ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2826026 ครั้ง)

ออฟไลน์ JT

• Full LED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2358 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 06:02:57 pm »
รบกวนท่านสมาชิกด้วย
กำลังเล็ง Pana P50ST50T อยุ่ครับ
ไม่ทราบรุ่นนี้ดู Free TV จานแดงของ True ภาพจะเป็นประการใดบ้าง นั่งดูห่าง 2 - 3 เมตร เป็นห้องนอนคุมแสงได้
เท่าที่ทราบจากเพื่อนสมาชิกรายงานว่า P50XT50T ไม่มีปัญหาตรงนี้

1. ถ้าดูฟรีทีวี(จากทรู)ซัก 70% ขึ้นไป XT50 ดูจะคุ้มค่ากว่า , เหมาะสมกว่า นะครับ

เนื่องจากช่อง SD ของทรูนั้นช่วงหลังบิทเรทต่ำกว่าเดิม ขนาด Plasma HD Ready ยังเอาไม่ค่อยอยู่

เกรงว่าเมื่อขึ้นจอ Full HD เดี๋ยวจะไปกันใหญ่

ยิ่งระยะรับชมแค่ 2-3 เมตร จริงๆ P42XT50 ก็เอาอยู่แล้วครับสำหรับฟรีทีวีและช่องธรรมดา

2. แต่ถ้าดูช่อง HD รวมกับจากเครื่องเล่นระดับ HD เช่นบลูเรย์หรือ HD Player เสียเป็นส่วนมาก

P50ST50 เป็นทางเลือกที่ดีกว่า เหมาะสมกว่าครับ

..

ออฟไลน์ moshionly

• *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2359 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 07:44:37 pm »
ขอสอบถามหน่อยนะครับกำลังเล็ง plasma P42U30Tไม่ก็P42UT30T ไม่ทราบว่ามีที่ไหนขายบ้าง จะซื้อตอนต้นเดือนฮะ
ว่าจะไปเดินดูที่งาน homework ที่ไบเทค 2ส.คนี้ดูครับ จะมีบ้างไหม  แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ฮะ อยากได้ไม่เกิน2หมื่นครับ

ออฟไลน์ fish_dvd

« ตอบกลับ #2360 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 09:18:53 pm »
ขอสอบถามหน่อยนะครับกำลังเล็ง plasma P42U30Tไม่ก็P42UT30T ไม่ทราบว่ามีที่ไหนขายบ้าง จะซื้อตอนต้นเดือนฮะ
ว่าจะไปเดินดูที่งาน homework ที่ไบเทค 2ส.คนี้ดูครับ จะมีบ้างไหม  แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ฮะ อยากได้ไม่เกิน2หมื่นครับ

P42U30T น่าจะหาตัวใหม่ยากหน่อยครับ
P42UT30T ร้านป่าน รามอินทรา34  ราคา 20,900 บาท

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=10355.0

Panasonic 42" P42UT30T

ออฟไลน์ nattapor

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2361 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 01:17:17 pm »
กำลังเล็ง Pana P50ST50T อยุ่ครับ
ไม่ทราบรุ่นนี้ดู Free TV จานแดงของ True ภาพจะเป็นประการใดบ้าง นั่งดูห่าง 2 - 3 เมตร เป็นห้องนอนคุมแสงได้
เท่าที่ทราบจากเพื่อนสมาชิกรายงานว่า P50XT50T ไม่มีปัญหาตรงนี้

Fee TV ภาพชัดดีครับ ต่อแบบ Component นะ แต่ถ้าต่อแบบ AV ธรรมดา่ ก็ชัดดีครับแต่แบบ Component จะชัดกว่านิดนึง ดูไกลๆไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ totoknight

• *
« ตอบกลับ #2362 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 10:50:25 am »

[ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2012, 11:18:33 am โดย totoknight »

ออฟไลน์ pc2012

• *
« ตอบกลับ #2363 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 03:14:04 pm »
ตอนนี้กำลังจะถอย 42" L42ET5T ไม่ทราบว่า ราคาอยู่ที่เท่าไหร่คะ

ซื้อเงินสด Power Buy มีโปรลดราคาไม๊คะ สำหรับเงินสดอ่ะค่ะ

แล้ว ร้านทั่วไป ร้านดังๆ ราคาเท่าไหร่เอ่ย

จะไปซื้อพรุ่งนี้แล้วค่า

[กระโดด] [กระโดด] [กระโดด]

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #2364 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 09:35:07 am »
ตอนนี้กำลังจะถอย 42" L42ET5T ไม่ทราบว่า ราคาอยู่ที่เท่าไหร่คะ

ซื้อเงินสด Power Buy มีโปรลดราคาไม๊คะ สำหรับเงินสดอ่ะค่ะ

แล้ว ร้านทั่วไป ร้านดังๆ ราคาเท่าไหร่เอ่ย

จะไปซื้อพรุ่งนี้แล้วค่า

[กระโดด] [กระโดด] [กระโดด]

สอบถามได้ตามนี้เลยครับ

ป่านรามอินทรา34
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=10355.0

บ.แสงชัยอีเล็คโทรนิค จก.(ร้านดังย่านเกษตร)
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=405.0

คุณท็อป 0891437234 HomePro
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=19717.0

..

ออฟไลน์ Beesorn

• *
« ตอบกลับ #2365 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 11:39:31 am »
ขอเป็น สมาชิก Panasonic ด้วยคนครับ
รุ่น TH-P50ST50Tจาก Power Buy ฟิวเจอร์พาร์ครังสิต โซนเซ็นทรัล /2012-07-22
ดูได้ 4 ครั้งๆละ 2 ชั่วโมงเดี้ยงไปแล้ว อาการ ดูๆอยู่จอดับเองเฉยเลย
ติดต่อ Call Power buy จะส่งช่าง Panasonic จากกรุงเทพ มาดูให้ภายใน 3 วัน พี่ๆเพื่อนๆพอจะมีคำแนะนำอะไรมั่งครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ khun_tee

• *
« ตอบกลับ #2366 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 11:42:53 am »

Fee TV ภาพชัดดีครับ ต่อแบบ Component นะ แต่ถ้าต่อแบบ AV ธรรมดา่ ก็ชัดดีครับแต่แบบ Component จะชัดกว่านิดนึง ดูไกลๆไม่ต่างกัน
ขอบคุณ คุณ nuttapor และ คุณ JT มากครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ.
เข้าใจว่าคุณ nuttapor คงใช้รุ่นนี้อยู่

ออฟไลน์ aphgig

• *
« ตอบกลับ #2367 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 12:17:48 pm »
เห็นด้วยอีกเสียงครับ ภาพจาก VT50 สวยมากๆครับ
ขอผม 65ST50 ก็สวยครับ แต่ตอนนี้เครื่องมีปัญหาแล้วครับ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าจะแก้ไขยังไงดีครับ คือว่า

เมื่อวาน เปิดเครื่องที่สวิทช์ข้างจอติดครับ จอขึ้นโลโก SMAERTVIERA จากนั้นมืดสนิทครับ ไฟบอกสถานะติดสีเขียว กดที่รีโมทก็กระพริบตามแต่หน้าจอมืดเหมือนเดิม ปุุ่มที่ด้านข้างไม่มีผลอะไรเกิดขึ้น ใช้ได้ก็แต่ปุ่มปิดอย่างเดียวครับ กดปิดได้ ถอดปลั๊กรอครึ่งชั่วโมง เสียบใหม่เปิดที่ปุ่มด้านข้าง ขึ้นโลโก แล้วมืดเหมือนเดิมครับ

แจ้งพานาตอนเกือบ 11 โมง บอกรอช่างโทรนัด เห็นเงียบๆบ่ายสามผมลองโทรถามช่างที่ศูนย์อุดรบอกคิวเต็ม รอประมาณ 2 สัปดาห์ครับ แจ้งพานาอีกทีก็ให้รอคำตอบครับ บอกปกติแจ้งกลับภานใน 24 ชม. แอบเซ็ง ดูไม่ทันถึงสองสัปดาห์ ให้รออีกสองสัปดาห์แล้วถ้าซ่อมอีกไม่รู้จะต้องรอกี่วัน ตอนแรกผมคิดว่าเป็นที่ซอฟแวร์ น่าจะแก้แผล็บเดียวหาย แต่พานาบอกว่าไม่น่าใช่ น่าจะเป็นที่เครื่องมากกว่า ทางเซลขายบอกเหมือนเครื่องล็อค เพราะมันขึ้นโลโกแล้ว แสดงว่ามีไฟเข้าเครื่อง เขาว่างั้น ทางเซลตามเรื่องดีครับ แต่ทางเซอรวิสค่อนข้างเงียบกว่า ต้องตามเรื่องเองครับ

ดันมาเป็นตอนนี้ พรุ่งนี้เช้าทำไงดี ลูกๆก็จะดูรายการเด็กไทยพีบีเอสช่วงเช้าด้วย สงสัยต้องไปรื้อเอา 21" มาให้ดูพลางๆก่อน

มาแจ้งความคืบหน้าครับ

ผมได้ส่งวีดีโอตอนที่เกิดปัญหาขึ้นมาให้กับทางพานาดูแล้วสรุปคือ เปลี่ยนจอให้ใหม่ประมาณสัปดาห์หน้าครับ ทางลูกค้าสัมพันธ์กับเซลที่โฮมโปรประสานงานให้ดีมากครับ ขอบคุณมากๆทางนี้เลยครับ วันอังคารที่แล้วเซลเข้ามาเช็คให้ที่บ้านครับ แล้วให้ปิด Viera Link ถอดอุปกรณ์ต่อเชื่อมทัังหมดออก ยกเว้นสายอากาศ RF ลองเปิดดูหนึ่งวัน ไม่สังเกตุเห็นอาการกระพริบ แต่มี info บอกว่าเป็นสัญญาณขึ้นมาเอง คือ TV 16:9 ที่เห็นสามสี่ครั้งครับ หลังจากนั้นก็ต่ออุปกรณ์เข้าทั้งหมด ยังไม่สังเกตูเห็นอาการใดๆครับ  คืบหน้ายังไงจะมาแจ้งให้ทราบครับ

ทางพานาทำการเปลี่ยนเฉพาะหน้าจอไปเมื่อวันศุกร์ที่แล้วครับ 20/7/55 โดยให้ทางโฮมโปรเข้ามาติดตั้งให้ ยกจอเก่ากลับไปก่อนแล้วค่อยยกจอใหม่ม่ติดตั้งกับตัวฐานเดิมครับ ทางเซลพานาที่โฮมโปรประงานงานกับ บ.พานาให้ดีมากครับ ตอนนี้กำลัง run-in ใหม่ครับ

• *
« ตอบกลับ #2368 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 12:29:04 pm »
ขอเป็น สมาชิก Panasonic ด้วยคนครับ
รุ่น TH-P50ST50Tจาก Power Buy ฟิวเจอร์พาร์ครังสิต โซนเซ็นทรัล /2012-07-22
ดูได้ 4 ครั้งๆละ 2 ชั่วโมงเดี้ยงไปแล้ว อาการ ดูๆอยู่จอดับเองเฉยเลย
ติดต่อ Call Power buy จะส่งช่าง Panasonic จากกรุงเทพ มาดูให้ภายใน 3 วัน พี่ๆเพื่อนๆพอจะมีคำแนะนำอะไรมั่งครับ
ขอบคุณครับ

ถ้ามีปัญหาแล้วช่างเช็คตรงกัน ภายใน 7 วันทางพานาเขาเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้เลยครับ ถ้าสะดวกแจ้งไปทาง callcenter Pana ก็ดีนะครับ
ของผมแจ้งตอน  2 สัปดาห์ แจ้งทั้งพานากับเซลที่โฮมโปรครับ ผมคิดว่าให้ข้อมูลกับทางพานาให้มากที่สุด เพื่อไปปรับปรุงผลิตภัณฑ์กับการบริการด้วย สรุปเปลี่ยนเฉพาะจอครับ

ออฟไลน์ archyman

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2369 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 12:31:14 pm »
ยินดีด้วยครับ คุณ aphgig จบปัญหาเรียบร้อยเสียที
 [เท่ห์]

• *
« ตอบกลับ #2370 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 12:59:17 pm »
ยินดีด้วยครับ คุณ aphgig จบปัญหาเรียบร้อยเสียที
 [เท่ห์]
ขอบคุณมากครับ ถือว่าเป็นโชคดีที่เจอปัญหานี้ด้วยตัวเอง และทาง บ.พานาเองก็บริการรวดเร็วครับ ติดใจก็แต่ยังไม่รับการตอบกลับหรือคำอธิบายใดๆเกี่ยวกับปัญหาเลยครับ โดยผมแจ้งไปทางอีเมลถึง customercare ของพานา4-5ครั้งครับ กลัวแต่จะเกิดปัญหาเดิมอีกครับ

• *
« ตอบกลับ #2371 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 01:53:25 pm »
ขอบคุณครับ

ถ้ามีปัญหาแล้วช่างเช็คตรงกัน ภายใน 7 วันทางพานาเขาเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้เลยครับ ถ้าสะดวกแจ้งไปทาง callcenter Pana ก็ดีนะครับ
ของผมแจ้งตอน  2 สัปดาห์ แจ้งทั้งพานากับเซลที่โฮมโปรครับ ผมคิดว่าให้ข้อมูลกับทางพานาให้มากที่สุด เพื่อไปปรับปรุงผลิตภัณฑ์กับการบริการด้วย สรุปเปลี่ยนเฉพาะจอครับ

ขอบคุณครับ คุณ aphgig
ตอนแรกกะจะแจ้งไปที่่ละขั้นตอนครับ Power Buy ต่อด้วยแจ้ง Panasonic
แต่มันไม่น่าเปราะบางขนาดนั้น

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #2372 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 07:37:06 am »
ขอบคุณครับ

เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด หรือจะรวมพวกเครื่องอิเล็คทรอนิคส์ทั้งหลายไว้ด้วยก็ได้

เวลามีปัญหาอันเนื่องมาจากตัวสินค้าเอง ให้แจ้งศูนย์บริการยี่ห้อนั้นๆจะแก้ไขได้ตรงจุด และ เร็วที่สุด นะครับ
ไปแจ้งร้านหรือห้าง ยังไงเค้าก็ต้องผ่านเรื่องนี้ไปที่ศูนย์ฯอยู่ดี

มีกรณีเดียวเลยครับ ที่ต้องแจ้งร้านหรือห้างที่เราซื้อมา
คือ เครื่องเสีย มีปัญหา "ภายใน 7 วัน"นับจากวันที่ซื้อ

ที่แจ้งเพราะ"เปลี่ยนสินค้า" ไม่ใชให้ซ่อมนะครับ

ในกรณีนี้ ที่แจ้งกับ PowerBuy น่ะถูกแล้วครับ แต่ที่แจ้งก็เพราะขอเปลี่ยน ไม่ใช่ให้ซ่อม
เนื่องจากยังอยู่ในช่วง 7 วัน แต่เผอิญอยู่ต่างจังหวัดแล้วมาซื้อใน กทม.เลยไม่ค่อยสะดวกนัก
อันนี้น่าเห็นใจมากครับ

..

ออฟไลน์ Ballresearch

• *
« ตอบกลับ #2373 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 10:46:42 am »
ขอบคุณครับ

เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด หรือจะรวมพวกเครื่องอิเล็คทรอนิคส์ทั้งหลายไว้ด้วยก็ได้

เวลามีปัญหาอันเนื่องมาจากตัวสินค้าเอง ให้แจ้งศูนย์บริการยี่ห้อนั้นๆจะแก้ไขได้ตรงจุด และ เร็วที่สุด นะครับ
ไปแจ้งร้านหรือห้าง ยังไงเค้าก็ต้องผ่านเรื่องนี้ไปที่ศูนย์ฯอยู่ดี

มีกรณีเดียวเลยครับ ที่ต้องแจ้งร้านหรือห้างที่เราซื้อมา
คือ เครื่องเสีย มีปัญหา "ภายใน 7 วัน"นับจากวันที่ซื้อ

ที่แจ้งเพราะ"เปลี่ยนสินค้า" ไม่ใชให้ซ่อมนะครับ

ในกรณีนี้ ที่แจ้งกับ PowerBuy น่ะถูกแล้วครับ แต่ที่แจ้งก็เพราะขอเปลี่ยน ไม่ใช่ให้ซ่อม
เนื่องจากยังอยู่ในช่วง 7 วัน แต่เผอิญอยู่ต่างจังหวัดแล้วมาซื้อใน กทม.เลยไม่ค่อยสะดวกนัก

..
P50ST50T มีโหมดสแตนบายเพื่อการประหยัดพลังงานนะครับเนื่องจากเป็นพลาสม่าทีวีประหยัดไฟเบอร์ 5 ลองเข้าไปดูในเมนูการ "ตั้งเวลา" ดูครับ ว่ามีการตั้งการสแตนบายไว้ที่ 2 ชั่วโมงหรือไม่ เพราะในคู่มือมีบอกชัดเจน ถ้าเราดูหนังต่อเนื่อง 2 ชั่วโมงโดยไม่เปลี่ยนช่อง หรือไม่ใช้งานรีโมทเลย เครื่องจะเข้าสู่สภาวะสแตนบายทุกๆ 2 ชั่วโมง ให้เข้าไปตั้งเป็น "ปิด" ครับ (มีให้เลือกเป็น ปิด, 2 ชั่วโมง, 4  ชั่วโมง...) และในเมนู "การตั้งค่า" ให้เข้าไปดูโหมดประหยัดพลังงานอัจฉริยะที่เกี่ยวกับ VIERA CONNECT คือระบบอื่นๆที่ไม่ถูกใช้เช่นอินเตอร์เน็ตต่างๆ จะถูกสั่งให้อยู่ในสภาวะสแตนบายเพื่อการประหยัดพลังงาน ซึ่งตามค่ามาตรฐานโรงงานมันจะอยู่ที่เปิด ซึ่งในคู่มือระบุมาว่า ค่าเหล่านี้ทำงานไม่แน่นอน คู่มือแนะนำว่าถ้าจำเป็นให้ปิดมันครับ

ออฟไลน์ Jay

• *
« ตอบกลับ #2374 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 11:45:50 am »
ขอบคุณครับ

..
P50ST50T มีโหมดสแตนบายเพื่อการประหยัดพลังงานนะครับเนื่องจากเป็นพลาสม่าทีวีประหยัดไฟเบอร์ 5 ลองเข้าไปดูในเมนูการ "ตั้งเวลา" ดูครับ ว่ามีการตั้งการสแตนบายไว้ที่ 2 ชั่วโมงหรือไม่ เพราะในคู่มือมีบอกชัดเจน ถ้าเราดูหนังต่อเนื่อง 2 ชั่วโมงโดยไม่เปลี่ยนช่อง หรือไม่ใช้งานรีโมทเลย เครื่องจะเข้าสู่สภาวะสแตนบายทุกๆ 2 ชั่วโมง ให้เข้าไปตั้งเป็น "ปิด" ครับ (มีให้เลือกเป็น ปิด, 2 ชั่วโมง, 4  ชั่วโมง...) และในเมนู "การตั้งค่า" ให้เข้าไปดูโหมดประหยัดพลังงานอัจฉริยะที่เกี่ยวกับ VIERA CONNECT คือระบบอื่นๆที่ไม่ถูกใช้เช่นอินเตอร์เน็ตต่างๆ จะถูกสั่งให้อยู่ในสภาวะสแตนบายเพื่อการประหยัดพลังงาน ซึ่งตามค่ามาตรฐานโรงงานมันจะอยู่ที่เปิด ซึ่งในคู่มือระบุมาว่า ค่าเหล่านี้ทำงานไม่แน่นอน คู่มือแนะนำว่าถ้าจำเป็นให้ปิดมันครับ

ของเราใช้ P50XT50T เวลาดูหนังนานๆ แบบไม่ได้กดรีโมทหรืออะไรเลย แบบที่คุณ Ballresearch บอกไว้
ที่มุมล่างขวาของจอ จะแจ้งเตือนว่า ถ้าจะดูต่อ ให้กด Enter ยืนยัน ประมาณว่า ถ้าคนดูหลับไปแล้ว จะได้ปิดทีวีให้ เพื่อประหยัดไฟ  [โย่ว]

• *
« ตอบกลับ #2375 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 02:15:51 pm »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ แต่ตอนนี้
1. PowerBuy ไม่มีของให้เปลี่ยน (จริงๆแล้วถ้ามีของเปลี่ยนผมเลิกงาน 16.30 ก็สามารถนำไปเปลี่ยนทันอยู่แล้ว หนองแค-รังสิต 45 นาที)
2. ปกติถ้าโหมดสแตนบายต้องมีไฟติดที่ใต้จอเพื่อให้ใช้รีโมทได้ แต่ของผมไม่มีไฟเลย นิ่งสนิทจริงๆ
    ****แต่ทางศูนย์ Pana ก็บริการดีนะครับโทรมาบอกความคืบหน้า >แต่ต้องดูต่อ 
    ****PowerBuy นิ่งสนิท น่าจะหาตัดของจากที่อื่นมาก่อนก็ได้ถ้าจะคิดจะบริการกันจริงๆ