ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2837440 ครั้ง)

ออฟไลน์ nattapor

• Flat TV member
  • *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2502 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 10:26:43 am »
สวัสดีครับ

มือใหม่ครับ ผมเพิ่งได้ gt50 มาเปิดดูหนังกับเพลง (BluRay Rip) จากคอมฯ ผ่านโปรแกรม ArcSoft TotalMedia ตอนนี้จะเรียกว่า run in ก็คงไม่ผิดนะครับเพราะพึ่งติดข้างฝาแล้วเปิดดูหนังก็เมื่อคืนนี่เอง

จะรบกวนสอบถามว่า noise ที่เกิดขึ้น ตอนนั่งดู Celine Dion A New Day... Live in Las Vegas สังเกตจากฉากหลังที่มืดทั้งหมดนะครับ ผมนั่งห่างประมาณ 1.50 ม. สายไฟก็ใช้ที่ติดมา ผมแยก breaker เป็นคนละลูก circuit ลูก กับพวกคอมฯ และ AV (ซึ่งตอนนี้ยังไม่มีครับ) เพราะผมเทียบกับจอคอมฯ 24 นิ้ว เนื่องจากดูบ่อยมากเลยสังเกตเห็น

อีกประเด็นนะครับ ภาพไม่เต็มทั้งสี่ด้าน คอมฯ ปล่อยสัญญาณแค่ 60 Hz เอง

มีคำแนะนำหรือเปล่าครับ คืนนี้จะนั่งดูเพื่อ burn อีกไปเรื่อยๆ สงสัยว่าจะตั้งเสียตังค์กับอะไรอีกบ้าง แต่จะบอกว่า gt50 ภาพเยี่ยมมากครับ

ขอบคุณครับ

ภาพไม่เต็มทั้งสี่ด้าน ปรับที่คอมได้ครับแล้วแต่ การ์ดจอ ว่าใช้ของอะไร

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2503 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 10:53:00 am »
สนใจ 55vt50 มีร้านไหน ในกทม ราคาดีๆ ครับ พอดีเพื่อนผมสนใจกำลังย้าย คอนดโ แต่ไม่แน่ใจระยะนั่งดู แต่ผมว่าได้
แนะนำแหล่งซื้อทีครับ เงินผ่อนนะครับ

อีกตัวที่ดัไว้เป็นLED 55et5t อันนี้hoT HOT มากๆ 62000 บาท

[หื่น] [หื่น]
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ archyman

« ตอบกลับ #2504 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 11:03:39 am »
คุณ audio ตาดี 555 แต่ 301 ยังมิบังอาจฮะ อันนั้น 201 เอามาเสริมคู่หน้า อิอิ

เรื่อง dithering noise ผมถอยออกมาเมตรกว่าๆมันก็เห็นยากแล้วนะนี่
เท่าที่ผมสังเกต โหมด ดูภาพนิ่งของทีวี เห็นชัดสุด
แล้วถ้าใช้ professional ดูจะน้อยลงมาก(แต่ก็ยังเห็นในบางชั้นสี)
อย่างไรก็ตาม พอถอยมาดูเกินสองเมตรก็หมดสิทธิ์เห็นละ

ลองเอาค่ามาให้ทั่น XTA ดูละกันฮะ การปรับน่าจะช่วยได้มากพอสมควร
 [yes]

ออฟไลน์ Pnn

• *
« ตอบกลับ #2505 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 05:52:14 pm »
สวัสดีครับ

มือใหม่ครับ ผมเพิ่งได้ gt50 มาเปิดดูหนังกับเพลง (BluRay Rip) จากคอมฯ ผ่านโปรแกรม ArcSoft TotalMedia ตอนนี้จะเรียกว่า run in ก็คงไม่ผิดนะครับเพราะพึ่งติดข้างฝาแล้วเปิดดูหนังก็เมื่อคืนนี่เอง

จะรบกวนสอบถามว่า noise ที่เกิดขึ้น ตอนนั่งดู Celine Dion A New Day... Live in Las Vegas สังเกตจากฉากหลังที่มืดทั้งหมดนะครับ ผมนั่งห่างประมาณ 1.50 ม. สายไฟก็ใช้ที่ติดมา ผมแยก breaker เป็นคนละลูก circuit ลูก กับพวกคอมฯ และ AV (ซึ่งตอนนี้ยังไม่มีครับ) เพราะผมเทียบกับจอคอมฯ 24 นิ้ว เนื่องจากดูบ่อยมากเลยสังเกตเห็น

อีกประเด็นนะครับ ภาพไม่เต็มทั้งสี่ด้าน คอมฯ ปล่อยสัญญาณแค่ 60 Hz เอง

มีคำแนะนำหรือเปล่าครับ คืนนี้จะนั่งดูเพื่อ burn อีกไปเรื่อยๆ สงสัยว่าจะตั้งเสียตังค์กับอะไรอีกบ้าง แต่จะบอกว่า gt50 ภาพเยี่ยมมากครับ

ขอบคุณครับ
ขออนุญาตินะครับ ผมก้อ vt50 ตอนนี้ก้อ burn อย่างเดียวครับ วันละ 20 ชม. โดยใช้โปรแกรม burn ครับ
 แต่แอบดูหนังจาก BD เหมือนกัน จะบอกว่าภาพที่ได้ชอบมากที่สุดครับ  [หื่น]

ออฟไลน์ chedt

• *
« ตอบกลับ #2506 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 06:27:53 pm »
ขอการตั้งค่าภาพครับ ใช้โหมดภาพอะไร Contrast Brightness เท่าไหร่

โหมดภาพผมตอนนี้เลือกเป็น normal ครับ contrast 50, brightness 0 ครับ

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #2507 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 08:19:08 pm »
ภาพไม่เต็มทั้งสี่ด้าน ปรับที่คอมได้ครับแล้วแต่ การ์ดจอ ว่าใช้ของอะไร

ขอบคุณครับ การ์ดจอเป็นของ ATI ครับ จำรุ่นไม่ได้แล้วครับ รู้แค่ว่าไม่สนับสนุน HDMI1.4 ผมเลยทดสอบว่าฝรั่งหลอกหรือเปล่า ลองเล่น Bluray3D Demo ของ Pana ปรากฎว่าเล่นได้พักเดียว เสียงเริ่มกระตุก อือ อือ เชื่อแล้วครับ  :D

• *
« ตอบกลับ #2508 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 08:28:29 pm »
แต่แอบดูหนังจาก BD เหมือนกัน จะบอกว่าภาพที่ได้ชอบมากที่สุดครับ  [หื่น]

ผมรอไม่ไหว ถือว่า burn ไปด้วยละกันครับ ตอนแรกไม่คิดถึง content พวก 3D แต่พอให้มาแล้วก็ลองหา Demo มาดู ต้องเรียกแม่บ้านมาดูด้วยครับ ของเค้าแจ่มดีจริงๆ

หวังว่าพ้น 100 ชม.แล้ว noise จะลดลงหน่อยครับ  :)

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #2509 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 10:01:57 pm »
สนใจ 55vt50 มีร้านไหน ในกทม ราคาดีๆ ครับ พอดีเพื่อนผมสนใจกำลังย้าย คอนดโ แต่ไม่แน่ใจระยะนั่งดู แต่ผมว่าได้
แนะนำแหล่งซื้อทีครับ เงินผ่อนนะครับ

อีกตัวที่ดัไว้เป็นLED 55et5t อันนี้hoT HOT มากๆ 62000 บาท

สวัสดีครับ ท่าน pucca สบายดีนะครับไม่ได้เข้ามานานเลย ไม่ทราบว่า ท่าน pucca เห็น VT50 แล้วตัวนี้เข้าใกล้ KURO ขนาดไหนแล้วครับ หรือว่ายังห่างไกลอยู่ครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #2510 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 10:05:49 pm »
ขอการตั้งค่าภาพครับ ใช้โหมดภาพอะไร Contrast Brightness เท่าไหร่

โหมดภาพผมตอนนี้เลือกเป็น normal ครับ contrast 50, brightness 0 ครับ

ขอบคุณครับ

โหมดภาพ Dynamic กับ Normal 2 โหมดนี้จะดึง Contrast ขึ้นครับ แนะนำให้ใช้โหมด Professional 1/2 ครับ โหมดนี้ Noise แทบจะไม่มีเลยครับ

Plasma มี Noise นั้นเป็นปกตินะครับ เป็นทุกยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ [email protected]

• *
« ตอบกลับ #2511 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 10:54:07 am »
ผมใช่ th-p42x30t ครับ ต่อเข้าเคเบิ้ลท้องถิ่น แต่ช่องเคเบิ้ล มีเยอะกว่า 120 ช่อง
ผมตั้งค้นหายังไงครับ ถึงจะหาได้เกิน 120 (อธิบายเข้าใจมั้ยเนี้ย)

รบกวนหน่อยนะครับ

ไม่มีใครตอบเลยครับ

1. ดูผ่านสาย AV นะครับ ไม่ต้องจูนหาช่อง โดยเปลี่ยนช่องที่กล่องเคเบิล

2. ใช้สาย RF ให้ทีวีสแกนหาช่อง(Auto Tuning) สมมุติว่าได้เป็นช่อง 1 ของทีวีที่แสดงภาพจากเคเบิล
ก็เปลี่ยนช่องที่กล่องอีกเช่นกันครับไม่ว่ากล่องจะมีกี่ร้อยกี่พันช่อง ก็ดูผ่านช่อง 1

..

เคเบิ้ลท้องถิ่นไม่มี set top box ให้นะครับ เค้าจะส่งสัญญาณมากับ RF เลย 70 - 80 ช่องก็ส่งมาในสาย
เหมือนเราต่อเสาอากาศน่ะครับ

เคเบิ้ลท้องถิ่นของท่านผู้ถามผมก็เพิ่งเคยเจอครับ 120 ช่องอัพ เยอะโคตร
ไม่ทราบเหมือนกันครับว่า ทีวี สมัยนี้สามารถบันทึกช่องได้มากเท่าไหร่ แต่แค่ 120 ช่องคงได้นะครับ
เพราะเมื่อก่อนใช้จอแก้วยังได้ หลายร้อยช่องเลย  ไม่ได้ใช้เคเบิ้ลท้องถิ่นมาหลายปีแล้ว เลยไม่เคยลอง
จูนช่องทีวีเยอะขนาดนั้นครับ

อ้าว..เคเบิลท้องถิ่นไม่มีกล่องให้หรอกเหรอครับ ผมก็เพิ่งทราบเพราะไม่เคยใช้เลย

ถ้างั้นก็ต้องปล่อยให้ทีวีมันสแกนหาเอา
ได้เท่าไรก็คงเท่านั้นเราคงไปทำอะไรไม่ได้นอกจากก่อนซื้อทีวีก็ต้องถามคนขายก่อนว่าทีวีรุ่นนี้รองรับได้ทั้งหมดกี่ช่องกระมังครับ

ขอบคุณท่าน WeFreeFly มากนะครับ

..

ว่าไปตามที่เคยใช้และที่เคยเจอครับ คุณ JT

เป็นผมถ้าทีวีลิมิตได้ 100 ช่อง เคเบิ้ลท้องถิ่น 120 ช่องมันต้องมีช่องไม่น่าสนใจบ้างแหละครับ จูนข้ามๆ ช่องพวกนั้นไปครับ
ขนาดดาวเทียม ผมติดทั้ง thaicom C-band, Ku-band, Nss6, Intelsat 10, Vinasat1, measat3 รวมๆ กัน
หลายร้อยเฉพาะที่ดูได้นะครับ ยังดูไม่ถึงร้อยเลยครับ

แหะๆ ปัญหาคือช่องส่วนใหญ่ไม่น่าสนใจ และสแกนข้ามไป แต่ทีวีมันหาได้แค่ 120 ย่านความถี่เท่านั้น แต่บันทึกช่องได้แค่ 100 ช่อง
ผมสแกนหาจนเต็ม 120 ย่านความถี่แล้วยังเหลือช่องที่ยังหาไม่เจออีก เราสามารถสแกนไปมากกว่านั้นได้มั้นครับ

รบกวนหน่อยนะครับ และขอบคุณทุกท่านนะครับที่เข้ามาให้ความรู้ :)

ออฟไลน์ WeFreeFly

• *
« ตอบกลับ #2512 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 11:42:21 am »
ผมใช่ th-p42x30t ครับ ต่อเข้าเคเบิ้ลท้องถิ่น แต่ช่องเคเบิ้ล มีเยอะกว่า 120 ช่อง
ผมตั้งค้นหายังไงครับ ถึงจะหาได้เกิน 120 (อธิบายเข้าใจมั้ยเนี้ย)

รบกวนหน่อยนะครับ

ไม่มีใครตอบเลยครับ

1. ดูผ่านสาย AV นะครับ ไม่ต้องจูนหาช่อง โดยเปลี่ยนช่องที่กล่องเคเบิล

2. ใช้สาย RF ให้ทีวีสแกนหาช่อง(Auto Tuning) สมมุติว่าได้เป็นช่อง 1 ของทีวีที่แสดงภาพจากเคเบิล
ก็เปลี่ยนช่องที่กล่องอีกเช่นกันครับไม่ว่ากล่องจะมีกี่ร้อยกี่พันช่อง ก็ดูผ่านช่อง 1

..

เคเบิ้ลท้องถิ่นไม่มี set top box ให้นะครับ เค้าจะส่งสัญญาณมากับ RF เลย 70 - 80 ช่องก็ส่งมาในสาย
เหมือนเราต่อเสาอากาศน่ะครับ

เคเบิ้ลท้องถิ่นของท่านผู้ถามผมก็เพิ่งเคยเจอครับ 120 ช่องอัพ เยอะโคตร
ไม่ทราบเหมือนกันครับว่า ทีวี สมัยนี้สามารถบันทึกช่องได้มากเท่าไหร่ แต่แค่ 120 ช่องคงได้นะครับ
เพราะเมื่อก่อนใช้จอแก้วยังได้ หลายร้อยช่องเลย  ไม่ได้ใช้เคเบิ้ลท้องถิ่นมาหลายปีแล้ว เลยไม่เคยลอง
จูนช่องทีวีเยอะขนาดนั้นครับ

อ้าว..เคเบิลท้องถิ่นไม่มีกล่องให้หรอกเหรอครับ ผมก็เพิ่งทราบเพราะไม่เคยใช้เลย

ถ้างั้นก็ต้องปล่อยให้ทีวีมันสแกนหาเอา
ได้เท่าไรก็คงเท่านั้นเราคงไปทำอะไรไม่ได้นอกจากก่อนซื้อทีวีก็ต้องถามคนขายก่อนว่าทีวีรุ่นนี้รองรับได้ทั้งหมดกี่ช่องกระมังครับ

ขอบคุณท่าน WeFreeFly มากนะครับ

..

ว่าไปตามที่เคยใช้และที่เคยเจอครับ คุณ JT

เป็นผมถ้าทีวีลิมิตได้ 100 ช่อง เคเบิ้ลท้องถิ่น 120 ช่องมันต้องมีช่องไม่น่าสนใจบ้างแหละครับ จูนข้ามๆ ช่องพวกนั้นไปครับ
ขนาดดาวเทียม ผมติดทั้ง thaicom C-band, Ku-band, Nss6, Intelsat 10, Vinasat1, measat3 รวมๆ กัน
หลายร้อยเฉพาะที่ดูได้นะครับ ยังดูไม่ถึงร้อยเลยครับ

แหะๆ ปัญหาคือช่องส่วนใหญ่ไม่น่าสนใจ และสแกนข้ามไป แต่ทีวีมันหาได้แค่ 120 ย่านความถี่เท่านั้น แต่บันทึกช่องได้แค่ 100 ช่อง
ผมสแกนหาจนเต็ม 120 ย่านความถี่แล้วยังเหลือช่องที่ยังหาไม่เจออีก เราสามารถสแกนไปมากกว่านั้นได้มั้นครับ

รบกวนหน่อยนะครับ และขอบคุณทุกท่านนะครับที่เข้ามาให้ความรู้ :)

ช่อง RF ผมยังซิงอยู่เลยครับ ต้องหาเพื่อนที่ใช้เคเบิ้ลท้องถิ่นด้วยกันมาแชร์ แล้วล่ะครับ ลอง search แบบ manual ดูหรือยังครับ

ออฟไลน์ Piyawat19

• ToMZa
« ตอบกลับ #2513 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 08:10:57 pm »
panasonic 55st30 นี้สามารถปรับลดความสว่างของเม็ดพิคเซลได้หรือเปล่าครับ ถ้าได้เข้าไปปรับตรงไหนหรอครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ puccainbkk

« ตอบกลับ #2514 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 09:23:27 pm »
คือผมเองยังไม่ได้เล่น ตัวนี้รุ่นนี้เลยครับ
แต่ที่เห็นแต่65 ถือว่าประทับใจผมมาก ครับ แต่สีมันออกทึบยังเหมือนเดิมกะรุ่นก่อน30 ผมไม่เห็นflicker ครับ แต่ผม ไม่ค่อยชอบภาพโดยรวมมันขาดๆ พลังความยังไงบอกไม่ถูก motion ผมว่าดูดีกว่าเจ้า600ใน series เก่าอันนั้นผมรับไมไ่ด้เหมือนดูvt20 อยากจะลุกไปปิด ไอ้ที่บอกsmoothie อะไรนี่ดูแล้วรำคาญจะตาย ยิ่งดูจาก 480p แล้ว up ตือ พอดีช่วงนี้ดู 65vt20บ่อย ผมว่า การทำภาพ ยังดูแปลกแต่ ตัวใหม่vt50 ถือว่าไม่ตลกๆ แต่ก็ยังดูแปลกตาครับ
ผมเอง็ไม่เข้าใจ
แต่เพื่อนชอบet5 และvt50 ผมรอดู Hx950 ครับ และกำลังยุให้รอ ซื้อ โดยเลือจาก

vt50 vs Hx855 vs H925 vs HX950
เพราะ ss lg toshiba  ไปดูมาแล้วสอบตกในสายตาเพื่อนผม อันนี้แล้วแต่คนชอบว่าไม่ได้ และงบครับ

แต่เดินหนาไม่เห็นร้านไหนมี 55vt50 ขายนิครับของขาดหรือไง ผมว่าราคาสูงนะครับ และชักเบื่อแว่นactive หนักรำคราญสุดๆ
ไม่แน่ผมอาจจะยุให้เพื่อนสนิทลง พานาตัวทอปที่นี่ผมจะได้เล่นvt50 ถึงตอนนั้นคงได้รู้กัน ครับ
แต่ผมเห็นเพื่อนเทมาทางโซนี่ซะงั้น  [เปล่า] [เปล่า]

[quote author่เห็นอาการ=XTA link=topic=924.msg295235#msg295235 date=1346252517]

สวัสดีครับ ท่าน pucca สบายดีนะครับไม่ได้เข้ามานานเลย ไม่ทราบว่า ท่าน pucca เห็น VT50 แล้วตัวนี้เข้าใกล้ KURO ขนาดไหนแล้วครับ หรือว่ายังห่างไกลอยู่ครับ  [ปลื่ม]
[/quote]

=v[vd;jk
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

• *
« ตอบกลับ #2515 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 07:41:57 am »

โหมดภาพ Dynamic กับ Normal 2 โหมดนี้จะดึง Contrast ขึ้นครับ แนะนำให้ใช้โหมด Professional 1/2 ครับ โหมดนี้ Noise แทบจะไม่มีเลยครับ

Plasma มี Noise นั้นเป็นปกตินะครับ เป็นทุกยี่ห้อครับ

ขอบคุณครับ gt50 ไม่มี mode professional ครับ ผมเลยปรับเป็น cinema thx ไว้ก่อน รอให้พ้น run in ไปแล้วมาดูกันอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #2516 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 08:31:51 am »

ขอบคุณครับ gt50 ไม่มี mode professional ครับ ผมเลยปรับเป็น cinema thx ไว้ก่อน รอให้พ้น run in ไปแล้วมาดูกันอีกครั้งครับ

ไปเปิด Isf ในการตั้งค่ารึยังครับ ต้องเปิดโหมด Isf ก่อนนะครับ Pro1/2 ถึงจะออก

• *
« ตอบกลับ #2517 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 12:08:52 pm »
ไปเปิด Isf ในการตั้งค่ารึยังครับ ต้องเปิดโหมด Isf ก่อนนะครับ Pro1/2 ถึงจะออก

ขอบคุณครับ ต้องไปหาก่อนว่า isf อยู่ตรงไหน

เจอ isf แล้วครับใน advance ปรับแล้วรู้สึกว่าจะดีขึ้นตอนนี้เลยใช้โหมดนี้ดูไปก่อน เมือคืนดู natural born to kill ทดสอบไปหนึ่งรอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2012, 11:24:49 am โดย chedt »

ออฟไลน์ apinomon

• *
« ตอบกลับ #2518 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 10:23:03 am »
Panasonic 32" L32X30T ราคาถูกมีขายที่ไหนบ้างครับ

ถามที่แสงชัยอิเล็กทรอนิกส์ กับ ป่านรามอินทรา ก็ไม่มีของ

ใครทราบรบกวนช่วยแจ้งด้วยครับ

ขอบคุณมาก [ปลื่ม]

ออฟไลน์ pk1995

• *
« ตอบกลับ #2519 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 04:35:43 pm »
ขอ 50XT ด้วยครับ    [ปลื่ม]