ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2837030 ครั้ง)

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1368 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 12:05:12 pm »
หวัดดีครับ

เช่นกันครับ สวัสดีครับ

พอดีผมซื้อ p42x30t มาครับเกิดปัญหาอยู่ข้อเดียวและมีข้อสงสัยอีก 1 ข้อครับ

-ปัญหาคือ 
หน้าจอผมมีเม็ดๆเต็มไปหมดเลยครับเป็นที่สัญาณหรือว่าอะไรครับ (สาย RG6 )
 -ข้อสงสัย
ถ้าผมจะหาซื้อหัวแปลง RF to AV มาภาพมันจะชัดกว่ามั้ยครับและสามรถซื้อที่ไหนได้บ้างครับ

ผมไม่เคยลองแต่เข้าใจว่า สัณญาณรบกวนไม่น่าหายครับเพราะมันแปลงแค่ระบบภาพมายังไงน่าจะไปหย้๋งงั้น ก่อนเปลี่ยนดู เสา ดูสาย ก่อนครับสายหมดสภาพ การเข้าหัวไม่ดีก็เป็นครับ

ขอบคุณครับ

ยินดีครับ

ออฟไลน์ XTA

Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1369 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 12:29:50 pm »
หนังที่ทุกคนควรดู+มีเก็บไว้ครับ ใครใช้ HD Player ต้อง Full Rip เท่านั้นครับ อิอิ ภาพดีไม่มืดเหมือนภาค 2 ภาพสวยจริงๆครับ เสียงดี ทำ surround ดีมากครับ เสียงวิ่งผ่านให้บรรยากาศสมจริงมากครับ ระบบเสียง TrueHD แต่ AVR ผมยังถอดไม่ได้เลยฟังได้ที่ Dolby Digital ถ้า TrueHD จะขนาดไหน อิอิ

แต่ติอย่างเดียวตัวร้ายตายง่ายไป ไปอ่านเรื่องย่อแล้วความรู้สึก shock wave ต้องเก่ง แต่ดันตายง่ายมาก แต่หนังช่วง 40 นาที สุดท้ายนี้มันมากครับ

มันคือ Transformer 3 Dark Of The Moon

แล้วตอนนี้ V20 ของผมไปที่ 90ชม. แล้วครับ สีเริ่มเข้าที่เข้าทางแล้วครับ รอสัก 200ชม. จะเริ่มปรับ white balance นะครับ เลยขอโชว์หน่อย อิอิ ใครใช้แล้ว แนะนำการปรับแต่ง white balance ให้ผมหน่อยก็ดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2011, 04:01:08 pm โดย XTA »

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1370 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 12:30:49 pm »

ออฟไลน์ mr_spurs

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1371 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 12:40:22 pm »
Pana 42X30T สอยมาแล้วครับ ขอสูตรปรับภาพสำหรับดูฟรีทีวีหน่อยครับ ปรับคอนทราสต์ ค่าต่างๆยังไงดีครับ ให้ภาพออกมาแจ่มสุดครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1372 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 12:44:29 pm »
Pana 42X30T สอยมาแล้วครับ ขอสูตรปรับภาพสำหรับดูฟรีทีวีหน่อยครับ ปรับคอนทราสต์ ค่าต่างๆยังไงดีครับ ให้ภาพออกมาแจ่มสุดครับ

ใหม่ๆนี้พยายามปรับกลางๆไว้ก่อนครับ รอพ้น 100ชม. แล้ว ลองเร่ง contrast brightness ตามที่เราชอบครับ

อันนี้เป็นการปรับค่าที่ทางเว็ปได้รีวิวไว้นะครับ โดยยึดความถูกต้องเป็นหลักครับ

เป็นธรรมเนียมของทางทีมงาน LCDTVTHAILAND กันไปเสียแล้ว สำหรับการปรับตั้งค่าภาพเบื้องต้น ซึ่งการปรับตั้งค่าภาพเบื้องต้นนี้ทางทีมงานจะใช้มาตรฐานการปรับภาพของ ISF เป็นหลักนะครับ

Contract : 100
Brightness : +4
Colour : 62
Sharpness : 30
Tint : 0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2011, 12:45:56 pm โดย XTA »

ออฟไลน์ tpaisal

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1373 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 12:53:20 pm »
ภาพของท่าน xta งามหยดจริงๆครับ  [ปลื่ม] แบบนี้พวกรุ่นล่างๆ จะงามได้เท่ามั้ยครับเนี่ย  [คิคิ]

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1374 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 01:02:22 pm »
ภาพของท่าน xta งามหยดจริงๆครับ  [ปลื่ม] แบบนี้พวกรุ่นล่างๆ จะงามได้เท่ามั้ยครับเนี่ย  [คิคิ]

งามครับ แต่มันอยู่ที่เราต้อง balance พวก contrast กับ brightness ครับ ของผมนี้ปรับ contrast แค่ 65 เองครับ  brightness 0 colour 50 ค่ากลางเลยครับ แต่ผมดูโหมดสีโทน ร้อนครับ เพราะมันใกล้ 6500K ครับ ตอนนี้ยังไม่ได้ปรับ white balance เลยครับ ใครเคยปรับ รบกวนบอกค่าผมหน่อยก็ดีครับ

« ตอบกลับ #1375 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 01:37:32 pm »
ถ้างั้นยังไม่ต้องปรับอะไร ตั้งค่าภาพปกติ (ปรับคอนทราสต์ 50) ไปก่อนนะครับ

แล้วเช็ค ชั่วโมงยังไงครับ จะได้รู้ว่าของเราใช้ไปกี่ ชม แล้ว

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1376 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 02:32:44 pm »
ถ้างั้นยังไม่ต้องปรับอะไร ตั้งค่าภาพปกติ (ปรับคอนทราสต์ 50) ไปก่อนนะครับ

แล้วเช็ค ชั่วโมงยังไงครับ จะได้รู้ว่าของเราใช้ไปกี่ ชม แล้ว

Panasonic

1.กด F ข้างเครื่อง 1 ครั้ง แล้วกด ลง ที่ข้างเครื่องให้ Volume ลงจนสุดแล้วกดค้างไว้ แล้วกด Recall(ปุ่มDisplayรูปสี่เหลี่ยมมีตัวบวกข้างใน ซีรีย์ 30 ใช้ INFO แทน) ที่ตัวรีโมท 3 ครั้ง
2.จะ เข้า Service Mode กดเลข 1 ที่รีโมท ไปจนเจอแม่สี(สัก 2-3 ครั้ง)แล้วกด 3 ไปเรื่อยๆจะมีแม่สีให้ในการเช็ค Dead Pixel+Bight DOT ครับ จากนั้นกดไปเรื่อยๆจะเจอหน้าจอดำมีเส้นสีขาววิ่งผ่านอันนี้คือฟังค์ชั่นล้าง หน้าจอของ Panasonic ครับ(ปีหน้ารบกวนเอาไว้ใน Menu ของ User หน่อยนะครับ PANA)ตัวล้างหน้าจอผมแนะนำให้ใช้ Snow จะดีกว่านะครับ
3.จากนั้นกด 1 ไปอีกครับดูที่บนซ้ายครับกดจน SRV-Tool ขึ้น กด OK 1 ครั้ง จากนั้นไปที่ช่องล่างขวา กด Mute ที่รีโมทค้างไว้ครับแล้ว เวลาการใช้งาน การจำนวนการเปิดปิดเครื่องจะโผล่มาครับ
4.จะออกกดปิดเครื่องครับ

ออฟไลน์ uood

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1377 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 05:14:44 pm »
เอามาจนได้ 42U30T ขอบคุณท่าน fmt กับ XTA อีกครั้งครับ รวมถึงคุณ
thn ที่ให้ข้อมูลเพิ่มครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #1378 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 08:32:02 pm »
ขอบคุณมากครับ ขอถามเพิ่มเติมเรื่องประกัน

ทราบมาว่าหากลงทะเบียนทางอินเตอร์เน็ต จะเพิ่มประกันพลาสมาจาก 2 ปีเป็น 3 ปีได้ ทีนี้อยากทราบว่า

1.ลงทะเบียนได้ที่ไหนครับ
2.บัตรประกันระบุวันหมดอายุเป็นมกราคม 2557 แต่นี่ยังเดือนตุลาคมอยู่เลย ควรจะรอเดือนมกราคม 2555 ค่อยไปลงทะเบียน หรือควรลงเลย ถ้าลงเลยตอนนี้อายุประกันจะไปหมด มกราคม 2558 หรือจะไปหมดที่ตุลาคม 2557 ตามเดือนที่ไปลงทะเบียนครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1379 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 08:38:37 pm »
ขอบคุณมากครับ ขอถามเพิ่มเติมเรื่องประกัน

ทราบมาว่าหากลงทะเบียนทางอินเตอร์เน็ต จะเพิ่มประกันพลาสมาจาก 2 ปีเป็น 3 ปีได้ ทีนี้อยากทราบว่า

2.บัตรประกันระบุวันหมดอายุเป็นมกราคม 2557 แต่นี่ยังเดือนตุลาคมอยู่เลย ควรจะรอเดือนมกราคม 2555 ค่อยไปลงทะเบียน หรือควรลงเลย ถ้าลงเลยตอนนี้อายุประกันจะไปหมด มกราคม 2558 หรือจะไปหมดที่ตุลาคม 2557 ตามเดือนที่ไปลงทะเบียนครับ

ของผมเองก็ยังไม่ได้ลงครับ แต่เคยโทรไปถาม pana เค้าว่าลงเสร็จมันจะโชว์เลยครับ ต่อจากบัตรไปอีก 1 ปี

ออฟไลน์ thn

« ตอบกลับ #1380 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 08:39:18 pm »
ยินดีด้วยครับ  

เอามาจนได้ 42U30T ขอบคุณท่าน fmt กับ XTA อีกครั้งครับ รวมถึงคุณ
thn ที่ให้ข้อมูลเพิ่มครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ thn

« ตอบกลับ #1381 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 08:42:46 pm »
ผมคิดว่าควรลงทะเบียนเลยนะครับ เพราะว่าถ้าเลยช่วงที่เขาขยายระยะเวลาให้ก็จะหมดสิทธินะครับx

ท่าน XTA ครับ เจ้า V20 สวยวันสวยคืนเลยครับ  ผมชอบจริงๆ เจ้า V20 เนี่ย เสียดายซื้อก่อนท่านแค่สามสี่เดือนเอง

อิจฉา

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1382 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 08:51:53 pm »
ตอนนี้บัตรรับประกันของผมรอ PC เค้าส่งมาครับ เพราะตอนที่ของมาถึงผมบัตรมันฉีกขาดหายไปครับ ตอนนี้ทำเรื่องไปแล้วเค้าบอกว่ารอ 1 เดือนครับ อิอิ

แล้วตอนนี้ Pana ขยายโปรโมชั่นไปถึงปีหน้าแล้วครับ และคาดว่าจะขยายไปเรื่อยๆเพราะเห็นหมดปุ๊บมาใหม่เลย อิอิ

เมื่อกี้เช็คชั่วโมงแล้วครับ 102ชม. ครับ เริ่มนิ่งแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ thn

« ตอบกลับ #1383 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 09:13:18 pm »
รับฟัง และยินดีแลกเปลี่ยนความเห็นเช่นกันครับท่าน thn ผมมองว่าการประกันไม่สามารถบอกได้ว่าสินค้านั้นดีหรือไม่

ยินดีเช่นกันครับ  ผมมองว่าถึงการรับประกันจะไม่ใช่ทั้งหมด แต่การเสนอระยะเวลารับประกันที่ยาวนานกว่าย่อมทำให้ผู้ใช้อุ่นใจกว่ายี่ห้อที่เสนอระยะเวลาประกันสั้นๆ  โดยเฉพาะถ้าเป็นยี่ห้อที่ไม่เคยมีชื่อเสียหายในเรื่องการเคลมยิ่งอุ่นใจมากขึ้น อันนี้ไม่ต้องคิดมากจริงไม๊ครับ

PDP LG/SS เทียบกับ LED ทุกรุ่น ผลลัพท์ส่วนใหญ่ ชอบ LED ที่สีสันสดกว่า

PDP LG/SS เทียบกับ PDP Pana ผลลัพท์บางส่วน ชอบ Pana สีสันแนวธรรมชาติไม่สดเว่อร์

PDP Pana เทียบกับ LED ทุกรุ่น ผลลัพท์ ??!!??@@#$#@!@#?!

อันนี้ผมไม่เข้าใจว่าต้องการสื่ออะไร  เรื่องแนวภาพสดไม่สดหรือสดน้อยสดมากนี่ไม่สามารถเอามาวัดเรื่องทีวียี่ห้อไหนดีไม่ดีได้นะครับ  มันแล้วแต่รสนิยมของผู้ใช้ว่าชอบแนวภาพแบบไหน  สีสดแปร๋นจะดีสำหรับคนชอบแนวนั้น ในทำนองเดียวกันสีธรรมชาติก็เหมาะสำหรับคนที่ชอบแนวนั้น  ไม่สามารถพูดได้ว่าแบบไหนดีกว่า  

ในยี่ห้อเดียวกันอาจมีบางรุ่นที่ Fail ก็ได้ และอาจไม่มีใครมาบอกรุ่นที่เสียง่ายเพราะรุ่นนั้นอาจขายไม่ออกก็ได้

ครับ อาจมีเช่นว่าก็ได้  แต่ถ้าไม่มีหลักฐานก็ใช้อ้างไม่ได้ (หลักฐานหมายถึงผู้ใช้ที่มาโพสต์บอกว่าทีวีตัวเองเสียหลังจากซื้อไม่นาน)  มันเป็นแค่จินตนาการเท่านั้น ยอมรับไม๊ครับ

อย่างยี่ห้อของโรงงานผมเองตอนทำขายในไทยแบรนด์ไม่ดัง กลัวขายไม่ได้ ตอนประชุม Marketing เสนอ

ให้รับประกันทุกชิ้นส่วน 3 ปี เพื่อดึงดูดลูกค้ากระตุ้นยอดขาย อย่าง TCL/PORYTRON ตอนนี้ก็ทำเช่นนั้น

ที่ว่าประกันเยอะแล้วถ้าเสียตอนปีที่ 3 จะมีอะไหล่หรือไม่ค่อยไปแก้ปัญหาเฉพาะหน้าเอาอีกที

แต่ไม่ได้หมายความว่ายี่ห้อโรงงานผมไม่ดีนะ อิอิ มันไม่ดังไงครับ ต้องหาทางให้คนรู้จัก

ที่เคยทำขายยุคแรก ๆ จอ SD 852x480 ราคาตั้ง 39,900 สะท้อนมาก 50Hz เอง ยุคนั้นได้แค่นั้นแหละ

ถ้าขยับใช้จอ HD 1024X768 ราคาดีดไป 59,900 ถ้า 50" ขึ้นไปราว ๆ 100,000 บาทเลย

พวกเถ้าแก่ในกทม.มาดูที่โรงงาน ผมพาเข้าห้องโฮมเสร็จ PDP ทุกรายเปิด DVD HUGE มนุษย์เขียวจอมพลังให้ดูเท่านั้นแหละ

มีแถมทุกรุ่นรุ่น SD แถม 7"DVD Portable รุ่นสูงขึ้นไปแถม HT รุ่นสูงไปอีกแถม 20"LCDTV หรือซื้อเป็น PDP แพ็คคู่ลด 30-40%

แบรนด์ไม่ดัง มันก็ต้องลดแหลกแจกแถม กำไรน้อย เอายอดเยอะไว้ พนง.แนะนำให้ใครมาซื้อก็เอาน้ำจิ้มไปเครื่องละ 1,000

ผู้ใช้สมัยนี้ไม่โง่นะครับ  ท่านคิดว่าระหว่างยี่ห้อโนเนมหรือพวกยี่ห้อห้องแถว ศูนย์บริการไม่มี  กับอีกยี่ห้อรู้จักกันทั้งโลก สะสมชื่อเสียงมายาวนาน  มีศูนย์บริการทั่วประเทศ ทั้งสองยี่ห้อบอกว่าประกันสามปีเท่ากัน  ผู้ใช้จะเชือถือยี่ห้อไหน  มันไม่ใช่แค่เงือนไขที่เสนอนะครับ  ผุ้ใช้เขาดูตัวบริษัทด้วย

ที่สำคัญคือเรื่องปากต่อปากนี่แหละ  ยี่ห้อไหนปล่อยให้ผู้ใช้พูดกันปากต่อปากไปเรื่อยๆ ว่าห่วย  การกู้คืนภาพพจน์ไม่ง่ายเลยนะครับ  ผมละหนักใจแทนซัมซุงจริงๆ ปล่อยให้เขาบ่นกันขนาดนั้นได้อย่างไร  นี่พักหลังแอลจีก็เริ่มแล้ว  ไม่ต้องที่ไหน ดุในบอร์ดนี้นี่แหละ

[นอน]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2011, 09:15:55 pm โดย thn »

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1384 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 09:23:24 pm »
สวัสดีครับ ท่าน thn เรื่องการรับประกันและหลังจากหมดประกันนะครับ

ในประกันไม่พูดถึงนะครับเพราะถ้ามีอะไหล่เร็วทุกยี่ห้อ ยกเว้น TCL และ จีนแดงทั้งหลาย

นอกประกัน ถ้าใช้ pana ไม่ต้องห่วงเรื่องอะไหล่ครับเมื่อ 2 เดือนที่แล้วผมพึ่งซ่อม plasma 42PV500 ไปครับ ลองไปหาใน google นะครับ รุ่นปี 2005 ยังมีอะไหล่ support อยู่ครับ โดยจะยก board หรือ เปลี่ยนอะไหล่เป็นตัวเค้ามีให้ทุกชิ้นครับ อยู่ที่ช่างครับว่าจะซ่อมอย่างไร แล้วตอนนี้ TV CRT  Pana เค้าเลิกผลิตไปแล้วแต่ยังมีอะไหล่ support อยู่ครับ แต่ไอ้ที่เลิกผลิตก็มีบ้างเหมือนกันครับ แต่น่าจะ 5-6 ปีขึ้นไป

แต่ brand อื่นมีแต่ board ครับ อะไหล่เป็นชิ้นไม่มีขาย แล้วบางยี่ห้อ 2-3 ปีเลิกผลิตก็มีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2011, 09:24:31 pm โดย XTA »

« ตอบกลับ #1385 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 09:27:52 pm »
ไปลงทะเบียนเรียบร้อยแล้วครับ เค้าจะนับต่อ 1 ปีจากที่ระบุในบัตรประกันครับ เช่น ผมซื้อ 9 ตุลาคม 2011 แต่ในบัตรรับประกันระบุวันหมดอายุเป็น 31 มกราคม 2014 มันก็จะขยายเป็น 31 มกราคม 2015 เลยครับ ไม่ได้นับจากวันซื้อจริง และจะให้เราพรินต์ใบรับประกัน E-Warranty เก็บไว้เองครับ