ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รัก POPCORN HOUR LOVER CLUB Thai เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 1162782 ครั้ง)

ออฟไลน์ zakk007

• *
สวัสดีครับ
ผมใช้ A210 อยู่ครับ พอดีมีคำถามคาใจครับ
คือผมต่อ A210 เข้ากับ Notebook ผมอ่ะครับ ใช้สาย HDMI คือผมต้องการเล่นหนังให้มันออกที่จอของ Notebook
แต่พอเปิด Notebook มันก็เหมือนเปิดคอมทั่วๆไป เลยสงสัยว่าต้องทำอย่างไรครับ

ออฟไลน์ atlast

• Flat TV member
  • *

งง....มากกกกก ทำไมเครื่องผม A210 ถึงสั่งเมนู..ด้านขวามือ(ตามรูปไม่ได้ครับ...!)  [โขก]
ทำมาทุกอย่างแล้วเลือกไม่ได้เลย  [ร้องไห้]

หรือเขาLOCK ไม่ให้เข้าไปปรับครับ  [งง]

ลองกด setup ตามด้วย play ดูครับผมก็เคยเป็นเหมือนกัน

ออฟไลน์ Bankyy

• *
ขอสอบถามหน่อยครับ
เพิ่งซื้อ c200 มาใหม่เลย แต่กดรีโมทในระยะไกลไม่ได้เลยครับ  ต้องเอาจ่อที่ตัวส่งสัญญาณถึงจะกดได้อย่างนี้ผิดปกติป่าวครับ

แล้วอีกอย่างครับ  อยากโหลดบิทต้อง set ค่า router อะไรใหม่หรือป่าวครับ

ออฟไลน์ ivory

• *
เพิ่งซื้อ c200 มาใหม่เลย แต่กดรีโมทในระยะไกลไม่ได้เลยครับ  ต้องเอาจ่อที่ตัวส่งสัญญาณถึงจะกดได้อย่างนี้ผิดปกติป่าวครับ

ถึงกับต้องจ่อเลยเหรอ..

ไม่ปกติแน่สำหรับสัญญาณอินฟาเรด
เพราะกดเรื่อยเปืีอยยังสั่งการได้เลยครับ

ออฟไลน์ tui

• *

งง....มากกกกก ทำไมเครื่องผม A210 ถึงสั่งเมนู..ด้านขวามือ(ตามรูปไม่ได้ครับ...!)  [โขก]
ทำมาทุกอย่างแล้วเลือกไม่ได้เลย  [ร้องไห้]

หรือเขาLOCK ไม่ให้เข้าไปปรับครับ  [งง]

ลองกด setup ตามด้วย play ดูครับผมก็เคยเป็นเหมือนกัน

เดี๋ยวลองกลับไปทำดูครับบบ

ออฟไลน์ nontapat

• Edge LED TV member
สวัสดีครับ
ผมใช้ A210 อยู่ครับ พอดีมีคำถามคาใจครับ
คือผมต่อ A210 เข้ากับ Notebook ผมอ่ะครับ ใช้สาย HDMI คือผมต้องการเล่นหนังให้มันออกที่จอของ Notebook
แต่พอเปิด Notebook มันก็เหมือนเปิดคอมทั่วๆไป เลยสงสัยว่าต้องทำอย่างไรครับ

โน๊ตบุ๊คมัน hdmi out คงจะต่อเพื่อเอาหนังออกจอโน๊ตบุ๊คไม่ได้ครับ

แล้วอีกอย่างครับ  อยากโหลดบิทต้อง set ค่า router อะไรใหม่หรือป่าวครับ

รีโมทถ่านหมดรึเปล่าครับ
แล้วก็ตัว c200 ใช้รีโมทแบบวิทยุ ที่ตัวเครื่องต่อเสามันหลวมรึเปล่าครับ
เพราะมันรับสัญญาณได้อ่อนมาก ไม่น่าเป็นไปได้

ถ้าจะโหลดบิทก็ทำ forward port ที่เราเตอร์ครับ
เหมือนโหลดบิตในคอมนั่นล่ะครับ

ออฟไลน์ LossLess

• LCD TV member
  • **
คือตอนนี้ผมยังไม่มี HD Player ครับ รบกวนสาวก PCH ช่วยตอบคำถาม + แสดงความคิดเห็นให้ผมฟังหน่อยนะครับ

กำลังตัดสินใจจะเข้าร่วมเป็นสาวก Popcorn Hour ครับ เห็นว่าชิป Sigma ภาพ+เสียง แหล่มมากๆ + กับ PCH ทำปกหนังง่ายๆ แค่ปุ่มเดียว
กะเครื่องเดียวจบยาวเลยครับ

1.อยากขอความเห็นว่าผมควรจะซื้อ C-200 หรือรอให้ C-300 มาแล้วค่อยซื้อดีกว่ากันครับ (ชอบที่มีหน้าจอแสดงผล + HDD แบบ Hot Swap)

2.ถ้า C-300 มาราคาประมาณเท่าไรได้ครับแล้วมาประมาณช่วงไหนของปี 2012 มันจะมี USB 3.0 กับเล่น 3D ได้แล้วยังครับ
   ส่วนตัวไม่ชอบหน้าตาของ A-210 กับ A-300 เลยครับไม่ไหว มันเรียบเกินไป

3.ตอนนี้ชิป Sigma มันเล่นซับไทย 1080P ได้แล้วใช่มั๊ยครับ
   แล้วถ้าผมใช้ EXT Hdd USB 2.0 หรือ Flashdrive มาต่อ USB เพื่อดูหนังหรือฟังเพลงไฟล์ FLAC จะสามารถทำได้ใช่ไหมครับ

4.ปกติไฟล์ MKV นั้นถ้าผมโหลดมาเพียวๆ จากเว็บบิทน่ะครับ ถ้าจับยัดใส่ HD Player ยี่ห้ออื่นทั่วๆไปมันจะมีปกให้เลยมั๊ยครับ หรือมีแต่ตัวหนังอย่างเดียวครับ
   (เคยแต่เปิดผ่านคอมน่ะครับ)

5. ผมเน้นดูหนัง MKV กับ Full Rip สัดส่วน 50% + ทำปกหนังง่ายๆ แล้วก็ฟังเพลงไฟล์ Flac - Mp3 น่ะครับ พวกชื่อไฟล์เพลงภาษาไทย PCH อ่านออก
    ใช่ไหมครับแล้วก็อาจดู Youtube เป็นครั้งคราวครับ

Popcorn น่าจะตอบโจทย์ผมได้หมดมั๊ยครับ

รบกวนสาวก PCH หน่อยนะครับ ถามเยอะไปหน่อยโทษทีนะครับ พอดีมือใหม่มากๆจะเข้าร่วมเป็นสาวก PCH ครับ กำลังเก็ยตังค์+รอการติดสินใจครับ

1.+2.จริงๆก็อยากเชียร์ใช้เล่น c300เลยครับ แต่ดูแล้วราคาเปิดตัวน่าจะเกิน 12000 ครับ
ที่สำคัญคือเหมือนตัวนี้ออกมาคั่นเวลา เพราะแค่ชิปแรงขึ้นแต่ยังเล่น 3d ไม่ได้
ตัวที่เล่น 3d ได้คือตัวที่ใช้ชิปตัวใหม่ซึ่งน่าจะออกมากลางปีครับ
ส่วนรายละเอียดลองเข้าไปดูครับ http://www.popcornhour.com/onlinestore/index.php?pluginoption=catalog&mainItemId=47

3.บางยี่ห้อเล่นซับ 1080p ได้ครับอย่าง egreat ส่วน pch เล่นไม่ได้ครับ
แต่ไฟล์ mkv เดี๋ยวนี้มีแบบ 480p ให้หมดล่ะครับ ไม่มีปัญหา
ส่วนเรื่อง usb นี่เล่นได้สบายๆครับ

4.ไม่มีครับตัว pch เองก็ไม่มีมาให้เลย ต้องต่อเน็ตแล้วกดปุ่มให้มันโหลดมาครับ

5.pch อ่านชื่อไฟล์ภาษาไทยได้ครับ เล่น youtube แจ่มเลยครับ

โดยรวมถ้าไม่นับเรื่อง 3d กับซับ idx/sub 1080p เรื่องอื่นถือว่าตอบสนองความต้องการได้ดีครับ

ออฟไลน์ LossLess

• LCD TV member
  • **
1.+2.จริงๆก็อยากเชียร์ใช้เล่น c300เลยครับ แต่ดูแล้วราคาเปิดตัวน่าจะเกิน 12000 ครับ
ที่สำคัญคือเหมือนตัวนี้ออกมาคั่นเวลา เพราะแค่ชิปแรงขึ้นแต่ยังเล่น 3d ไม่ได้
ตัวที่เล่น 3d ได้คือตัวที่ใช้ชิปตัวใหม่ซึ่งน่าจะออกมากลางปีครับ
ส่วนรายละเอียดลองเข้าไปดูครับ http://www.popcornhour.com/onlinestore/index.php?pluginoption=catalog&mainItemId=47

3.บางยี่ห้อเล่นซับ 1080p ได้ครับอย่าง egreat ส่วน pch เล่นไม่ได้ครับ
แต่ไฟล์ mkv เดี๋ยวนี้มีแบบ 480p ให้หมดล่ะครับ ไม่มีปัญหา
ส่วนเรื่อง usb นี่เล่นได้สบายๆครับ

4.ไม่มีครับตัว pch เองก็ไม่มีมาให้เลย ต้องต่อเน็ตแล้วกดปุ่มให้มันโหลดมาครับ

5.pch อ่านชื่อไฟล์ภาษาไทยได้ครับ เล่น youtube แจ่มเลยครับ

โดยรวมถ้าไม่นับเรื่อง 3d กับซับ idx/sub 1080p เรื่องอื่นถือว่าตอบสนองความต้องการได้ดีครับ
@ คุณ tor4249
1+2. ถ้า C-300 มาแล้วราคาเปิดตัว 12000 นี่ก็ถือว่าราคาแรงเกินไปอ่าครับ เพราะถ้า C300 + HDD 2 TB ก็ 16K  แค่ชิพแรงขึ้น แต่ยังเล่น 3D ไม่ได้ ผมว่าราคาแพงไปอ่าคับ ถ้ารอตัว 3D กลางปีก็นานไปนิดนึงคับ
        งั้นถ้าผมจะเริ่มเข้ามาเป็นสาวก PCH กับตัว C-200 ถือว่าช้าไปมั๊ยครับ หรือว่าตกรุ่นไปแล้วคับ ถ้าเอา C200 + HDD 2 TB ประมาณ 12K น่าจะดีมั๊ยครับ หรือต้องใช้ A-210 ที่ราคาไม่แรง 5k + HDD 2 TB ก็ 9k นิดๆ แต่หน้าตาเครื่องผมไม่ชอบเอาซะเลย แถมรีโมทสีเงินอีกอะคับ HDD ก็ไม่ Hot Swap
        หรือว่าควรจะใช้รุ่นไหนดีครับเลือกไม่ถูกเลยคับ ไม่มี HD Player ไว้ดูหนังเซงจังเลยคับ ดูกับคอมจอเล็กนิดเดียวเสียงก็ไม่กระหึ่ม พอเอาใส่ USB ไปดู TV ก็อ่านซับฝังไม่ได้อีกเซงเลยครับ
3.ซับ 480 ต่างจาก 1080P ยังไงหรอคับ
4.ทำปกนี้ดูแล้วงงไปนิดนึงอ่าคับ สำหรับมือใหม่ แต่คิดว่าถ้าซื้อมาก็คงศึกษาคับ

ยังไงขอบคุณมากนะครับ ใจผมเริ่มหลงรัก Popcorn Hour แล้วครับ ไม่อยากย้ายค่าย T_T แต่ตอนนี้ไม่มี HDP ไว้ดูหนังครับ
ขอข้อเสนอที่คุ้มค่าหน่อยค้าบ ผมมือใหม่ตลาด HDP มีให้เลือกเยอะเกิน ตาลายจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2012, 04:42:34 pm โดย EnRose »

รู้สึกตอนนี้ a210 จะขาดตลาดไปแล้วครับ คงต้องขยับไปเล่น a300 เลย
ส่วนราคา c300 นี่ผมกะเอาครับเพราะดูจากราคาเปิดตัวของ c200 ก็ประมาณนี้
คือจะแพงกว่าราคาที่เมกาประมาณ 2500
โดยส่วนตัวผมว่าเจ้า c200 ก็ใช้งานได้ดีครับ ราคาตอนนี้ก็ไม่แรงมาก ยังไม่ตกรุ่นซะทีเดียวครับ
ถ้ายังไงลองดูตัว popbox v8 ไว้เป็นตัวเลือกครับ มาจากค่ายเดียวกัน

เรื่องซับนี่คือเจ้า pch นี่จะเล่นซับแบบ idx/sub ความละเอียดสูงไม่ได้ครับ
จะเล่นได้แต่ซับ idx/sub ความละเอียดต่ำซึ่งตอนนี้ไฟล์ mkv ที่มีให้โหลดจะมีมาให้ทั้งสองแบบ
ต่างกันตรงที่เมื่อดูจอใหญ่ๆใกล้ๆขอบตัวหนังสือจะแตกๆครับ แต่ถ้าดูไกลๆก็จะไม่ค่อยมีผล

แต่ถ้าจะดูไฟล์แบบ fullrip remux พวกนี้จะไม่มีปัญหาครับแสดงซับได้หมด
ส่วนไฟล์ mkv ถ้าเป็นซับแบบ srt ssa เล่นได้หมดครับทั้งซับแยกซับฝัง

เรื่องทำปกนี่มีโปรแกรมช่วยทำให้ครับ เช่น yamj หรือจะใช้ pch ก็กดปุ่มแดงแล้วรอเลยครับ
หรือถ้าขี้เกียจก็หารูปมาเปลี่ยนชื่อให้ตรงมันก็โชว์ปกละครับ

ยังไงถ้าไม่ถูกใจ pch ลองดู dune เป็นตัวเลือกอีกยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ tui

• *

เดี๋ยวลองกลับไปทำดูครับบบ

;D ;D ได้แล้วครับบบบบ.................ขอบคุณมากๆครับบบบบ  [โย่ว]

[ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ whiteknight

• *
ถ้าโหลดพวก file MKV แบบมี ซับฝั่งมาให้ แต่เปิดบน PCH ไม่ได้ พอกดปุ่ม subtitle ทีทรีโมท แล้วเป็น thai มันจะขึ้นเครื่องหมายตกใจ แล้ว subtitle ก็ไม่ขึ้นครับ

ผมใช้ PCH A300  พอจะแก้ไขยังไงได้บ้างครับ

ออฟไลน์ verachai_w

ถ้าโหลดพวก file MKV แบบมี ซับฝั่งมาให้ แต่เปิดบน PCH ไม่ได้ พอกดปุ่ม subtitle ทีทรีโมท แล้วเป็น thai มันจะขึ้นเครื่องหมายตกใจ แล้ว subtitle ก็ไม่ขึ้นครับ

ผมใช้ PCH A300  พอจะแก้ไขยังไงได้บ้างครับ

ลองอ่านที่นี่ครับ

http://www.popcornhourthai.com/index.php?lay=show&ac=article&Ntype=11

ถ้าทำเสร็จแ้ล้วจะฝังเข้าไปใหม่ ก็ ใช้ mkvmerge ครับ

หรือไม่ก็ใช้วิธีนี้ครับ

ลองเปลี่ยน isx/sub เป็น pgs(.sup) ครับ
แสดงได้ใน a210 ครับ แต่ไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไหร่
เวลามันจะเหลื่อมกับเสียงนิดๆ แต่ชัดเจนไม่มีแตกเลยครับ
ใช้ mkvextrac แยกซับออกมาแล้วใช้ BDSup2Sub แปลงเป็น .sup
แล้วก็ใช้ mkvmerge ยัดกลับเข้าไปใหม่ครับ

sub/idx แบบความละเอียดสูง

วิธีเช็คลองเปิดไฟล์ idx ด้วย notepad ดูครับ

size: 1920x1080

ถ้ามีบรรทัดแสดงอย่างข้างบนต้องเอามาแปลง ด้วยโปรแกรม bdsup2sub
จาก sub/idx ให้เป็น sup ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2012, 07:40:55 am โดย verachai_w »

ออฟไลน์ jackyminor

• *
สอบถามหน่อยครับ พอดี ว่า C200 ผม พอต่อฟังเพลง แล้วเสียงมันไม่ชัดอ่ะครับเสียงออกแตกๆ อ่ะครับ (เป็นทุกเพลงครับ)
อุปกรณ์ที่ต่อพ่วงด้วยคือ onkyo 508 + Paradigm ครับ  แต่ดูหนังนี้ปกติทุกอย่างครับ เป็นที่อะไร อ่า งง ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ HD Digital Shop

• Full LED TV member
สอบถามหน่อยครับ พอดี ว่า C200 ผม พอต่อฟังเพลง แล้วเสียงมันไม่ชัดอ่ะครับเสียงออกแตกๆ อ่ะครับ (เป็นทุกเพลงครับ)
อุปกรณ์ที่ต่อพ่วงด้วยคือ onkyo 508 + Paradigm ครับ  แต่ดูหนังนี้ปกติทุกอย่างครับ เป็นที่อะไร อ่า งง ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับผม

ลดเสียงจาก C200 หรือยังครับ ถ้าเปิดสุดอยู่ก็ลดลงมาหน่อยครับ

ออฟไลน์ holstersiam

• Full LED TV member
เปิดซับไทยไม่ขึ้นคะ  โชว์แต่ซับอังกฤษ  ใช้ A300 คะ  ไปตั้งค่าหมดแล้วนะคะ  แต่ยังไม่โชว์แบบนี้เป็นที่ไฟล์หนังเปล่าคะ
หรือแนะนำวิธีการตั้งค่าซับไทยให้ทีคะ  เพื่อขาดขั้นตอนไหนไปนะคะ  ขอบคุณคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2012, 08:35:49 pm โดย holstersiam »

ออฟไลน์ comh@ng

• *
เปิดซับไทยไม่ขึ้นคะ  โชว์แต่ซับอังกฤษ  ใช้ A300 คะ  ไปตั้งค่าหมดแล้วนะคะ  แต่ยังไม่โชว์แบบนี้เป็นที่ไฟล์หนังเปล่าคะ
หรือแนะนำวิธีการตั้งค่าซับไทยให้ทีคะ  เพื่อขาดขั้นตอนไหนไปนะคะ  ขอบคุณคะ

เปิดซับไทยไม่ขึ้น ไปอัพ firmware ตัวใหม่รึเปล่าผมก็เป็น

เลยใช้ firmware ตัวเก่า ดูได้ปกติ..  [กระโดด]