ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2838668 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nazario

• *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2232 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 04:21:10 pm »
P50XT50T จัดมาเต็มๆแล้วครับ ผมยังสงสัยเรื่องการ รัน-อิน อยู่ครับ ตอนนี้ผมก็ใช้แบบไม่รู้ คือ ดูภาพเต็มบ้างไม่เต็มบ้างมันจะมีผลเสียมากน้อยแค่ใหนครับ หากผมต้องเริ่มการ รัน-อิน จริงๆ ผมต้องทำอย่างไรบ้าง ซึ่ง TV รุ่นนี้มันก็ตั้งค่า Orbit / ON มาให้เลย หรือว่าทีวี เขาปรับแต่งมาให้ในระดับนึงแล้วใช่ไหมครับ เราจำเป็นมากไหมที่ต้อง เซทค่า รัน-อิน ครับ รบกวนกูรูด้วยครับ.......

หลัง Orbiter เป็น On แล้ว ดูไปตามปกติเลยครับไม่ต้องไปเซ็ทค่าอะไรทั้งนั้น

จะเต็มจอบ้างไม่เต็มบ้าง หรือมีโลโก้หน้าจอบ้าง...ก็ไม่เป็นไร ไม่มีอะไรเสียหาย สบายใจได้

และถ้าทำได้อย่างที่ผมบอกไว้ข้างบนนั่น เช่นเปลี่ยนช่อง เปลี่ยนรายการที่จะดู บ่อยขึ้นนิดนึงก็ยิ่งดี

..

ตามท่าน JT ครับ
ดูหนังดูทีวีปกติไปเรื่อยๆ เดี่ยวภาพก็จะค่อยๆ ดีขี้น
ดูภาพเต็มบ้างไม่เต็มบ้าง ถ้าสลับกันดูไม่มีผลเสียครับ
ถ้าสังเกตเห็น IR หรือภาพค้างชั่วคราวก็เป็นปกติของ Plasma
ส่วน Burn in หรือภาพค้างถาวร ถ้าไม่เปิดภาพเดิมค้างไว้ 4 - 5 ช.ม. ทุกวัน
โอกาสเกิดยากครับ  :)

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากครับ และผมมีอีกคำถามครับ ไฟล์ 3D ที่มันเป็นเงาซ้อนๆ มันเกิดจากอะไรครับ ผมดูผ่าน USB Harddisk ไฟล์หนังประมาณ 10 G. หรือเพราะเกิดจากช่วง รัน-อิน ของ plasma หรือเปล่าครับ เพราะดูที่ร้าน 3D ชัดมากๆครับ เขาก็เปิดจาก USB flashDrive เหมือนกันครับ..

ออฟไลน์ fish_dvd

• Full LED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2233 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 04:53:05 pm »
P50XT50T จัดมาเต็มๆแล้วครับ ผมยังสงสัยเรื่องการ รัน-อิน อยู่ครับ ตอนนี้ผมก็ใช้แบบไม่รู้ คือ ดูภาพเต็มบ้างไม่เต็มบ้างมันจะมีผลเสียมากน้อยแค่ใหนครับ หากผมต้องเริ่มการ รัน-อิน จริงๆ ผมต้องทำอย่างไรบ้าง ซึ่ง TV รุ่นนี้มันก็ตั้งค่า Orbit / ON มาให้เลย หรือว่าทีวี เขาปรับแต่งมาให้ในระดับนึงแล้วใช่ไหมครับ เราจำเป็นมากไหมที่ต้อง เซทค่า รัน-อิน ครับ รบกวนกูรูด้วยครับ.......

หลัง Orbiter เป็น On แล้ว ดูไปตามปกติเลยครับไม่ต้องไปเซ็ทค่าอะไรทั้งนั้น

จะเต็มจอบ้างไม่เต็มบ้าง หรือมีโลโก้หน้าจอบ้าง...ก็ไม่เป็นไร ไม่มีอะไรเสียหาย สบายใจได้

และถ้าทำได้อย่างที่ผมบอกไว้ข้างบนนั่น เช่นเปลี่ยนช่อง เปลี่ยนรายการที่จะดู บ่อยขึ้นนิดนึงก็ยิ่งดี

..

ตามท่าน JT ครับ
ดูหนังดูทีวีปกติไปเรื่อยๆ เดี่ยวภาพก็จะค่อยๆ ดีขี้น
ดูภาพเต็มบ้างไม่เต็มบ้าง ถ้าสลับกันดูไม่มีผลเสียครับ
ถ้าสังเกตเห็น IR หรือภาพค้างชั่วคราวก็เป็นปกติของ Plasma
ส่วน Burn in หรือภาพค้างถาวร ถ้าไม่เปิดภาพเดิมค้างไว้ 4 - 5 ช.ม. ทุกวัน
โอกาสเกิดยากครับ  :)

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากครับ และผมมีอีกคำถามครับ ไฟล์ 3D ที่มันเป็นเงาซ้อนๆ มันเกิดจากอะไรครับ ผมดูผ่าน USB Harddisk ไฟล์หนังประมาณ 10 G. หรือเพราะเกิดจากช่วง รัน-อิน ของ plasma หรือเปล่าครับ เพราะดูที่ร้าน 3D ชัดมากๆครับ เขาก็เปิดจาก USB flashDrive เหมือนกันครับ..
ภาพจากไฟล์ 3D ที่เป็นเงาซ้อนๆ ไม่น่าเกี่ยวกับช่วง Run in
ปัญหาน่าจะมาจาก file 3D หรืออาจจะ set ค่าทีวีไม่ถูก
แต่ผมไม่ได้ใช้ Plasma 3D รอเพื่อนๆ ที่ใช้ Plama 3D มาตอบดีกว่าครับ  :)

ออฟไลน์ amateus

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2234 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 05:19:57 pm »
พึ่งได้ 42XT50T มา ดู 3D ได้ครึ่งเรื่อง จอมีเส้นสีเขียวแนวตั้งโผล่มาซะงั้น เซ็งเป็ด

ถ้าผมจะเปลี่ยนเป็น 50XT50T ระยะดูประมาณ 2 เมตร มันจะใหญ่เกินไปมั้ยครับ

หรือว่าจะเปลี่ยนเป็น 42UT50T หรือ 42ET5T ดีกว่าครับ

ใหญ่เกินครับ
จากบทความของผม :-
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=25736.0

จะเห็นว่าจอ 720p 50" ดูระยะ 2 เมตร ภาพจะแตกมากครับ ลองไปดูที่ร้านนานๆ แล้วชั่งใจก่อน ผมคิดว่าท่านอาจจะรับไม่ได้

จอ 42" ดูใกล้ๆ กับจอ 65" ดูไกลๆ คุณภาพที่ได้ของภาพ ใกล้เคียงกันครับ จึงควรดูใกล้ๆ จอ จะประหยัดเงินได้มากโข

สรุป เลือก 42" จากสองตัว UT หรือ ET ตามใจชอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2012, 05:22:02 pm โดย amateus »

ออฟไลน์ Kamojang

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2235 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 05:25:50 pm »
ผมก้อระยะ 2.5+นิดหน่อย สั่งทีวี 50 นิ้วจอ HDready มาเหมือนกัน เทสไปนิดหน่อยต้องบอกว่าใหญ่ซะใจแต่เห็นรายละเอียดที่หยาบบ้าง แต่รับได้เลยเฉย ๆ แต่พอลองเปิดพวก TruesportHD HBO-HD  FOX-HD  AXN-HD แล้วมันโดนใจมาก ๆ ก้อถือว่าพอใจครับ

ออฟไลน์ niceball

• *
« ตอบกลับ #2236 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 07:54:22 pm »
รายงานตัวครับ เพิ่งได้ P50XT50T  มาลอง ๆ เล่นแล้วพอใจในระดับนึง แต่มีข้อสงสัยอยากถามครับ

ปุ่ม 3D เวลากดแล้วจะมีเมนูขึ้นมาให้เลือกแถวแรก 2d to 3d กับแถวสอง 2D แค่นั้น แต่เห็นในคู่มือจะมีสามแถว จะมีแถวคำว่า 3D อีกหนึ่งแถวไม่ทราบว่าจริง ๆ ต้องมีหรือไม่มียังงัยครับ แล้วถ้าเกิดเอาไฟล์ที่เป็นสามดีมาเล่นต้องไปตั้งค่าอะไรไหมครับหรือมันจะเป็น 3D ให้อัติโนมัติครับ

ยูเอสบีสามารถเล่นไฟล์พวก MKV แล้วเลือกระบบเสียงและซับได้ไหมครับ ทั้งแบบฝังและแบบแยก

ปล.จะลงทะเบียนขยายประกัน ลงไม่ได้โทรไปคอลเซ็นเตอร์ เค้าบอกเป็นรุ่นใหม่ล่าสุดเลขเครื่องยังไ่ด้แอดลงไปในระบบให้รอก่อน ซะงั้น

ผมไปซื้อมาจากงานคอมมาร์ทเมื่อวันที่ 9 June ที่ผ่านมา เพิ่งจะมาลงทะเบียนวันนี้ (13 June) ก็ลงได้ปกติรวดเดียวผ่านเลยนะครับ [yes]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2012, 07:57:58 pm โดย niceball »

ออฟไลน์ Kamojang

• *
« ตอบกลับ #2237 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 01:17:03 am »
ลงได้แล้วครับ ได้มาสามปีเศษ ๆ หมดอายุ ตุลาคม 2015  [เท่ห์] [เท่ห์]

ออฟไลน์ Pakiano

• *
« ตอบกลับ #2238 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 11:50:08 am »
ได้ 50UT50T มาตั้งแต่วันอาทิตย์ครับ แต่พอดียุ่ง ๆ เลยไม่ค่อยได้ทำอะไรพิเศษ
แต่ต่อหนวดกุ้งดูบอล Euro ก็ยังโอเคนะครับ ดูสบายตากว่าที่คาดไว้ ยิ่งช่วงหลังฝนตกใหม่ ๆ นี่ชัดแจ๋วแหว๋เลย
ดู mkv ผ่าน USB กระตุกเล็กน้อย คาดว่าเพราะ thumbdrive อ่านไม่ทัน เพราะเคยเอาตัวนี้ไปลองหลายเจ้าก็กระตุกเหมือนกัน
ต่อ AV ดู DB ก็ดูโอเค สงสัยผมไม่ได้หวังมากอะไร 555
ส่วน Viera Connect หน่วง ๆ หน่อยนึง
เดี๋ยวค่อย upgrade player, receiver ต่าง ๆ อีกที แต่ตอนนี้พอใจมากครับ

ขอบคุณ ทั้งท่านที่ถามในกระทู้ และผู้ที่ให้ความรู้ทุก ๆ ท่าน (เอ่ยไปคงไม่หมด) ที่ทำให้ผมได้ TV ที่พอใจ คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปแบบนี้

เดี๋ยวขอติดตามต่อไปเรื่อย ๆ ครับ

:)

ออฟไลน์ Disastrous

• *
« ตอบกลับ #2239 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 12:06:40 pm »
เพิ่งได้ UT50T มาอ่ะครับ อยากทราบว่าแต่ล่ะท่านปรับภาพกันอย่างไรบ้างครับ เพื่อเป็นแนวทางอ่ะครับ ตอนนี้ปรับเรื่อง contrast ไว้ที่ 45 กะว่าไว้พ้อน 100 ชั่วโมงค่อยเพิ่ม
แต่อยากได้แบบภาพสวยๆ แต่ก็ไม่รู้ว่าควรปรับอ่ะไรเท่าไหร่ เลยเข้ามารบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ
 [ปลื่ม]

ออฟไลน์ archyman

« ตอบกลับ #2240 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 06:21:53 pm »
ท่านที่หาการปรับ ลองเข้าไปดูเวปนี้ ผมเห็นเค้าแชร์กัน(แต่อาจไม่ได้เป๊ะที่สุดฮะ ลองดูเป็นแนวทาง)
http://www.tweaktv.com/tweak-my-tv/

ปล.
เพิ่งเกท(เอาเอง) ว่าทำไมห้องมืดๆต้องพลาสม่า
(และเพิ่งเข้าใจว่าทำไมไปดูตามห้าง มันดูทึมๆกว่า led)

จออื่นๆทั้ง led lcd มันไม่ดำเท่า ทำให้ต้องเพิ่มความสว่าง เพื่อเน้นค่า contrast ratio ภาพจะได้สดใส(หรือสู้แสงได้)
แต่ แสงสว่างมากๆ มันก็ทำให้ดูในห้องมืดๆแล้วปวดตา

พอไปลดแสงสว่างลง กลายเป็นว่าภาพทึมๆเพราะค่าความดำ มันไม่ได้มืดลง แต่ bright ลดลง

เอ่อ ผมเข้าใจถูกมั้ยเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2012, 06:30:30 pm โดย archyman »

ออฟไลน์ BoND_T_T

• Pre/Pro Marantz AV8801 ,Parasound A51 ,Kef LS50*6
« ตอบกลับ #2241 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 11:53:55 pm »
อยากทราบว่าตัว ST50 มันขี่เหล่กว่า VT50 และ plasma ของ SS มากไหมเพราะไปจอง 65ST50 ไว้ซึ่งตัว 55VT50 จะแพงกว่าเกือบหมื่นและจอหดไปสิบนิ้ว เนื่องจากแฟนขออลังการไว้ก่อนและไม่สามารถแยกแยะว่าต่างอย่างไรในสายตามเค้า ของยังไม่ส่งสามารถเปลี่ยนใจได้ตลอดเซลว่างั้น

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #2242 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 07:35:07 am »
เพิ่งได้ UT50T มาอ่ะครับ อยากทราบว่าแต่ล่ะท่านปรับภาพกันอย่างไรบ้างครับ เพื่อเป็นแนวทางอ่ะครับ ตอนนี้ปรับเรื่อง contrast ไว้ที่ 45 กะว่าไว้พ้อน 100 ชั่วโมงค่อยเพิ่ม
แต่อยากได้แบบภาพสวยๆ แต่ก็ไม่รู้ว่าควรปรับอ่ะไรเท่าไหร่ เลยเข้ามารบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ
 [ปลื่ม]

ถูกต้องครับ 100 ชม. แรกอย่าพึ่งปรับอะไรมากครับ พอพ้นแล้วค่อยๆลองปรับตามที่เราชอบดูก่อนครับ ตอนนี้ รีวิวหลายสำนักเริ่มออกมากันแล้วถ้าได้ค่าปรับแต่งเดี๋ยวมาแชร์ให้ครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #2243 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 07:41:28 am »
ท่านที่หาการปรับ ลองเข้าไปดูเวปนี้ ผมเห็นเค้าแชร์กัน(แต่อาจไม่ได้เป๊ะที่สุดฮะ ลองดูเป็นแนวทาง)
http://www.tweaktv.com/tweak-my-tv/

ปล.
เพิ่งเกท(เอาเอง) ว่าทำไมห้องมืดๆต้องพลาสม่า
(และเพิ่งเข้าใจว่าทำไมไปดูตามห้าง มันดูทึมๆกว่า led)

จออื่นๆทั้ง led lcd มันไม่ดำเท่า ทำให้ต้องเพิ่มความสว่าง เพื่อเน้นค่า contrast ratio ภาพจะได้สดใส(หรือสู้แสงได้)
แต่ แสงสว่างมากๆ มันก็ทำให้ดูในห้องมืดๆแล้วปวดตา

พอไปลดแสงสว่างลง กลายเป็นว่าภาพทึมๆเพราะค่าความดำ มันไม่ได้มืดลง แต่ bright ลดลง

เอ่อ ผมเข้าใจถูกมั้ยเนี่ย

ท่านเข้าใจถูกครับ Contrast Ratio นั้นคือ ค่าที่วัดจากสีดำไปสีขาวครับ สังเกตุไหมครับทำไมทีวี สเปคเหมือนกันแต่ภาพไม่เหมือนกันเพราะสีดำไงครับ TV แต่ละรุ่นทำสีดำได้ไม่เหมือนกันครับ บางตัวลึกมาก บางตัวไม่ดำเลย พอดำกว่าค่าสีขาวก็น้อยกว่าครับ ตัวที่ดำน้อยกว่าค่าสีขาวจะมากกว่าครับ แต่สีขาวนี้ทำง่ายครับ สีดำทำยากกว่าครับ แต่สเปคหลักล้านพวกนี้มันเป็นแค่ตัวเลขทางการตลาดด้วยครับอย่าไปเชื่อมากครับเพราะในอดีต เทพ Plasma เค้าบอก Contrast Ratio ไว้แค่ 20000:1 เท่านั้นครับแต่ภาพดีกว่าหลักล้านมากครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #2244 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 07:45:14 am »
อยากทราบว่าตัว ST50 มันขี่เหล่กว่า VT50 และ plasma ของ SS มากไหมเพราะไปจอง 65ST50 ไว้ซึ่งตัว 55VT50 จะแพงกว่าเกือบหมื่นและจอหดไปสิบนิ้ว เนื่องจากแฟนขออลังการไว้ก่อนและไม่สามารถแยกแยะว่าต่างอย่างไรในสายตามเค้า ของยังไม่ส่งสามารถเปลี่ยนใจได้ตลอดเซลว่างั้น

VT50 ตัวนี้หลายๆสำนักให้ระดับเป็น reference ระดับเดียวกับ Pioneer Kuro เลยครับเพราะฉะนั้นไปดูภาพก่อนครับ ผมใช้ V อยู่บอกได้เลยครับว่าไม่ผิดหวังครับ

ออฟไลน์ wacharapong

• *
« ตอบกลับ #2245 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 06:17:33 pm »
ตอนนี้มีร้านนอกที่ไหนมีตัว 50ST50 บ้างครับ ผมไปจองร้านดังวันที่10 นัดส่งของที่บ้านวันที่14 ทางร้านเลื่อนมาส่ง15 วันที่15เลื่อนมาส่งวันนี้16 วันนี้โทรมาบอกต้องรอของอีก15วัน เพราะของหมดทั่วประเทศ(ที่ร้านบอก) ผมอยากได้มาดูแล้วครับ เพราะทีวีเก่าที่บ้านเสีย รบกวนด้วยครับ [ไม่เอา]

ออฟไลน์ BoND_T_T

• Pre/Pro Marantz AV8801 ,Parasound A51 ,Kef LS50*6
« ตอบกลับ #2246 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 07:36:37 pm »
ในห้างใหญ่ๆ มีนะครับถ้าใช้กับบัตรกรุงศรีก็ลด 15% ผมก็จอง 65ST50 ไว้นัดส่งวันที่ 20 แต่กำลังคิดว่าจะเปลี่ยนเป็น 65VT50 ดีไหมแต่ของมาปลายเดือน

ออฟไลน์ oam_kab

• *
« ตอบกลับ #2247 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 06:44:15 pm »
พี่ๆครับชาวยผมหน่อยครับผมมีปัญหาครับ คือผมเปิดเเว่น 3d เเล้วมันไม่เชื่อมต่อกับเครื่องอะครับ ลองตั้งค่าใหม่ก็ไม่ติด โหลดหนัง 3d  เเท้ๆมา
เเล้วเปิดเเว่นก็ไม่เชื่อมต่อกับเครื่องเหมือนเดิม ไม่รู้เป็นอะไรครับ ขอความกรุณาเถอะครับผมมันไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวทีวี 3d เลย [ร้องไห้] [ร้องไห้]
ตั้งเเต่ซื้อมาก็ยังไม่ได้ดู 3d ซักทีครับ [โขก] [โขก] [โขก]
ทีวีรุ่น Panasonic viera th-p42xt50t เเว่น Active Shutter Glasses นะครับ ขอความกรุณาเถอะครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ขอบคุณล่วงหน้านะครับ  ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2012, 06:49:07 pm โดย oam_kab »

ออฟไลน์ theupflo

• *
« ตอบกลับ #2248 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 09:40:45 pm »
 [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2012, 09:42:23 pm โดย theupflo »

ออฟไลน์ archyman

« ตอบกลับ #2249 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 10:13:22 am »
พี่ๆครับชาวยผมหน่อยครับผมมีปัญหาครับ คือผมเปิดเเว่น 3d เเล้วมันไม่เชื่อมต่อกับเครื่องอะครับ ลองตั้งค่าใหม่ก็ไม่ติด โหลดหนัง 3d  เเท้ๆมา
เเล้วเปิดเเว่นก็ไม่เชื่อมต่อกับเครื่องเหมือนเดิม ไม่รู้เป็นอะไรครับ ขอความกรุณาเถอะครับผมมันไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวทีวี 3d เลย [ร้องไห้] [ร้องไห้]
ตั้งเเต่ซื้อมาก็ยังไม่ได้ดู 3d ซักทีครับ [โขก] [โขก] [โขก]
ทีวีรุ่น Panasonic viera th-p42xt50t เเว่น Active Shutter Glasses นะครับ ขอความกรุณาเถอะครับ

ตอนผมไปลอง มันก็ดูซิงค์ยากนิดๆนะ
ลองแกว่งๆไปซ้าย ไปขวา ตรงแถวๆขอบล่างทีวีดูยังฮะ(เห็นเซลล์ทำ)