ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รัก POPCORN HOUR LOVER CLUB Thai เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 1163691 ครั้ง)

ออฟไลน์ tui

• Flat TV member
  • *
ทำไมผมไปที่ setup  แล้วทำไมตัวรีโมทถึงกดไปด้านขวาไม่ได้ครับมีใครเป็นบ้างไหมครับ
หรือผมไปกด lock อะไรไว้หรือเปล่าวครับ [โขก]

ช่วยที..!  ช่วยทีครับ [กระดึบ]

ออฟไลน์ knot

• Full LED TV member
สวัสดีครับ ผมมือใหม่เพิ่งจะซื้อ popcron a210 จากร้าน digilife 
แต่ผมลองสร้างปกโดยใช้ ThumbJen แล้ว มันโชว์ปกแต่ไม่โชว์ BG เลยครับ
ไม่ทราบจะมีใครพอแนะนำผมได้ไหมครับ แล้ว version : 02-04-110519-21-pop-411-000 ต้อง up ไหมครับ
ที่บ้านไม่มีเนท(adsl) ปกติผมเล่นเนทผ่าน 3G บน IPhone แล้วแชร์เข้าคอมครับ

ตย.ไฟล์ที่ผมแปลงมา (ไม่รู้ว่าทำถูกไหม)

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

LG 42PW450
Popcorn A210
Onkyo sr508
Boston soundWare xs 5.1

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • *
แนะนำให้แก้ชื่อไฟล์หนังเป็น X-men first class (2011).mkv
Fanart เปลี่ยนเป็น  X-men first class (2011).fanart.jpg
รายละเอียดหนัง  X-men first class (2011).nfo
ใช้แค่สามไฟล์นี้เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ knot

รบกวนอีกข้อน่ะครับ "รายละเอียดหนัง  X-men first class (2011).nfo" คือ ไฟล์ wd_tv ใช่ไหมครับ
แล้วเวลาทำผมต่อผ่าน usb to pc หลังจากแก้ไขเสร็จแล้วจำเป็นต้องกดปุ่มแดงเพื่อให้เครื่อง update ไหมครับ รบกวนด้วยครับ
LG 42PW450
Popcorn A210
Onkyo sr508
Boston soundWare xs 5.1

ออฟไลน์ fukujang

• *
 [ร้องไห้] ท่านครับเวลาเล่นเพลง MP3 จากเครื่องเล่น Popcorn ต้อง "กด" หรือปรับตรงไหนครับ ถึงจะเล่น File ไปจนหมด Folder ครับตอนนี้มันเล่นที่ละเพลงต้องกดเล่นเพลงต่อไปตลอดเลยอะครับ..แนะนำด้วยขอรับ ขอบคุณครับ..

ออฟไลน์ amateus

• Edge LED TV member
เรียนท่านผู้รู้ครับผม ผมใช้ popcorn A-210 ทำปก ด้วย yamj ครับ แต่อยากจะยกเลิกครับ จะไปใช้แบบเดิมที่่เป็น folder ครับผม
 [โขก]

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ (แก้ไม่ตกครับ  [เศร้า])
สร้างโฟลเดอร์อะไรก็ได้แล้วย้ายไฟล์ index.htm ใส่ไว้ข้างในครับ
ผมแก้ชื่อไฟล์ index.htm เป็น my_index.htm แล้วคงเก็บไว้ที่ root ของฮาร์ดไดร้ฟ์ตัวเดิม เวลาเปิด folder ถ้าอยากเล่นเมนูก็เรียกไฟล์ htm สะดวกดีครับ

ออฟไลน์ nontapat

แจ้งข่าว popcorn hour ตัวใหม่ครับ A310
จะเปิดตัววันที่ 18 ตุลานี้ครับผม

วิดีโอตัวอย่างครับ
http://www.youtube.com/watch?v=Mbff5e5N9mw
http://www.youtube.com/watch?v=gp_zT54hYVM
http://www.youtube.com/watch?v=bYK3g-stIdY
http://www.youtube.com/watch?v=pbXsSVyFOMU
http://www.youtube.com/watch?v=-Zk0_y2E-Tg

คร่าวๆคือ
1.หน้าตาคล้าย A210 แต่มีรูระบายอากาศ
2.ใช้ชิพ Sigma8647 800Mhz L2 256KB แรงขึ้น
3.ใช้ UI แบบ Flash เร็วกว่าเดิมที่ใช้แบบ html
4.เนื่องจากเปลี่ยนรูปแบบ UI ทำให้ app และ yamj ที่เป็น html ใช้ไม่ได้
5.หน้า file browser โชว์ปกได้แล้ว
6.NMJ พัฒนาให้สมบูรณ์มากขึ้นสามารถเลือกปกและแฟนอาร์ทที่จะโหลดเองได้ รวมทั้งโหลดซับเองได้ด้วย แต่ยังไม่รู้ว่าจะมีภาษาไทยให้มั๊ย

ข้อมูลเพิ่มเติมที่นี่ครับ http://www.networkedmediatank.com/showthread.php?tid=55384

แถมอีกนิด UI ใหม่ทีมพัฒนาบอกว่าสามารถพอร์ทมาลง A210 และ C200 ได้
ทำให้เมนูเร็วขึ้นกว่าเดิมแต่ก็จะไม่เร็วเท่า A300
และจะทำให้ใช้ app และ yamj ที่เป็น html ไม่ได้อีก
แต่ yamj ก็เริ่มทำรูปแบบ Flash แล้วแต่สกินยังไม่เยอะ
ตอนนี้ทีมพัฒนากำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะนำ UI ของ A300 มาลง A210 กับ C200 หรือไม่
เพราะทีมพัฒนาจะเลือกพัฒนาแค่แบบเดียวคือ html แบบเก่า หรือ Flash แบบใหม่แค่อย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้น
ตอนนี้ก็กำลังเปิดโหวตหาข้อสรุปอยู่ครับ
แต่ตอนนี้แบบใหม่คะแนนนำอยู่มีแนวโน้มสูงว่าจะชนะ
ติดตามได้ที่นี่ครับ http://www.networkedmediatank.com/showthread.php?tid=55398
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2011, 02:02:52 pm โดย tor4249 »

ออฟไลน์ iorosx

• *
ผมใช้ A210 ทำปกหนังด้วย YAMJ แต่ติดปัญหาโชวปกแล้ว กดเล่นไม่เข้าตัวหนัง (HDD ต่อในเครื่อง) ตอนต่อ HDD  มีขึ้น Pattition1 กับ SATA_DISK_A3 ตอน set คอนฟิคในYAMJ GUI Config ผมต้องใช้ตัวไหนครับเพราะเห็นมีแต่
HARD_DISK
STTA_DISK
SATA_DISK_A1
SATA_DISK_B1

แล้วพอทำเสร็จหน้าจอมันเป็นขาว ๆ มีแต่รูปปก ผมเข้าใจว่ายังไม่มี Skin อยากทราบวิธีเพิ่ม Skin ด้วยครับ

แล้วที่ว่าทำปกแบบโฟลเดอร์ใช่ที่ ใส่ไฟล์รูปภาพชื่อเดียวกับชื่อไฟล์หนังไว้ในโฟลเดอร์เดียวกัน  ถ้ามีรูปพื้นหลังให้เซฟเป็นชื่อหนังด้วย
ยกตัวอย่าง
ชื่อโฟลเดอร์หนัง = Tron Legacy (2011)
ชื่อไฟล์หนัง = Tron Legacy (2011).mkv
ชื่อปกหนัง = Tron Legacy (2011).jpg
ชื่อพื้นหลังของหนัง = Tron Legacy (2011).fanart.jpg
ใช่มัยครับ
ถ้าใช้เวลาเพิ่มภาพลงในหนัง Full-Rip ต้องเอาไปใส่ที่โฟลเดอร์ไหนครับ เพราะมันมีโฟลเดอร์ย่อยเยอะ อย่าง เรื่อง Tron Legacy เข้าไปในโฟลเดอร์ชื่อหนังก็จะเจอโฟลเดอร์ BDMV เข้าไปใน BDMV ก็จะเจอโฟลเดอร์ย่อย  STREAM , PLAYLIST , BACKUP, CLIPNF เป็นต้น เราต้อง save ภาพไว้ในไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2011, 10:15:10 pm โดย iorosx »

ออฟไลน์ izone

หลังจากทดลองเล่น vob เล่นไม่ได้ ต้องทำเป็น iso ถึงจะเล่นได้ครับ..

มีอีกเรื่องหนึ่ง folder หนึ่งมี mv 10 กว่า   เล่นตั้งแต่ไฟล์ที่ 1 จากนั้นจะให้มันเล่นต่อไปเอง ต้องไปตั้งค่าตรงไหน หาไม่มีเลย
 ณ ตอนนี้ พอเล่นไฟล์ที่ 1 จบ มันก็หยุดออกมาเลย ไม่เล่นไฟล์ที่ 2 ต่อ

หลังจากทดลองเล่น vob เล่นไม่ได้ ต้องทำเป็น iso ถึงจะเล่นได้ครับ..

มีอีกเรื่องหนึ่ง folder หนึ่งมี mv 10 กว่า   เล่นตั้งแต่ไฟล์ที่ 1 จากนั้นจะให้มันเล่นต่อไปเอง ต้องไปตั้งค่าตรงไหน หาไม่มีเลย
 ณ ตอนนี้ พอเล่นไฟล์ที่ 1 จบ มันก็หยุดออกมาเลย ไม่เล่นไฟล์ที่ 2 ต่อ

กด repeat ครับ

repeat  มันเป็นการเล่นซ้ำไฟล์เดิมนี่ครับ..ไม่ได้เล่นต่อไฟล์ต่อไป ลองแล้วครับ..

มีอีกเรื่องหนึ่ง folder หนึ่งมี mv 10 กว่า   เล่นตั้งแต่ไฟล์ที่ 1 จากนั้นจะให้มันเล่นต่อไปเอง ต้องไปตั้งค่าตรงไหน หาไม่มีเลย

repeat  มันเป็นการเล่นซ้ำไฟล์เดิมนี่ครับ..ไม่ได้เล่นต่อไฟล์ต่อไป ลองแล้วครับ..
กดอีกครั้งครับ อย่าให้มันมีเครื่องหมายห้ามหรือเลข 1 อ่ะครับ
ถ้ามีเครื่องหมายห้ามมันจะไม่วน
ถ้ามีเลข1มันจะวนไฟล์เดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2011, 01:07:19 am โดย tor4249 »

มีอีกเรื่องหนึ่ง folder หนึ่งมี mv 10 กว่า   เล่นตั้งแต่ไฟล์ที่ 1 จากนั้นจะให้มันเล่นต่อไปเอง ต้องไปตั้งค่าตรงไหน หาไม่มีเลย

repeat  มันเป็นการเล่นซ้ำไฟล์เดิมนี่ครับ..ไม่ได้เล่นต่อไฟล์ต่อไป ลองแล้วครับ..
กดอีกครั้งครับ อย่าให้มันมีเครื่องหมายห้ามหรือเลข 1 อ่ะครับ
ถ้ามีเครื่องหมายห้ามมันจะไม่วน
ถ้ามีเลข1มันจะวนไฟล์เดียวครับ

โอวว อย่างนี้นี่เอง... เย็นนี้จะไปลองดู  ขอบคุณมากๆครับ

แจ้งข่าว เมื่อคืนไปลองแล้ว ไม่ได้ครับ มันมีแต่ วนๆเลข 1 กับ ห้าม  แค่ 2 อันนี้เอง...

ปวดขมองๆ.. [ไม่พูด]

ออฟไลน์ totto

• *
ใช้ a210 อยู่ค่ะ  มีปัญหาเวลาเล่นหนังแล้วเปิดซับไทย เป็นบางเรื่องนะคะ

เครื่องค้างหลุดออกไปเลยค่ะ  จอดำ  ทั้งๆที่ไฟสถานะก็ยังเปิดอยู่

พึ่งใช้มาได้ 2 เดือนเอง เปลี่ยนบอร์ดไปแล้ว 1 ครั้ง  แก้ไขยังไงได้บ้างคะ

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • *
ใช้ a210 อยู่ค่ะ  มีปัญหาเวลาเล่นหนังแล้วเปิดซับไทย เป็นบางเรื่องนะคะ

เครื่องค้างหลุดออกไปเลยค่ะ  จอดำ  ทั้งๆที่ไฟสถานะก็ยังเปิดอยู่

พึ่งใช้มาได้ 2 เดือนเอง เปลี่ยนบอร์ดไปแล้ว 1 ครั้ง  แก้ไขยังไงได้บ้างคะ

อัพเฟิร์มแวร์ล่าสุดแบบออนไลน์ก่อนครับ

ออฟไลน์ totto

• *

อัพเฟิร์มแวร์ล่าสุดแบบออนไลน์ก่อนครับ

ตอนนี้เป็นเฟิร์มแวร์  02-04-110519-21-POP-411-000 อยู่แล้วค่ะ  อันล่าสุดหรือยังคะ เพราะกดเช็คอัพเดทก็ไม่มีให้อัพค่ะ

ผมใช้ a-210 อยู่ครับ

มีคำถามว่า มันเล่น dolby true hd ไม่ได้หรอครับ ไฟล์เป็น mkv ครับ
เคยเหนมีคนบอกให้ใช้ tsmuxer แปลงให้เป็น bdmv
แต่พอผมลากไฟล์ mkv เข้าไปมันดันไม่เอาไฟล์เสียง dolby true hd ไปด้วยครับ  :o
อยากรู้ว่ามีวิธีทำให้เสียงมันออกไหมครับ
ขอบคุณครับ  :P
ปล. ผมใช้ downmix เอานะครับ reciever ถอด hd ไม่ได้ ยังใช้สาย coaxial อยู่ครับ
TrueHD ผ่านสาย Coaxial ปกติจะเหลือแค่ Dolby digital นี่ครับ
DTS-HD,TrueHD ออกได้ทางสาย HDMI เท่านั้นครับ

ปกติมันควรจะเป็นแบบนั้นครับ แต่มันดันไม่ออกนี่สิครับ TT

ผมก็ตั้งตาม dts dolby เป็น passthrough นอกนั้นเป็น downmix หมดแล้ว เสียงไม่ออกเลย แต่ dtshd เสียงมันออกนะครับ

มีแต่ dolby true hd ที่ไม่ยอมออก

หลังจากโหลดหนังที่มีเสียง TrueHD มาลองแล้วถ้า downmix ของผมก็ไม่ออกครับ
จะมีปัญหากับไฟล์ mkv เท่านั้นครับ ส่วน fullrip เล่นได้ปกติ
full rip ผมลองกับ Dark Knight ที่มีเสียง TrueHD สามารถ downmix ออกทีวีได้
mkv ผมลองกับไฟล์ Batman begin ครับ เสียง TrueHD พอ downmix แล้วไม่ออก
แต่เสียง DTSHD สามารถ downmix ออกได้ครับ
ส่วน ตั้งให้ passthrough ออก avr ยังไม่ได้ลองครับเพราะไม่มี
นี่รายละเอียดไฟล์ครับ
โค๊ด: [Select]
General
Unique ID                        : 236163295865878468172606906551805070156 (0xB1AB6575B52F4276AC6E809261E2CB4C)
Complete name                    : Z:\Video\Batman Begins (2005)\Batman Begins (2005).mkv
Format                           : Matroska
Format version                   : Version 2
File size                        : 21.5 GiB
Duration                         : 2h 20mn
Overall bit rate                 : 22.0 Mbps
Movie name                       : Batman Begins (2005) - CtHts [ Rip & Remux By OAT Phuket ]
Encoded date                     : UTC 2010-09-08 03:56:18
Writing application              : mkvmerge v4.8.0 ('I Got The...') built on May 24 2011 03:12:58
Writing library                  : libebml v1.2.0 + libmatroska v1.1.0

Video
ID                               : 1
Format                           : VC-1
Format profile                   : AP@L3
Codec ID                         : WVC1
Codec ID/Hint                    : Microsoft
Duration                         : 2h 20mn
Width                            : 1 920 pixels
Height                           : 1 080 pixels
Display aspect ratio             : 16:9
Frame rate                       : 23.976 fps
Chroma subsampling               : 4:2:0
Bit depth                        : 8 bits
Scan type                        : Progressive
Compression mode                 : Lossy
Title                            : Batman Begins (2005) - CtHts [ Rip & Remux By OAT Phuket ]
Language                         : English

Audio #1
ID                               : 2
Format                           : AC-3
Format/Info                      : Audio Coding 3
Mode extension                   : CM (complete main)
Codec ID                         : A_AC3
Bit rate mode                    : Constant
Bit rate                         : 640 Kbps
Channel(s)                       : 6 channels
Channel positions                : Front: L C R, Side: L R, LFE
Sampling rate                    : 48.0 KHz
Bit depth                        : 16 bits
Compression mode                 : Lossy
Stream size                      : 641 MiB (3%)
Title                            : Thai 5.1 ch
Language                         : Thai

Audio #2
ID                               : 3
Format                           : TrueHD
Codec ID                         : A_TRUEHD
Bit rate mode                    : Variable
Maximum bit rate                 : 3 267 Kbps
Channel(s)                       : 6 channels
Channel positions                : Front: L C R, Side: L R, LFE
Sampling rate                    : 48.0 KHz
Compression mode                 : Lossless
Title                            : Eng TRUE-HD
Language                         : English

Audio #3
ID                               : 4
Format                           : DTS
Format/Info                      : Digital Theater Systems
Format profile                   : MA / Core
Codec ID                         : A_DTS
Bit rate mode                    : Variable
Bit rate                         : 1 561 Kbps / 1 510 Kbps
Bit depth                        : 24 bits
Compression mode                 : Lossless / Lossy
Title                            : Eng DTS-HD

Audio #4
ID                               : 5
Format                           : DTS
Format/Info                      : Digital Theater Systems
Codec ID                         : A_DTS
Bit rate mode                    : Constant
Bit rate                         : 1 510 Kbps
Bit depth                        : 24 bits
Delay relative to video          : 11ms
Stream size                      : 1.48 GiB (7%)
Title                            : Eng DTS

Audio #5
ID                               : 6
Format                           : AC-3
Format/Info                      : Audio Coding 3
Mode extension                   : CM (complete main)
Codec ID                         : A_AC3
Bit rate                         : 640 Kbps
Bit depth                        : 16 bits
Stream size                      : 641 MiB (3%)
Title                            : Eng 5.1 ch

Text #1
ID                               : 7
Format                           : VobSub
Codec ID                         : S_VOBSUB
Codec ID/Info                    : The same subtitle format used on DVDs
Title                            : Thai 1080p
Language                         : Thai

Text #2
ID                               : 8
Format                           : VobSub
Codec ID                         : S_VOBSUB
Codec ID/Info                    : The same subtitle format used on DVDs
Title                            : Thai 480p

Text #3
ID                               : 9
Title                            : Eng 1080p

Text #4
ID                               : 10
Title                            : Eng 480p