ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2825999 ครั้ง)

ออฟไลน์ fish_dvd

• Full LED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2484 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 09:36:37 am »
ผมตัดสินใจp42ut กับxt จะซื้อวันเสาร์นี้ มันมีข้อแตกต่างกันเยอะมั้ย ราคาประมาณเท่าไร จากที่ดูthe power ใช้ส่วนลดแล้วเหลือ ประมาณ 24500 กับ 20500 ราคาประมาณนี้มั้ย ขอผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ส่วนใหญ่ดูทรูธรรมดา กับ hd ขอบคุณครับ
ถ้าระยะนั่งชม 2.5 เมตร ขี้นไปจัด 42XT50 ครับ
เพราะสังเกตความต่างจากหนัง HD ยาก
และ ดูฟรีทีวีชัดกว่า ประหยัดเงินไป 4,000 บาท  :)

ออฟไลน์ Yutthapong

• *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2485 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 11:41:53 am »
ขอบคุณครับระยะน่าจะประมาณ2.5ครับ แตกต่างแค่full HD อย่างเดียวหรอครับ. แล้วราคาประมาณนี้มั้ยครับ

ออฟไลน์ GooGig

• *
« ตอบกลับ #2486 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 12:31:41 pm »
รบกวนสอบถามครับ ใครพอจะทราบวิธีปรับความถี่เฮริท ของตัว 42XT50T บ้างครับ
ตอนนี้ต่อกล่อง True มันมาแค่ 50 Hz อยากปรับไป 100 รบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ spm2508

• *
« ตอบกลับ #2487 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 02:37:21 pm »
รบกวนชี้เป้า 65ST50 ราคาดีๆให้หน่อยครับ ต้นเดือนที่แล้วไปดู Homepro ลด 18% แต่ต้องใช้บัตร Homepro visa ผมไม่มีเลยตัดสินใจทำ เพิ่งได้บัตรเมื่อวานเอง ปรากฏว่า Pro ลด 18 % หมดไปก่อนผมได้บัตร1วัน เซ็งเป็ด อุตส่าห์ทำบัตรเพื่อซื้อตัวนี้ตัวเดียว

ออฟไลน์ milano

• *
« ตอบกลับ #2488 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 11:55:39 am »
50ST30 เล่นกับเครื่อง mede8er (MED500X firmware 4.0.5)  แล้วภาพมาเร็วกว่าเสียงไม่ทราบว่าจะแก้ยังไงเหรอครับ ต่อสาย hdmi เข้ากับทีวีแค่นั้นครับ เสียงdelayไปประมาณ 0.5 วินาทีได้  แต่ภาพจาก free tv, ps3 เสียงมาตรงนะครับ

ออฟไลน์ archyman

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2489 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 06:39:11 pm »
เสียงออกลำโพงชุดโฮม หรือลำโพงทีวีครับ
ปกติ ถ้าต่อผ่าน avr น่าจะมีตัวเลือก delay เสียงนะ
แต่ถ้าต่อตรงนี่ ไม่แน่ใจว่าในเครื่องเล่น
มีตัวเลือก delay ที่ว่าป่าวแฮะ

ออฟไลน์ milano

• *
« ตอบกลับ #2490 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 12:15:00 pm »
เสียงออกลำโพงชุดโฮม หรือลำโพงทีวีครับ
ปกติ ถ้าต่อผ่าน avr น่าจะมีตัวเลือก delay เสียงนะ
แต่ถ้าต่อตรงนี่ ไม่แน่ใจว่าในเครื่องเล่น
มีตัวเลือก delay ที่ว่าป่าวแฮะ

ต่อเข้า tv โดยตรงเลยครับ ก่อนหน้านี้ใช่ pana 42C10 ก็ไม่เห็นเป็นอะไร พอเปลี่ยนมาเป็น 50ST30 เสียงดีเลย์เลย >.<  mede8er ไม่มีให้เลือก delay เสียงด้วยอ่ะครับ  เลยไม่รู้จะไปแก้ที่จุดไหน

ออฟไลน์ Piyawat19

• ToMZa
« ตอบกลับ #2491 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 03:28:09 pm »
ผมใช้ 55st30 แล้วเปลี่ยนสายไฟเป็นนของ libero hd กับ Hdmi ไม่ได้รับอนุญาต-0 ครับ ภาพมันสว่างขึ้นจนแสบตา ไม่ทราบพอบอกวิธีเซท gamma ให้หน่อยได้ไหมครับ เซทพื้นฐานContrast Brightness ลดลงก็ยังแสบตานะครับ ขอความกรุณาบอกหน่อยครับ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #2492 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 11:34:14 am »
มันไม่น่าจะขนาดนั้นเลยนี่นะ -..- เปลี่ยนสายรึนี่
ลด contrast น่ะถูกแล้วครับ ลดจนมันไม่แสบน่ะแหละฮะ

ส่วนเสียงดีเลย์ ต่อตรงยังดีเลย์นี่ไม่รู้เหมือนกันฮะ ถ้าลองหลายๆเรื่องแล้วเป็นนี่แปลกมากเชียว
ลองไปปรับเสียง output ของเครื่องเล่น เป็น pcm หรือ lpcm ดูยังครับ เผื่อเป็น passthrough แล้วมันหนักทีวีไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2012, 11:34:48 am โดย archyman »

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #2493 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 09:02:36 pm »
มันไม่น่าจะขนาดนั้นเลยนี่นะ -..- เปลี่ยนสายรึนี่
ลด contrast น่ะถูกแล้วครับ ลดจนมันไม่แสบน่ะแหละฮะ

ส่วนเสียงดีเลย์ ต่อตรงยังดีเลย์นี่ไม่รู้เหมือนกันฮะ ถ้าลองหลายๆเรื่องแล้วเป็นนี่แปลกมากเชียว
ลองไปปรับเสียง output ของเครื่องเล่น เป็น pcm หรือ lpcm ดูยังครับ เผื่อเป็น passthrough แล้วมันหนักทีวีไป

ขนาดนั้นเลยครับ ผมใช้สายไฟของ Monter Power line ภาพดีขึ้นเลยครับ

« ตอบกลับ #2494 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 10:48:07 pm »
อั๊ยยย่ะ!!!
 [ช็อค]
ทั่น XTA คอนเฟิร์มงี้
สงสัยต้องเก็บตังค์อีกแว้ว555

ออฟไลน์ chedt

• *
« ตอบกลับ #2495 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 08:17:43 am »
สวัสดีครับ

มือใหม่ครับ ผมเพิ่งได้ gt50 มาเปิดดูหนังกับเพลง (BluRay Rip) จากคอมฯ ผ่านโปรแกรม ArcSoft TotalMedia ตอนนี้จะเรียกว่า run in ก็คงไม่ผิดนะครับเพราะพึ่งติดข้างฝาแล้วเปิดดูหนังก็เมื่อคืนนี่เอง

จะรบกวนสอบถามว่า noise ที่เกิดขึ้น ตอนนั่งดู Celine Dion A New Day... Live in Las Vegas สังเกตจากฉากหลังที่มืดทั้งหมดนะครับ ผมนั่งห่างประมาณ 1.50 ม. สายไฟก็ใช้ที่ติดมา ผมแยก breaker เป็นคนละลูก circuit ลูก กับพวกคอมฯ และ AV (ซึ่งตอนนี้ยังไม่มีครับ) เพราะผมเทียบกับจอคอมฯ 24 นิ้ว เนื่องจากดูบ่อยมากเลยสังเกตเห็น

อีกประเด็นนะครับ ภาพไม่เต็มทั้งสี่ด้าน คอมฯ ปล่อยสัญญาณแค่ 60 Hz เอง

มีคำแนะนำหรือเปล่าครับ คืนนี้จะนั่งดูเพื่อ burn อีกไปเรื่อยๆ สงสัยว่าจะตั้งเสียตังค์กับอะไรอีกบ้าง แต่จะบอกว่า gt50 ภาพเยี่ยมมากครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #2496 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 03:11:29 pm »
สวัสดีครับ

มือใหม่ครับ ผมเพิ่งได้ gt50 มาเปิดดูหนังกับเพลง (BluRay Rip) จากคอมฯ ผ่านโปรแกรม ArcSoft TotalMedia ตอนนี้จะเรียกว่า run in ก็คงไม่ผิดนะครับเพราะพึ่งติดข้างฝาแล้วเปิดดูหนังก็เมื่อคืนนี่เอง

จะรบกวนสอบถามว่า noise ที่เกิดขึ้น ตอนนั่งดู Celine Dion A New Day... Live in Las Vegas สังเกตจากฉากหลังที่มืดทั้งหมดนะครับ ผมนั่งห่างประมาณ 1.50 ม. สายไฟก็ใช้ที่ติดมา ผมแยก breaker เป็นคนละลูก circuit ลูก กับพวกคอมฯ และ AV (ซึ่งตอนนี้ยังไม่มีครับ) เพราะผมเทียบกับจอคอมฯ 24 นิ้ว เนื่องจากดูบ่อยมากเลยสังเกตเห็น

อีกประเด็นนะครับ ภาพไม่เต็มทั้งสี่ด้าน คอมฯ ปล่อยสัญญาณแค่ 60 Hz เอง

มีคำแนะนำหรือเปล่าครับ คืนนี้จะนั่งดูเพื่อ burn อีกไปเรื่อยๆ สงสัยว่าจะตั้งเสียตังค์กับอะไรอีกบ้าง แต่จะบอกว่า gt50 ภาพเยี่ยมมากครับ

ขอบคุณครับ

ฉากไหนมี Noise ให้ท่านกด Pause ที่เครื่องเล่นไว้ครับ ถ้า Noise หยุดด้วยนั้นคือเกลนของฟิลม์ครับ มาจากหนังครับ แต่ถ้าเต้นอยู่นั้นเป็น Noise ครับ

ออฟไลน์ GT1000

• *
« ตอบกลับ #2497 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 06:33:39 pm »
P42UT50  ต่อเน็ตโดยไม่ใช้สายแลน ทำแบบไหนได้บ้างครับ จะใช้ดูผ่านเว็บของทรูอ่ะครับ

[ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ chedt

• *
« ตอบกลับ #2498 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:38:02 pm »
ฉากไหนมี Noise ให้ท่านกด Pause ที่เครื่องเล่นไว้ครับ ถ้า Noise หยุดด้วยนั้นคือเกลนของฟิลม์ครับ มาจากหนังครับ แต่ถ้าเต้นอยู่นั้นเป็น Noise ครับ

ของคุณมากครับ noise ของแท้เลยครับ ไม่ใช่ grain แต่อย่างใด ไม่แน่ใจว่าจะกำจัดไปได้หรือเปล่าเพราะเห็นทุกเรื่อง ทุกฉากที่ออกมืดๆ

หรือว่าผมต้องรอให้ผ่านพ้นช่วงรันอินก่อนหรือเปล่าครับ

ของคุณครับ

หมายเหตุ มันมากไปเกินที่จะรับได้ครับ ถ้าไม่ชัดเจนแบบนี้ผมก็คงไม่เอามาพิจารณา โหมดภาพผมยังเป็น normal บางครั้งปรับเป็น THX Cinema ก็ยังเห็นอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2012, 08:21:01 am โดย chedt »

ออฟไลน์ audio

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #2499 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:56:57 pm »
ช่วงร้อย ชม. แรก ผมใช้ THX cinema ไปพลางๆ
พอพ้นจากนั้นก็หาค่า calibrate มาลองครับ
ในทู้นี้ ก็มีของคุณ XTA เอามาแชร์ในหน้าก่อนๆ

ที่แน่ๆ ปิด พวกแทรกเฟรม ทั้งหมด
ปิด over scan, เปิด pixel orbiter ครับ

อันนี้ ขอแชร์ภาพ VT กับการเล่นเกมครับ
ตัว play 3 เซทไว้ที่ RGB - limited, super white - on
(เพิ่งรู้เร็วๆนี้ ว่าถ้าเซท RGB เป็น full มันจะดำจม... แปลกดี)

ไม่ได้เข้ามาอ่าน บอด tv นานมากครับ  โอ้โห เพิ่งเห็น ภาพ จาก vt  มันสวยขนาดนี้เลยเหรอเนี้ย สุดๆครับ ยอมๆ pana vt 1จริงๆครับ แอบเห็นรูปสุดท้าย มีลำโพง bose 301 โผ่ล มาด้วย 5555+ :)

ออฟไลน์ phuwit

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2500 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 11:42:15 pm »
ไม่เคยใช้ PLASMA วันนี้เิพิ่งได้ 50UT50T มา ถูกใจมากเลย ขอร่วมวงด้วยคนครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #2501 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 08:31:24 am »

ของคุณมากครับ noise ของแท้เลยครับ ไม่ใช่ grain แต่อย่างใด ไม่แน่ใจว่าจะกำจัดไปได้หรือเปล่าเพราะเห็นทุกเรื่อง ทุกฉากที่ออกมืดๆ

หรือว่าผมต้องรอให้ผ่านพ้นช่วงรันอินก่อนหรือเปล่าครับ

ของคุณครับ

หมายเหตุ มันมากไปเกินที่จะรับได้ครับ ถ้าไม่ชัดเจนแบบนี้ผมก็คงไม่เอามาพิจารณา โหมดภาพผมยังเป็น normal บางครั้งปรับเป็น THX Cinema ก็ยังเห็นอยู่ครับ

ขอการตั้งค่าภาพครับ ใช้โหมดภาพอะไร Contrast Brightness เท่าไหร่