ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2825693 ครั้ง)

ออฟไลน์ arty11

• Flat TV member
  • *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 11:16:17 am »
ถามผู้รู้พานาหน่อยนะครับ คืออยากทราบว่า พลาสม่าที่เป็น C Seriesถ้าเทียบด้านภาพกับรุ่นเก่า พวก 42 pv70mt ต่างกันมากมั๊ยครับ แล้วความต่างของ C Series กับ S Series นอกจากการสะท้อนแล้วภาพไม่ค่อยต่างกันเหรอครับ ใจก็อยากจะเล่น Full Hd นะ เลยอยากจะขอถามคนที่เล่น S Series แล้วเคยมีรุ่นเก่าพลาสม่าของพานา พวก 70 หรือ 80 Mt หน่อยครับช่วยฟันธงหน่อยว่าภาพที่ได้แตกต่างและน่าพอใจแค่ไหน ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ jokerac2004

• *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 03:50:49 pm »
ได้พานา 42s10 มาไว้ในห้องเรียบร้อยครับ จอไม่ดำสะใจอย่างที่คิดครับ ยังออกเทากว่าขอบอยู่ แต่ถ้าไม่สนขอบก็ดำครับ งง มั้ยครับ  [เปล่า] ถ้าไม่ดูพวกหนัง hidef นี่ไม่มีประโยชน์เลยครับแยกภาพ c10 กับ s10 แทบไม่ออกเรื่องรายละเอียดนะ แต่ สี กับ มิติ นี่เห็นได้ครับ ถ้าวางคู่กัน แยกกันอาจนึกไม่ออกครับ

ออฟไลน์ jokerac2004

• *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 04:17:18 pm »
มีคำถามครับ ข้องใจมาก ๆ เลย

รุ่นยอดฮิตตัวใหม่ C10 เนี่ย เห็นค่า Respon มัน 7 ms น่ะครับ แต่รุ่นเก่า ๆ กลับแค่  0.01 ms ทำไมมันถึงมากกว่าเดิม แล้วมีผลอะไรไหมครับ คือผมสนใจ Plasma TV ของ Pana อยู่นะครับ ลังเลว่าจะซื้อรุ่น C10 หรือ รุ่น pv8mt ดีครับ

ผมซื้อมาจะเน้นเล่นเกมกับดูทีวีช่องธรรมดาเป็นหลักนะครับ ไม่ค่อยเน้นดูหนังแผ่นมากนัก ใจเอนไปทางรุ่นใหม่มากกว่านะครับ แต่ ไม่รู้ว่า อัตราตอบสนองภาพ 7 ms มันจะมีผลยังไงบ้างนะครับ

รบกวนพี่ ๆ บอกทีนะครับ

ขอบคุณมากครับผม [ปลื่ม]

This important spec represents the amount of time it takes for one pixel to go from active (black) to inactive (white) and back to black again. Think of it in relation to shutter speed on a camera. It's the speed at which an LCD panels crystals twist" to block and allow light to pass. It is measured in milliseconds (ms) with a lower number meaning faster change between active and inactive pixels and resulting in less image artifacts.

อธิบายยาวครับลองหาอ่านใน net ดูนะครับ แต่ที่แน่ๆ วิธีการทำงานของ lcd เพื่อแสดงสี ดำ กับ plasma ต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ lcd ใช้ไฟเต็มที่เพื่อให้เป็นสีดำ ในขณะที่ plasma ใช้พลังงานต่ำสุดเพื่อแสดงสีดำครับ เพราะฉะนั้นนี่คือเหตุผลหลักที่ทำให้ plasma สามารถแสดงสีดำได้ดีกว่า lcd เพราะไม่มีแสงลอดมาจาก backlight เหมือน lcd

response time ของ plasma นี่ 0.01 แน่นอนครับสบายใจได้ แต่ 600Hz ของ plasma กับ 100Hz ของ lcd นี่ไม่เกี่ยวกันนะครับคนละแบบ 600 Hz ไม่ได้แทรกเฟรมเพิ่มครับ เป็นการเอา 1 เฟรมที่มี มายิง 12 ครั้งรัวๆ 50hz * 12 = 600Hz ครับจากข้อมูลที่หามาจะช่วยในเรื่องของ contrast และ ความสมบูรณ์ของสี ไม่ได้ช่วยในเรื่องความ smooth แบบ pixel plus ครับ เท่าที่อ่านมาก็ยังไม่เข้าใจว่าไอ้การยิงรัวๆเนี่ยมันช่วยเรื่อง สี กับ contrast ยังไง

ออฟไลน์ huhuhu

• *
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 05:38:42 pm »
อยากสอบถามครับ

ในห้องนี้ มีใครใช้ LCD ตัว L37X15T มั้ยอะครับ

ไม่รู้มีปัญหาอะไรบ้างมั้ย

กำลังตัดสินใจซื้อตัวนี้ครับ แต่ตืดที่ตรงไม่ใช่ FULL HD เลยไม่รู้ว่าต่างกับ FULL HD มากมั้ย

จะเอาไว้เล่นกับ PS3 ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YutSoulMate

• *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 03:52:03 pm »
สวัสดีครับทุกคน ฝากเนื้อฝากตัวด้วยน้าคร๊าบ ผมก็ใช้ pdp pana ครับ ใช้มาตั้งแต่รุ่น pv70 แล้วอ่า ของเค้าดีจริงครับยังไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยครับ [โย่ว]

ออฟไลน์ zerocenter

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 10:40:56 pm »
สวัสดีครับทุกคน ฝากเนื้อฝากตัวด้วยน้าคร๊าบ ผมก็ใช้ pdp pana ครับ ใช้มาตั้งแต่รุ่น pv70 แล้วอ่า ของเค้าดีจริงครับยังไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยครับ [โย่ว]
[เท่ห์] มาเป้นพี่น้องกันดีกว่า นะครับ ไม่ต้องฝากเนื้อฝากตัว ก็ได้ครับ ยังไงถ้ามีข้อมูลอะไรชี้แนะเกี่ยวกับ เจ้า PANA ก็เชิญ ให้ข้อมูลได้เต้มที่เลยนะครับ

ออฟไลน์ idm05

• *
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 04:44:14 pm »
เข้ามาเก็บข้อมูลครับ ผมเดินไปสังเกตุการณ์ที่ Power Buy แห่งหนึ่ง ได้ยินเซล์ลบอกกับลูกค้าที่มาดูว่าอย่าไปซื้อเลยครับ Plasma เดียวมันก็ตกยุคแล้ว lcd กับ led ดีกว่า โดยอ้างว่าเทคโนฯ ดีกว่าใหม่กว่า แสดงภาพสวยกว่า จริงจริงแล้วผมก็ไม่รู้หรอกครับว่าจะไปในแนวทางใหน แต่ที่ตกใจก็คือมันจะตกรุ่นจริงหรอครับ กำลังจะสอย 42" c10t หลังปีใหม่นี้ครับ ผู้รู้ช่วยบอกที่ครับ

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 11:09:28 pm »
เข้ามาเก็บข้อมูลครับ ผมเดินไปสังเกตุการณ์ที่ Power Buy แห่งหนึ่ง ได้ยินเซล์ลบอกกับลูกค้าที่มาดูว่าอย่าไปซื้อเลยครับ Plasma เดียวมันก็ตกยุคแล้ว lcd กับ led ดีกว่า โดยอ้างว่าเทคโนฯ ดีกว่าใหม่กว่า แสดงภาพสวยกว่า จริงจริงแล้วผมก็ไม่รู้หรอกครับว่าจะไปในแนวทางใหน แต่ที่ตกใจก็คือมันจะตกรุ่นจริงหรอครับ กำลังจะสอย 42" c10t หลังปีใหม่นี้ครับ ผู้รู้ช่วยบอกที่ครับ
[เท่ห์] ส่วนตัวผมเอง ก็ยังใช้ พลาสมา อยู่เลยซื้อมาไม่นานนี้เอง ครับ

ออฟไลน์ kkpho

• *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 06:08:06 pm »
 ???ค่าตัวต่างกัน 10Kกว่าๆนี่ เลือกอะไรดีครับ C10T กับ S10T
คุ้มมั้ยครับกับอนาคต full HD ส่วนตัวฟรีทีวี 50%ดูหนัง30% เล่นเกม 20% ครับ
ตัดสินใจไม่ได้ซักทีครับ รบกวนแนะนำครับ ขอบคุณครับ
???

ออฟไลน์ akaki

• *
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 09:23:18 pm »
รบกวนถามนิดนึงอ่ะครับ ว่า Pana C10 กับ LG PQ60  นี่ตัวไหนมันสะท้อนแสงมากกว่ากันอ่ะครับ

ออฟไลน์ yuthkingscross

• *
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 11:12:46 am »
สำหรับเพื่อน ๆ ที่ มักจะถามว่า Full HD จะคุ้มกว่าไหม?

ขอตอบตามนี้นะครับ ....

ถ้ามีตังค์พอ .. โดยที่ไม่ต้องไปเบียดเบียนค่าใช้จ่ายอื่น ๆ (ทั้งที่จำเป็นและไม่จำเป็น) .... จ่ายเถอะครับ ...

สมมุติวแบบเวอร์ ๆ นะครับ .... ราคาต่างกัน 50,000 ..... แต่สามารถจ่ายได้ โดยที่ไม่ต้องไปกู้อิอน หรือ ต้องไปเบียดค่าเทอมลูก ...  ฯลฯ จ่ายเถอะครับ !!!

รับรองว่าแตกต่างกัน (มาก ) จริง ๆ ...ถึงแม้ ว่าระดับตาเทพหูทิพย์ จะบอกว่า  42 นิ้ว ไม่เห็นความแตกต่าง ... ต้อง 50 ขึ้นไป ก็ตาม .... (คืออันนี้ไม่เห็นด้วยนะครับ) จริงๆ  แล้ว แตกต่างกันครับ .. ไม่ต้องระดับตาทิพย์ ก็เห็นความแตกต่างได้ครับ Full HD ภาพ สวยกว่าเยอะ

อย่าเป็นแบบ .... พอซื้อ hd ready มาแล้ว .... นั่งดูไป.. นั่งดูไป ... ใจก็คิดว่า     "ถ้าเป็น Full HD ภาพจะสวยกว่านี้ไหมว่ะ???"   

และจะเป็นอาการหนักสุด .... ตอนที่ ไปที่บ้านคนอื่น ... แล้วเห็น Full HD ของเขา ... แล้วก็มาคิดว่า  "รู้งี้ ... ยอมเพิ่มตังค์ดีกว่า .. ไม่น่างกเลยเรา....."

ขอบอกว่า ... การไปดูทีวีเพื่อเปรียบเทียบที่ ห้าง หรือที่ ร้าน .... ให้ "คำตอบ" ... ไม่เหมือนกับ  ดูทีวี และเปรียบเทียบ ตามบ้าน (ที่ใช้งานจริง) ....

อันนี้เป็นเรื่องจริง นะครับ .... ไม่รู้เพราะอะไร ... อาจเพราะองค์ประกอบไม่เหมือนกันมั้ง .... อิอิ

[เขย่า] [เขย่า] [เขย่า] [เขย่า] [เขย่า] [เขย่า] [เขย่า]

ออฟไลน์ nong2004

• *
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 09:46:41 am »
ไม่รู้ดิ แต่ผมไปเห็นด้วยตาตัวเองมาแล้ว
สำหรับ S10T กับ C10T เปิดเที่ยบกันวางคู่กันเลย
ตาห่วย ๆ ของผมไม่รู้สึกว่ามันแตกต่าง
ทั้ง ๆ ที่ก็เปิดด้วย Bluray ทั้งคู่

ถ้าเป็น LCD ว่าไปอย่างครับ

แนะนำว่าไปดูด้วยตาตัวเองดีที่สุด
แล้วก็ลองบอกตัวเองครับว่า เงิน 10K กว่า ๆ +ค่าไฟฟ้าที่เพิ่มขึ้นอีก 25% (280W กับ 350W ที่ 42")
คุ้มมั้ย

เรื่องอนาคต ยิ่งไม่ต้องพูดถึงกว่า Bluray จะมาแทน DVD นี่
ผมว่าไม่ใช่อนาคตอันใกล้เลย

ออฟไลน์ nra

• *
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 11:53:51 am »
ผมได้มาแล้วครับ p50s10t แต่มีเดทหนึ่งจุดยังใช้ไม่ถึงอาทิตย์เลย เคลมได้ไหมครับ
และอีกเรื่อง เข้า service menu แล้วดูเวลาการทำงานตรงไหนครับ งง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ idm05

• *
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 05:18:35 pm »
[เท่ห์] ส่วนตัวผมเอง ก็ยังใช้ พลาสมา อยู่เลยซื้อมาไม่นานนี้เอง ครับ
ขอบคุณครับ ค่อยใจชื้นขึ้นมาหน่อย

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 10:00:17 pm »
 [เท่ห์] มีเพื่อนสมาชิก ให้ข้อคิดเห้น กันเยอะมากขึ้น เป้นเรื่องที่น่ายินดีครับ จะได้มีความหลากหลาย ก่อนตัดสินใจซื้อ มากขึ้น ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 10:26:57 am »
ถามผู้รู้พานาหน่อยนะครับ คืออยากทราบว่า พลาสม่าที่เป็น C Seriesถ้าเทียบด้านภาพกับรุ่นเก่า พวก 42 pv70mt ต่างกันมากมั๊ยครับ แล้วความต่างของ C Series กับ S Series นอกจากการสะท้อนแล้วภาพไม่ค่อยต่างกันเหรอครับ ใจก็อยากจะเล่น Full Hd นะ เลยอยากจะขอถามคนที่เล่น S Series แล้วเคยมีรุ่นเก่าพลาสม่าของพานา พวก 70 หรือ 80 Mt หน่อยครับช่วยฟันธงหน่อยว่าภาพที่ได้แตกต่างและน่าพอใจแค่ไหน ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 10:34:53 am »
สุดท้ายไปถอยมาแล้วครับ 50C10t ไปนั่งดูภาพเขาเปิดเทียบกับ พลาสม่า 50ของ ซัมซุงดูแล้ว พานาดูสบายตาและเคลียร์กว่าเยอะครับ จริงๆถึงซัมซุงภาพดีกว่าผมก็เลือกพานาอยู่ดีครับ มั่นใจในแบรนด์ของเขาครับ ของเขาดีจริง [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 10:27:52 pm »
สุดท้ายไปถอยมาแล้วครับ 50C10t ไปนั่งดูภาพเขาเปิดเทียบกับ พลาสม่า 50ของ ซัมซุงดูแล้ว พานาดูสบายตาและเคลียร์กว่าเยอะครับ จริงๆถึงซัมซุงภาพดีกว่าผมก็เลือกพานาอยู่ดีครับ มั่นใจในแบรนด์ของเขาครับ ของเขาดีจริง [ปลื่ม]
[เท่ห์]  ยินดีด้วยครับ และขอต้อนรับสู่พี่น้องชาวเราครับ เอาชัวร์ไว้ก่อนดีอยู่แล้ว