000.......ต่อมาหาข้อมูล LG + ปัญหา LG + ไปดูภาพเองที่เดอะมอลล์รามหลายครั้ง และเดอะมอลล์บางกะปิ + สัมผัส LG 47LH70YR ของจริงจากบ้านรุ่นพี่ ที่เพิ่งซื่อมาจากโฮมโปรเพื่อขึ้นบ้านใหม่.....ประสบกับ
 [โขกโต๊ะ]

สิ่งที่ทำให้ไม่ประทับใจเท่าที่ควร [เศร้า]
1)เทียบกับ 42 นิ้ว(หรือ 40 ไม่แน่ใจ)  Bravia Full HD +SOKEN 1080P(น่าจะอัพสเกล)รุ่น6....ที่พี่สาวซื้อมาประมาณ 1 ปี กับ LG +SOKEN 1080P(น่าจะอัพสเกล)รุ่น8....ภาพไม่สดใสเท่า ดูมืดมน เทียบโดยแวนเทจพอยต์กับ ของที่บ้าน ดูสมูทไร้การกระตุกและสวยงามกว่า และจากที่เคยเห็นที่ร้านอมร หน้าร้านมีวางซัมซุงกับ LG เทียบกัน เด็กๆมานั่งดูหนังหน้าร้าน แน่นอนคับเด็กจะนั่งดูแต่เครื่องซัมซุงเพราะภาพมันกระจ่างกว่า
2)เครื่อง LG ร้อนเร็วมากเมื่อเทียบกับ Bravia อาจเป้นเพราะขนาดต่างกัน แต่เสียงจี่ๆที่หลายคนทราบ LG มีแน่นอน
3)Bravia ใช้ง่าย ก้แน่นอนฟังค์ชั่นน้อย พี่สาวที่แสนจะไม่รู้เรื่องของผมต่อเข้าเครื่องเล่นเครื่องเสียง ลำโพง PC โดยใช้สาย HDMI แถมของ Sony อย่างง่ายๆเลย

สิ่งที่ทำให้ประทับใจ [รัก]
1)ฟังค์ชั่นต่างๆ ชอบIntelligence Sensor ,Energy Save(Bravia ก้มี) บลูทูท(ยังไม่ได้ลอง)
2)เสียงดี โฟเอ็สสร้างสรรค์ เพลงดีมีคุณภาพ อีกแล้วคับท่าน ดีกว่า Bravia(หูผมเทพฟังเพลงเก่าๆ จะแยกแยะดีกว่า)
3)รายละเอียดภาพดี ดูไฟล์หนัง XXX ค่ายDigital Playground (16:9 แล้วละเอียดสูง)ใส่ทรั๊มไดรฟ์แล้วเปิดดูแหล่มมากคับรายละเอียดดี หนัง DVD ก้ดี แต่อย่าใช้ 100 Hz จาดีกว่า
4)แข็ง(หน้าจอ),มีดีไซน์ดี บาง

วันปิยะ ไปดูมาที่เดอะมอลล์บางปิ..... มาดู 42PFL7409Sกับ5609S จัดไว้เทียบกันคับ มีโซฟาให้นั่งดู ตอนแรกเปิดกังฟูแพนด้า ภาพสวยสดใส สะอาดตา 3D เด่นชัด ลื่นมากๆ
.......พอพนักงานเห็นเราสนใจโม้ใหญ่คับทั้งๆที่ไม่ได้ถาม..........แล้วด่า LG คับว่าไม่มีความถี่แนวตั้งแนวนอน 600Hz มั่งล่ะ ค่า Contrast มั่วมั่งล่ะ (คิดว่าเราไม่รู้เรื่อง ว่าแต่อะไรคือ 600Hz ) แถมเคาะหน้าจอซะ(ผมว่าถ้าเป็นหัวคน คงเจ็บมากๆ)
.......แล้วเปิดเต่าว่ายนํ้าใต้ทะเลให้ดู  42PFL7409S ภาพพร่ามัวคงเพราะเปิด 100HZ  / ส่วน 5609S ภาพคมชัด แต่กระตุกมากๆ(อาจเพราะเทคนิคการขายที่ทำของราคาถูกให้ห่วย คนได้ซื้อของแพงๆ) ดูโดยรวมแล้วภาพสดใสกว่า LG แต่สดใสแบบจืดๆถ้าเทียบซัมซุง(คือสดใสแบบธรรมชาติจืดๆดี)
......เสียงเบามากเลยไม่รู้ว่าเทพไหม ดีไซน์จืดๆ รีโมทดาดๆ
......พอบอกว่าจะมาดูใหม่ พนักงานมันทำหน้าหยามๆคับ คิดว่าเราไม่มีตังค์ (มีตังค์นะเฟ้ย แค่เพิ่งกินไดโดม่อนแล้วทำหน้าง่วงนอน) ยังไงผมก้ไม่ซื้อกับคนที่ให้บริการผมเยี่ยงนี้แน่นอน แนะเพื่อนๆก้ลองคิดเองแล้วกันว่าควรซื้อไหม
.....ร้านเดอะฟิวเจอร์ในโลตัสบางปิ ให้บริการดี แนะนำดีมากคับ ถ้าไม่ถามก็ไม่พูดมาก ไม่กวนใจ ร้านแคบๆแต่อยากเดินไปดูไรก็เดินชิวๆ ราคาถูกกว่าบนเดอะมอลล์บางปิ ก่อนผมออกเดินเอาโบรชัวร์มาให้อีก
[ปลื่ม]

สรุป: 1) โทรไปบอกที่บ้าน จาเอา Philips 42PFL7409S ยายให้เงิน+5,000(5,000+5,000) งบตอนนี้ 30,000 รอปลายปีเผื่อมันจาเหลือ30,000 (รอ PS3 Slim FF13 บันเดิ้ลที่สั่งไปด้วย เลยชิวๆ)
       2) ขอรีวิวเต็มๆ Philips 42PFL7409S  ได้ไหมครับ แบบละเอียดในทุกๆแง่ เสียง ภาพ รายละเอียด ฟังค์ชั่น ดีไซน์ความบาง นํ้าหนัก สี(ขอบสีดำใช่ไหมคับ เผอิญดูในเว็บมันสีฟ้าเขียว เอีะหรือตาผมมันเพี้ยนๆ) การใช้เล่นเกมส์ ปัญหา เช่นจากการอัพ FW.
      3)คุณปรัชญาบอกว่าชอบคำถามแหวกๆ เด๋วหลังจากโพสต์นี้จะจัดให้คับ
[หื่น]

xxx.เว็บนี้รู้สึกเงียบๆ ไปคับ ผ่านไป 1 อาทิตย์บางทีเห็นโพสต์เพิ่มไม่ถึง 10 เหมือนกับว่าพอไม่มีใครตอบก็ไปถามหาเว็บอื่นๆ  เด๋วผมจุดไฟให้เอง คิคิ หน้าเว็บหลักผมเข้ายากมากๆคับไม่รุ้เป้นไร จะเข้าไปอ่านรีวิวก้ไม่ค่อยได้ [เขย่า]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2009, 04:12:33 am โดย pakinai »

• **
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 03:36:46 am »
7409 ขอบดำแน่นอนครับ ส่งมาที่บ้านก็งงเพราะตอนแรกเห็นรูปคิดว่าขอบสีฟ้าเงินๆ เข้าใจว่าเป็นเทคนิคการถ่ายรูป ส่วนรีวีวรออ่านท่านโรมัน

นิดนึงก็ดี เพราะเห็นว่าท่นโรมันบอกว่าอีก 2 สัปดาห์จะมีข่าวดีให้กับแฟนๆ Philips เข้าใจว่าตอนนี้ท่านโรมันกำลังทำการรีวิว Philips อยู่ครับ

(โพสเมื่อตุลาคม 17, 2009, 10:09:09 pm) งั้นก็ใกล้ๆแล้วล่ะครับ ... แฟนคลับ Philips รออ่านเต็มที่เลยครับ ... ปรัชญา

ออฟไลน์ BIGBANG

• *
    • MSN Messenger - sabaydee_m@hotmail.com
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 11:34:57 am »
น่าสนใจเลย รอรีวิวด้วย ไปดูมาเหมือนกันภาพชัดแจ่มดี [โย่ว]

• **
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 01:14:05 pm »
ขอบคุณคุณนิวัฒน์ที่ให้คำเตือนที่ดีมากครับ ... เพื่อนๆแฟนคลับ Philips อย่าลืมกดเช็คอายุการทำงานของ LCD TV ก่อนซื้อด้วยนะครับ
ที่สำคัญที่สุดก็คือ อย่าลืมตรวจสอบใบรับประกันครับ ส่วนมากมัวแต่รีบทดสอบ+ตั้งค่าทีวีกันจนลืม

ตกลงสามารถ check จำนวนชั่วโมงการใช้งานของทีวี Philips ได้ปล่าวครับ
ตอบ ... กด 062596 + info หรือ 0-6-2-5-9-7-Menu โดยกดไปเรื่อย ๆ ไม่ต้องสนใจว่ามันจะเปลี่ยนช่องหรือไม่
กดครบทุกปุ่มแล้วมันจะขึ้นมาเอง บรรทัดแรกเลยครับบอกจำนวน ช.ม.      ...    ปรัชญา

ออฟไลน์ pakinai

• *
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 03:31:07 am »
ตอนนี้ philips 7409S 42" ลดเหลือ 3 หมื่นถ้วนนะครับ ที่งานบ้านและสวน เมืองทองธานี

ใครสนใจไปสอยกันได้ ราคาที่ติดไว้จะเหมือนปกติ แต่เดินเข้าไปถามคน philips เลยครับ จะได้ราคานาทีทอง 3 หมื่น หรือบอกว่า มีคนมาซื้อไปเมื่อวานก็ได้คับ เค้าก็ให้ราคานี้หมด

ของผมส่งของวันอังคาร  ต้องรอหน่อย [เหม่อ]

โปรดดูที่บัตรประกันด้วยนะครับว่ารับประกันเท่าไร  และเช็คชั่วโมงด้วยครับเพราะผมเช็คทางเซลส์แล้วครับ น่าจะเป็นของเคียร์แล็น ครับ

ไม่ได้มาพูดเพื่อใส่ความนะครับ แต่แค่มาเตือน ถ้าเป็นที่ร้านผมก็สามรถเช็คได้เลยครับ  ขอบคุณครับ

เคลียร์แลนซ์ นี่คืออะไรคับ ของโละสต็อก หรือว่าเปิดโชว์ หรือว่ากำจัดออกเพราะ QC ไม่ผ่าน

ก็ขอบคุณที่เตือนนะคับ รบกวนเฮียช่วยครวจสอบเว็บร้านด้วยคับ อัพเดตราคาและของคับ ว่ามีหรือเปล่า เพราะเคย PM Bravia ไปหลายรุ่น เฮียบอกว่าไม่มีของ จะเป็นประโยชน์กับทางร้านเองคับเฮีย Thank ถ้าราคา 7409S เหลือ 30,000 มาบอกกันเลยนะเฮียจะรีบไปสอย
[ปลื่ม]

• **
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 12:14:10 pm »
เคลียร์แลนซ์ นี่คืออะไรคับ ของโละสต็อก หรือว่าเปิดโชว์

ตอบ ... ส่วนมากหมายถึงของที่เปิดโชว์ครับ ... ราคาจะถูกลงเพราะถือว่าใช้งานมาพอสมควรแล้ว ... อันนี้บางร้านเค้าจะติดป้ายบอกแบบตรงไปตรงมาเลยครับ

ถ้าร้านไม่ดี อาจจะบอกว่าเป็นของใหม่ ... จะซื้อก็ต้องอย่าลืมเช็คชั่วโมงการทำงาน ของใหม่ๆน่าจะเปิดทดสอบ ไม่ควรเกิน 20-30 ชั่วโมงครับ ... ปรัชญา

ออฟไลน์ jikkadoo

• *
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 02:42:48 pm »
รบกวนขอ ข้อมูล แล้ว ร้านที่ ราคาถูกๆหน่อยครับ

ตอนนี้ สนใจ ตัว  LED  อยู่อ่ะครับ

สนใจ 46"

แล้ว จะคุ้มไหมครับ ถ้าจะเล่น led ตอนนี้ ถ้า ราคา สูงมาก ก็จะไปถอย 47" 7409 แล้ว อ่ะครับ แนะนำร้านให้กับตัวนี้ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ akerra21

• *
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 04:22:35 pm »
47" 7409 ผมก็สนใจตัวนี้เหมือนกัน ไม่มีใครจัดโปรตัวนี้หรือครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ worawut

• *
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 05:16:27 pm »
ขอบคุณคุณนิวัฒน์ที่ให้คำเตือนที่ดีมากครับ ... เพื่อนๆแฟนคลับ Philips อย่าลืมกดเช็คอายุการทำงานของ LCD TV ก่อนซื้อด้วยนะครับ
ที่สำคัญที่สุดก็คือ อย่าลืมตรวจสอบใบรับประกันครับ ส่วนมากมัวแต่รีบทดสอบ+ตั้งค่าทีวีกันจนลืม

ตกลงสามารถ check จำนวนชั่วโมงการใช้งานของทีวี Philips ได้ปล่าวครับ
ตอบ ... กด 062596 + info หรือ 0-6-2-5-9-7-Menu โดยกดไปเรื่อย ๆ ไม่ต้องสนใจว่ามันจะเปลี่ยนช่องหรือไม่
กดครบทุกปุ่มแล้วมันจะขึ้นมาเอง บรรทัดแรกเลยครับบอกจำนวน ช.ม.      ...    ปรัชญา

มาขออัพเดทครับ พอดีช่างมาติดตั้งเครื่องเรียบร้อยแล้ว ขอ confirm ว่าเป็นเครื่องใหม่นะครับ แกะกล่อง ลอกพลาสติกเองเลย แล้วลองเช็คชั่วโมงใช้งาน สำหรับรุ่น 7409 จะเป็นแบบ 062596 + info ที่ผมกดติด จะขึ้นหน้าจอใหม่ขึ้นมา ตรงมุมขวาบนมีคำว่า SAM แล้วช่องบอกเวลา ตอนแรกจะเป็น 00001 พักนึ่งครับ(ดูหลังจากลองไปแล้วนิดหน่อย เลยไม่แน่ใจว่าตอนแรกเป็น 00000 เลยหรือเปล่า) ก็น่าจะเป็นของใหม่นะครับ เพราะถ้าเป็นของ clearance ลดเหลือ 30k มันดูจะน้อยไปนะครับ ตอนซื้อที่ booth ในงาน เจ้าหน้าที่ philips ก็ยืนยันว่า เป็นของใหม่จากร้านที่เป็นตัวแทนครับ สามารถรอรับยกกล่องกลับบ้านเลย เลยมาอัพเดทให้คนที่อยากจะซื้อกันครับ

พอดีมีปัญหาอีกอย่างนึงครับ คือ ต่อเครื่อง Xbox 360 เข้า port hdmi ที่ด้านข้างแต่ภาพไม่ขึ้นครับ ขึ้นแต่ข้อความว่า Video not support แต่ถ้าเอาสายกับ xbox ไปต่อ LCD TV อื่น ภาพก็ออกปกตินะครับ ส่วนต่อกับ PC card ATI 4870 (PC----DVI-HDMI----HDMI Cable------LCD 7409) ท่านใดมีเทคนิคให้ภาพออกง่ายๆ หน่อย รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ

• **
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 06:22:12 pm »

พอดีมีปัญหาอีกอย่างนึงครับ คือ ต่อเครื่อง Xbox 360 เข้า port hdmi ที่ด้านข้างแต่ภาพไม่ขึ้นครับ ขึ้นแต่ข้อความว่า Video not support แต่ถ้าเอาสายกับ xbox ไปต่อ LCD TV อื่น ภาพก็ออกปกตินะครับ ส่วนต่อกับ PC card ATI 4870 (PC----DVI-HDMI----HDMI Cable------LCD 7409) ท่านใดมีเทคนิคให้ภาพออกง่ายๆ หน่อย รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ

พอมีใครรู้วิธีตั้งค่าของจอ+เสียงบ้างครับ
ยกตัวอย่างเช่น ตอนดูฟรีทีวีอยู่ ก็จะตั้งหน้าจอเป็น auto format หน้าจะได้ไม่บวมมาก
แต่พอจะดูหนัง ย้ายไป hdmi ก็ต้องมานั่งเปลี่ยนจาก auto format เป็น wide screen
และต้องมาเปลี่ยน การตั้งค่าต่างๆอีก เช่น natural motion และการตั้งเสียงอีก
มีวิธี set เป็น defult ของแต่ละ source มั้ยครับ

ตอบ ... ลองทำด้วยวิธีนี้ครับ .. ปกติวิธีการเลือกแหล่งสัญญาณของเครื่อง ไม่ทราบว่าท่านเลือกอย่างไร คือเลือกจากการกดปุ่ม source
หรือว่ากดจากปุ่ม Home (รูปบ้านครับ) เพราะส่วนตัวแล้วผมมักใช้ปุ่ม Home มากกว่า แต่ต้องมาสร้าง Add new device
และแจ้งวิธีการเชื่อมต่อให้ทีวีทราบก่อนว่าเราใช้อุปกรณ์ชิ้นไหนอยู่บ้าง เช่น PC , DVD , Game console เชื่อมต่อโดย HDMI
AV , Component จากนั้นมันจะจำค่าการตั้งค่าของแต่ละ source ไว้ครับ ... ดูคู่มือของ 7409 หน้า 9 ประกอบครับ ... น่าจะแก้ไข
การหาสัญญาณ HDMI ไม่เจอ + ตั้งค่าให้เครื่องจำแต่ละช่องได้ด้วยครับ ... ปรัชญา

ออฟไลน์ akerra21

• *
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 07:20:19 pm »
แล้วไม่ทราบว่าขนาด 47 นิ้วราคาเท่าไรครับ pm มาก็ได้