ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2825496 ครั้ง)

ออฟไลน์ fish_dvd

• Full LED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2844 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 09:31:38 am »
เพื่อน ๆ พี่ ๆ ทุกท่านครับ ข่าวหน้าเว็บแจ้งว่า พานาโซนิค จะเลิกผลิตจอพลาสม่าในปี 2014    [ช็อค] ทำไมมันเร็วเกินคาดมาก ทั้งที่ปีนี้เพิ่งออก
ซีรีส์ใหม่ กำลังจะซื้อพอดี หวังว่าจะมีอะไหล่ซัพพอร์ทซัก 5 ปี ต่อจากนี้นะ  หรือจะเบนเข็มไป LED ดีไหมเนี่ย   [โขกโต๊ะ]  [โขก]  [ร้องไห้]   [เศร้า]

เว็บอะไรล่ะครับ ช่วยโพสลิงค์ให้ดูนิดนึง

..

เวบฯ lcdtvthailand นี่ละครับท่าน JT
http://www.lcdtvthailand.com/news/detail.asp?param_id=1550

แฟนๆ Plasma อย่ารอช้ารีบไปสอยด่วน
สาเหตุที่เลิกเพราะขาดทุน ไม่ใช้ว่าคุณภาพสินค้าไม่ดี
ถ้าเน้นดูหนัง ผมว่าเทคฯ ใหม่อย่าง oled ก็ยังสู้ Plasma ไม่ได้ครับ  :)

ออฟไลน์ JT

Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2845 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 10:59:33 am »
เพื่อน ๆ พี่ ๆ ทุกท่านครับ ข่าวหน้าเว็บแจ้งว่า พานาโซนิค จะเลิกผลิตจอพลาสม่าในปี 2014    [ช็อค] ทำไมมันเร็วเกินคาดมาก ทั้งที่ปีนี้เพิ่งออก
ซีรีส์ใหม่ กำลังจะซื้อพอดี หวังว่าจะมีอะไหล่ซัพพอร์ทซัก 5 ปี ต่อจากนี้นะ  หรือจะเบนเข็มไป LED ดีไหมเนี่ย   [โขกโต๊ะ]  [โขก]  [ร้องไห้]   [เศร้า]

เว็บอะไรล่ะครับ ช่วยโพสลิงค์ให้ดูนิดนึง

..

เวบฯ lcdtvthailand นี่ละครับท่าน JT
http://www.lcdtvthailand.com/news/detail.asp?param_id=1550

แฟนๆ Plasma อย่ารอช้ารีบไปสอยด่วน
สาเหตุที่เลิกเพราะขาดทุน ไม่ใช้ว่าคุณภาพสินค้าไม่ดี
ถ้าเน้นดูหนัง ผมว่าเทคฯ ใหม่อย่าง oled ก็ยังสู้ Plasma ไม่ได้ครับ  :)

ขอบคุณท่าน fish_dvd นะครับ ผมตามไปดูข่าวนี้แล้ว

http://www.engadget.com/2013/03/17/nikkei-panasonic-may-end-plasma-hdtv-production-soon/

ในเนื้อข่าว เขายังอ้างถึงการเลิกผลิต Plasma มาตั้งแต่ปี 2009 โดยอิงกับข่าว Pioneer เลิกทำ Plasma

"Does the death of KURO signal the end of the plasma?"

By Darren Murph posted Feb 26th, 2009

http://www.engadget.com/2009/02/26/does-the-death-of-kuro-signal-the-end-of-the-plasma/

ต่อมาอีกสี่ปีก็ยังผลิตอยู่ เราลองมาดูกันต่อไปว่า"ข่าวลือ"เที่ยวนี้ จะยังยืดชีวิต Plasma ไปได้อีกกี่ปี

ที่ผมบอกว่า "ข่าวลือ" เพราะจากเนื้อข่าวดังนี้ครับ

"The Nikkei is reporting that Panasonic may stop using the technology in fiscal 2014. Without citing sources"

หมายถึง ไม่ได้อ้างแหล่งข่าว

"A Panasonic spokesperson tells Reuters that the company has not made any decisions on the future of its TV business yet"

โฆษกของพานาฯ บอกกับรอยเตอร์ว่ายังไม่ได้มีการตัดสินใจใดๆเลย

ตบท้ายในเนื้อข่าวล่าสุดว่า

"We'll find out how much of this turns out to be true in the coming months, but for now we'll just appreciate the company's latest round of Viera plasmas.

ซึ่งหมายถึง เรา(คนเขียนข่าว)..จะรอดูว่าข่าวนี้จักเป็นจริงเพียงใด แต่ในขณะนี้เราประทับใจ Panasonic Plasma รุ่นใหม่ล่าสุดนี้อิ๊บอ๋าย

..
"

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #2846 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 12:45:14 pm »
อีกชิ้นนึงคล้ายๆกัน ที่เว็บนี้(lcdtvthailand)ไปเอาข่าวมา

http://www.pocket-lint.com/news/50437/death-plasma-panasonic-pulling-out

เนื้อหาใจความก็ราวๆชิ้นข้างบนนั่นแหละครับ ทางพานาฯบอกกับทางหนังสือพิมพ์(Nikkei)ว่า เรามีทางเลือกเยอะแยะที่จะจัดการเกี่ยวกับกิจการในส่วนของ TV แต่ยังไม่เคยมีการตัดสินใจใดๆลงไปเลย

ตบท้ายข่าวด้วย Panasonic plasma รุ่นล่าสุดได้ใส่ DNA ของ Pioneer's award-winning Kuro TVs (ที่ทาง Panasonic ไปเทคโอเวอร์มา) ลงไปด้วย

ส่วนคอมเมนท์ต่างๆที่มีต่อข่าวทั้งสองชิ้น ออกไปในทำนอง "เฮ้ยย..ได้ไง ม่ายอาว LED กรูจาเอา Plasma แล้วต้อง Panasonic ด้วยนะโว้ยย เพราะ..บลา ๆ ๆ ๆ"

..

ออฟไลน์ pgscc

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2847 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 09:36:00 pm »
ใช้กล่อง dtv Hd  กับ 50xt
set 1080 i or p 50h or 60h
setแบบไหนดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ noom9888

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2848 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 10:29:14 am »
ใช้กล่อง dtv Hd  กับ 50xt
set 1080 i or p 50h or 60h
setแบบไหนดีที่สุดครับ

ผมใช้กล่อง IPM HD Pro กับ 50XT  ผมตั้งภาพออกจากกล่อง 1080i 50Hz เพราะระบบออกอากาศมันเป็นแบบนั้น-ให้ภาพดีสุดครับ แต่ทีวีมันจะปรับภาพเองเป็น 1080p 60Hz ครับ

ออฟไลน์ pgscc

• *
« ตอบกลับ #2849 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 11:01:59 am »
ถ้าตั้ง 1080p 60Hz ที่กล่อง สังเกตว่า ตัวหนังสือวิ่ง
ด้านล่างจะกะตุก แต่ดูภาพไม่ต่างกัน
เลยกับมาที่ 1080i 50 Hz

ออฟไลน์ birdhnun

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2850 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 11:16:44 am »
ตัว50xtนี่ใครใช้เล่นต่อps3มั่งครับอยากรู้ภาพสวยไหมครับกำลังตัดสินใจซื้ออยู่ครับรบกวนทีนะครับ แล้ว3Dมันดูแล้วดีไหมกำลังชั่งใจอยู่ครับ

ออฟไลน์ fish_dvd

« ตอบกลับ #2851 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 07:53:46 am »
ตัว50xtนี่ใครใช้เล่นต่อps3มั่งครับอยากรู้ภาพสวยไหมครับกำลังตัดสินใจซื้ออยู่ครับรบกวนทีนะครับ แล้ว3Dมันดูแล้วดีไหมกำลังชั่งใจอยู่ครับ

เคยใช้ Plasma Pana ต่อ PS3 ภาพสวยครับ
ใช้ Plasma เล่นก็ดีครับไม่เจอปัญญหา Input Lag ด้วย  [หื่น]

ออฟไลน์ Puy_noon

• *
« ตอบกลับ #2852 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 02:06:16 pm »
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามพี่ๆหน่อยนะคะ เพิ่งซื้อพลาสม่าเป็นเครื่องแรก p42xt50 ปกติดู29นิ้ว :D

ได้ปุ๊บเลยลองเช็คชั่วโมงการใช้งาน อ่านข้อมูลในเว็บนี้พอสมควรคิดว่าตัวเองทำได้แน่ๆ  ::) ผลปรากฎว่าทำไม่ได้ค่าา

ลองตามขั้นตอนทุกอย่าง จนเข้าไปใน service mode แล้ว..แต่ทำไม่เป็น พยายามอยู่หลายครั้ง กด1and กด3 ก็หลายครั้ง
แต่ก็เจออะไรก้อไม่รู้ เลยกดออกซะ ไม่รู้ระบบจะรวนรึป่าวคะ

หลังจากนั้น พอเปลี่ยนช่องมันขึ้นคุณสมบัติช่องมาหมด (ก่อนหน้านั้นขึ้นแค่เลขช่อง ) ระบบเสียงไม่ได้ตั้งไว้ก็ขึ้นมา

อยากเอาออก แต่ก็ทำไม่เป็น อ่านคู่มือก็ไม่เจอ เดาว่าเราอาจไปตั้งไว้ใน service mode แน่เลย มันถึงขึ้น หาอ่านโพสย้อนหลัง เก่า ๆ ไม่เห็นเจอ

เลยรีเซ็ตใหม่ซะเลย (เดาเอาเองค่ะ  :D) กลับสู่สภาพเริ่มตัน แต่ก็ยังไม่หาย

แถมต้องตั้งค่าใหม่  ช่องหาย (ยังใช้เสาก้างปลาไปก่อนค่ะ) จูนใหม่ 3579 ติด ปกติ

แต่ไทยพีบีเอสไม่ติด เลยจูนเฉพาะช่องเดียว พอติดแต่ไม่ชัด(ก่อนหน้านั้นชัดแจ๋ว) พอภาพ สั่นๆ เลื่อน พอช่องว่างเห็นสีดำมีเส้นขาวแนวขวางขึ้น(ไม่รูัั้้ผิดปกติรึป่าวคะ) 

มีหนังจีนมาเสียงจีน พอการ์ตูนมาเสียงอังกฤษ พอข่าวมาเสีงภาษาไทยปกติ

รายการของไทยก็เสียงไทยค่ะ งงเลยค่ะที่นี่ ไปต่อไม่เป็นเลย ไม่รู้จะเปลี่ยนยังไง แต่ถ้าติดจานมันจะเป็นปกติมั๊ยคะ (กำลังจะติด)

รบกวนหน่อยนะคะ อาจอ่านแล้วงงๆนิสนึง หนูยัง งง เองเลยค่ะ 55 คือไม่รู้จะอธิบายยังไง [โขก]

กลุ้มมากก โดนท่านแม่บ่น เล่นจนได้เรื่องเลยนะ เพิ่งซื้อได้ไม่ถึงสองอาทิตย์เลยค่ะ

ขอถามอีกนิดนะคะ คือเปิดไว้ ประมาณ 5ชั้วโมงลองไปจับด้านบนทีวีดูร้อนมากกกกเลยค่ะ คือเป็นอาการปกติของพลาสม่าใช่มั้ยคะ 

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ ChocoTrio

• *
« ตอบกลับ #2853 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 02:53:26 pm »
ผมมี 50GT50

ตอนนี้ดูโหมด Thx Bright Room สลับกับ Thx Cinema

อยากจะถามว่า ถ้าเอาทีวีไป Calibrate ภาพจะดีขึ้นในระดับไหนครับ

เนื่องจากทำเองไม่เป็น ถ้าต้องจ้างเค้าทำเนี่ยคุ้มมั้ยครับ

ออฟไลน์ n_n

• *
« ตอบกลับ #2854 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 10:54:02 am »
รายงานตัวครับ เพิ่งได้ 50ST50T มา  [yes]  แจ่มมาก แต่เล่นกระเป๋าแบนและเบาไปเลย  [ปาดเหงื่อ]
ขอบคุณที่บอร์ดนี้มากนะครับ เกือบไป SS UA55ES6220 ละ
เคยเล่นแต่ LCD ตอนแรกอยากไป LED แต่มาเจอบอร์ดนี้ก่อน เห็นว่า PLASMA กันเยอะ โน้นนี่นั่น
ตอนแรกก็ยังลังเล เอาดี ไม่เอาดี ไปดูที่ร้านมาแล้วก็ยังคิดในใจว่า..... LED มันสดกว่านา ( ไม่มี IR, Burn ด้วย )
แต่เห็นคนบอกกันว่าดีๆ กันเยอะ เลยลองดู ไหนๆ ก็ไหนๆ ไม่เคยเล่น PLASMA ลองดูหน่อย แล้วก็ไม่ผิดหวังจริงๆ
เมื่อคืนได้มาปุ๊บ กดดูไป 5 ชั่วโมงเลย ดูที่ 2.0-2.5 m เต็มตา เต็มอารมณ์ ไม่ปวดตาสักนิด ปิดไฟดู ไม่แสบตาด้วย
สีสันธรรมชาติ ภาพสวย อิ่ม ดำ เพิ่งเข้าใจว่ามันเป็นยังไงก็คราวนี้แหละ ตอนแรกไม่คิดว่าจะชอบขนาดนี้นะ
เพราะตอนไปดูที่ร้านก็ไม่ได้ติดใจอะไรมากมาย ก็แค่เห็นว่าภาพมันเนียนๆ แล้วก็ลื่นไหลดี สีสันก็งั้นๆ
พอมาถึงที่ห้อง วางตาไม่ลงจริงๆ  แต่ยังจูนๆ อยู่นะครับ เพราะยังงงๆ กับมันอยู่

ปัญหาที่ผมยังมีกับมันอยู่ คือ
- กลัวเรื่อง IR, Burn นี่แหละ พยายามเปิดสลับไปมา ในช่วง Run in นี่แหละ เอาให้เต็มที่
- เรื่องภาพกระตุกเป็นบางจังหวะ ช่วงที่ PAN กล้องยาวๆ เข้าใจว่า เป็นที่การ Refresh rate ภาพยังไม่ match กัน
ใช้เครื่อง Mede8er 500x2 อยู่ เห็นสัญญาณออกแล้วปวดก้านสมอง 24Hz, 50Hz, 60Hz เดี๋ยว 1080i, 1080p
พอทราบว่าทฤษฏีมันคืออะไร แต่ของจริงไม่เคยเล่น LCD (6 ปีแล้ว) ของเก่าไม่ต้องแคร์ เพราะยังไงก็กระตุก เจออันนี้ มึนๆ กันไป  [ช็อค]
- ต่อ Computer แล้วออก Full HD ไม่ได้ เข้าใจว่าไม่ Support กับ D-Sub ต้องต่อกับ HDMI เท่านั้น
แต่ก็ยังเสียวๆ ว่า ต่อ HDMI แล้วมันจะ Crop จอหรือเปล่า เพราะเคยต่อ HDMI กับ LCD  เครื่องเก่าเป็น HD Ready
หน้าจอโดน Crop ไปเลย เดี๋ยวได้ผลยังไงจะมาแจ้งอีกที

ถ้ามีใครแนะนำการตั้งค่าเครื่อง และวิธีการใช้เครื่องได้ ช่วยแนะนำด้วยครับ เพราะเป็นมือใหม่ Plasma จริงๆ  [โย่ว]

ออฟไลน์ archyman

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2855 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 01:39:44 pm »
ไปหา ใน advance ปิด overscan ครับ มันจะไม่ตกขอบ
ส่วนเรื่อง hz ผมเลือกหมดอะ มันจะได้ออกตามต้นฉบับ

ออฟไลน์ fox891

• *
« ตอบกลับ #2856 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 05:08:44 pm »
สวัสดีครับ วันนี้ผมไปจัดมาแล้วครับ 50ST50 กล่องเยินไปหน่อย  ผมบอกจะเปลี่ยนเอาที่กล่องดี ๆ หน่อย ร้านบอกตัวนี้ ตัวสุดท้าย หวังว่าจะเป็นเรื่องจริง
ไม่ใช่กลวิธีของร้าน  แต่ลองเช็คชั่วโมง เช็ค dead, bright, test usb port ก็ ok ครับ  แต่ลืม test 3d  พรุ่งนี้จอมาส่ง  คงได้แค่ลองแปลง 2d เป็น 3d
เพราะยังไม่มี hd player  เดี๋ยวต้องรีบไปจัด HD player 3d มาลองดูซะแล้วครับ 

วันนี้ผม test จอ  ผมจะเซ็ต pixel orbiter หรือการเคลื่อนที่ของพิกเซล ให้พี่ที่ร้านดูให้ ก็ไม่มีเมนูนี้ครับ ตอนนั้นเป็นเมนูภาษาไทย ผมละงงเลย  [งง]  [ปาดเหงื่อ]
เลยลองให้พี่เขา เปลี่ยนเป็นเมนูอังกฤษดู  ก็ปรากฎว่ามีครับ   [โย่ว]  มันจะเป็นแบบนี้หรือครับ  ผมแปลกใจมาก  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ n_n

• *
« ตอบกลับ #2857 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 09:53:20 am »
หลังจากงมๆ สักพัก ก็มีคำตอบสำหรับปัญหาเก่าบ้างแล้ว สำหรับ Pana ST50 นะครับ

- เรื่องที่ต่อ Computer แล้ว จอไม่แสดงผลเป็น Full HD สรุปคือ ต้องใช้สาย HDMI อย่างเดียว
ใช้สาย D-Sub ไม่ได้ครับ แล้วพอต่อสาย HDMI แล้ว ก็จะได้ภาพมาครบอย่างที่ต้องการ
แต่จะเบลอๆ หน่อย โดยเฉพาะตัวอักษรจะไม่ชัดเจนอย่างแรง ก็ลองปรับดูในเรื่องของ
Picture > Advance Setting > Intelligent Frame Creation ให้เป็น Min
ภาพอักษรก็จะดู OK ขึ้นหน่อย ใช้ดู Youtube แบบ 1080p 60Hz ใช้ได้เลย
(อันนี้ Setting สัญญาณภาพเข้าจาก Computer)
ส่วนเรื่องเสียงนี่ผมไม่ทราบนะครับว่าเอาเข้ายังไง เพราะผมต่อเข้า AVR แทน

- โดยส่วนตัวเข้าใจว่าจอของ ST50 น่าจะแม่นยำนะครับ โดยไม่ว่า Source จะเข้ามาแบบไหน
มันก็สามารถเปิดได้ตามต้นฉบับที่ส่งเข้ามา สิ่งทีมีผลกระทบกับภาพ (effect) ที่มีเท่าที่ผมรู้ตอนนี้ คือ
P-NR กับ Intelligent Frame Creation เช่น จาก HD Player ส่งเข้ามา 1080p 60Hz
ถ้าเราตั้ง Frame Creation เป็น Off และ P-NR เป็น Off ก็จะได้ภาพที่มาจาก HD Player เพียวๆ เลย
ไม่มีการปรับแต่งเฟรมเพิ่มเติม ถ้า HD Player เรามีข้อมูลที่ดี ภาพออกมามันก็ดี แต่ถ้าข้อมูลภาพ
ที่เรามีมันไม่ดี HD Player ก็อาจจะปรับให้ได้แค่ระดับเดียว มาที่จอก็จะเห็นมันกระตุกอยู่ดี

ส่วนตัวตอนนี้คือ เล่นภาพแล้วยังมีกระตุกบ้างเป็นบางเรื่อง บางจังหวะ ซึ่งเข้าใจว่า
น่าจะเป็นที่ file ข้อมูลที่ผมมี มันอาจจะยังไม่เทพพอ (ยังไม่กล้าโทษจอ เพราะยังปรับไม่ค่อยเป็น)
เวลาดูหนัง จะปรับ

Frame Creation : Mid
P-NR : Min

หลายๆ เรื่องก็ผ่านได้ด้วยดี อาการกระตุกน้อยลงอย่างเห็นได้ชัด โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ถ้าเรื่องนั้น
support 1080p 24Hz ด้วยแล้ว จะนิ่งมากๆ (ส่วนใหญ่จะมาเป็น 1080p 60Hz กัน)
จริงๆ ดูจากตัวเลข เหมือน 60Hz น่าจะนิ่งกว่า 24Hz นะ แต่ดันเป็นว่า 24Hz นิ่งกว่าซะงั้น
แต่บางเรื่องก็มีกระตุกเป็นระยะๆ แต่คำว่าเป็นระยะๆ ที่ว่า คือ 4 - 6 วิ มีเสี้ยววินาทีนึง
ระดับแบบว่า ถ้าเป็น LCD เครื่องเก่า สะดุดแบบนี้ผมเรียกว่า ธรรมดา แต่อันนี้มันจอ Plasma
มันมาเนียนๆๆๆ แล้วสะดุด มันเลยเห็นมากกว่าเครื่อง LCD เครื่องเก่า เท่านั้นเอง
แต่รู้สึกว่า ถ้า Source มาไม่เทพมาก ( file ไม่ดีไม่ต้องพูดถึง ) เวลาเพิ่ม Fuction
เกี่ยวกับ Frame กับ NR เข้าไป จะทำให้ภาพดีขึ้นบางช่วงเท่านั้น แล้วก็จะมีกระตุกๆ เป็นพักๆ

ผมยังหาอยู่ว่า ตกลงมันเป็นที่ HD Player ผมช้า หรือว่าเป็นที่จอมันคิด Frame ให้ไม่ทัน
แต่ HD Player ผมก็ไม่น่าช้า Med 500x2 (เดี๋ยวจะลองไปอัพ FW ก่อน)
ส่วนจอนี่แล้วใหญ่ ไม่น่าเป็นไปได้ที่จะคิดไม่ทัน (แต่อาจเกี่ยวกับบาง Function ที่ต้องปรับแค่นั้นเอง)
ก็ยังหาสาเหตุ และหาทางปรับอยู่นะครับ ใครมีคำตอบรบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
 [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ]

ออฟไลน์ iampz

• *
« ตอบกลับ #2858 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 01:25:39 pm »
ฝากตัวด้วยอีกคนนะคับ.....เพิ่งได้ TH-P50XT50T มาคับ.....เผื่อมีข้อสงสัยยังไง.....แนะนำด้วนะคับ....ขอบคุณมากๆๆๆ

• *
« ตอบกลับ #2859 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 10:49:50 am »
ผมก็มือใหม่นะครับ  คุณ Puy_noon  ถามศูนย์บริการหรือยังครับ  ลองให้ช่างเข้ามาดูให้น่า จะแก้ปัญหาได้นะครับ  ส่วนเรื่องร้อนก็คงร้อนนะครับ  แต่ไม่แน่ใจว่าแต่ละรุ่นความร้อนจะเท่ากันไหม  เพราะผมเคยดูด้านหลัง  แต่ละรุ่นมันไม่เหมือนกัน ประมาณว่ารุ่นนี้ ฝาหลังมันจะอ้วน ๆ  แต่ที่สำคัญทีวีควรวางห่างผนัง ซัก 30 ซม. ครับ 

• *
« ตอบกลับ #2860 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 10:50:49 am »
ขอบคุณ คุณ n_n สำหรับข้อมูลที่แบ่งปันครับ  มีประโยชน์มากเลยครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ ไม่มีที่มา

• *
« ตอบกลับ #2861 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 01:06:07 pm »
ได้ 50st50t มาซักอาทิตย์นึงแล้วครับ ตอนซื้อเค้าแถม dvd home theater มาด้วย สงสัยดังนี้ครับ [ปลื่ม]

1. ผมมี hd player 1000x แล้วถ้าอยากให้เสียงออก home theater นี่ผมก็ต่อ hdmi จาก 1000x เข้า ทีวี แล้วจากนั้นก็ต่อ optical จาก 1000x เข้า home theater นี่ถูกต้องรึเปล่าครับ (home theater นี่ไม่มี hdmi in และก็ไม่มี coax) ถ้าไม่ใช่นี่ต้องต่อยังไงครับ

2.ถ้าผมต่อถูกไหงมันเสียงไม่ออก home theater หละครับ [ช็อค] มีโหมดให้เลือกเป็น aux, digital in, AVR อันไหนก็ไม่ออกครับ

ขอบคุณครับ  [โขกโต๊ะ]