ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รักและชอบแนวเสียง DENON เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 552927 ครั้ง)

ออฟไลน์ cuzzoiclg

• *
Denon AVR-X2000 สามารถเชื่อมต่อเน็ตแบบไร้สายได้ไหมครับ ถ้าไม่ต่อแบบสาย LAN อ่ะครับ ถ้าได้ผมขอวิธีหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ STi

• Edge LED TV member
x-2000 ยังไม่มีระบบ Wi-Fi นะครับ ต้องต่อด้วยระบบ LAN

ออฟไลน์ one555

• *
วิธี set ระบบเสียง หรือ set auto ( audyssey) ได้หรือไม่ครับ
จะต่อกับ Blu-ray 3d หรือ HD Player ต่อ กับ iPad i Phone ได้มั้ยครับ
และอื่นๆที่ควรรู้ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ maeo

• *
4K-Network 2 Home Theater Set Denon AVR-2113BK JBL Studio 180 Studio 130 Studio 120C SUB140  ราคา4ต้นๆคุ้มค่าไหมครับ มีข้อเสนอแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ Papa_eak

• Flat TV member
  • *
รบกวนสอบถามหน่อยครับผมใช้ avr denon 1713 ปัญหาคือมันไม่จำค่า setup เช่น ตอนฟังเพลง ด้วย usb ตั้งค่า audio --> tone --> on : bass:+3bd table:+3bd แล้ว set speaker : Front L +2 , R+2 ,Center +3 จากนั้นเปลี่ยนไปเป็น blu ray ตั้งค่าใหม่เหมือนกัน แต่พอบางครั้งดูหนังเสร็จ กลับมาฟังเพลงผ่าน usb ค่ากลับเป็น audio --> tone : off  เป็นอยู่ตลอดตั้งแต่ซื้อมาครับ ลองกับฟังชั่นอื่นก็เป็นครับ ไม่ว่าจะจาก blu ray ไป Internet radio ไปusb กลับไปกลับมาบางครั้งคืนค่าหมดเลยแบบนี้เป็นปกติ หรือป่าวครับ ก่อนหน้านี้ใช้ yamaha มันจำค่าทุกฟังชั่นครับ

ออฟไลน์ haroonaree

• *
    • MSN Messenger - haroo_naree@hotmail.com
ไม่ปกติแน่นอนคับมันต้องจำคับ

ออฟไลน์ Papa_eak

• *
ขอบคุณครับ ตอนนี้มาเช็นปรากฏว่าประกันหมดตุลาแต่ผมดันไปเปลี่ยนท้าย iec เป็นชุบทองแล้วของเดิมจำไม่ได้เก็บไว้ที่ไหนแบบนี้ประกันคงไม่มีแล้วใช่ไหมครับ เดียวลองพยายามหาก่อนเหมือนว่าเก็บท้ายเดิมไว้

ออฟไลน์ bompfeel

• *
เช้านี้เซงเลยครับพี่ น้อง denon 2113 ผมน่าจะไปแล้ว เปิดแค่ 44 ฟังได้ 5นาที มีกลิ่น จับแอมดูร้อนจัง แล้วก็ตัดไปเหลือแค่ไฟสีแดงตรงปุ่ม power ให้เห็น
 เลยว่าจะไปเคลมที่ศูนย์แต่ไม่แน่ใจว่าศูนย์เปิด เสาร์ อาทิตย์ไหม เศร้าจังครับ ไม่มีเสียงเพลงเหมือนขาดอะไรไปอย่างเลย [เศร้า]

ออฟไลน์ S_Surawut

[รัก]ผมใช้ denon 1513 รุ่นเล็กมือใหม่ครับ อยากจะทราบว่ามีท่านใดให้คำแนะนำเรื่องสายไฟ ac บ้างมั้ยครับ อยากอัพเกรดสายไฟ ครับ ของเดิมตามรูปครับ

ถ้าเปลี่ยนแล้วจะมีผลยังงัยบ้างครับ งบไม่เยอะ... [เศร้า]

ออฟไลน์ one060122230

• *
มีงบ 50,000 อยากได้ชุดโฮมดีดีสักชุดครับ Denon
เล็งไว้ชอบชุด

Denon AVR-X2000BK
 JBL Studio 180
 JBL Studio 130
 JBL Studio 120C
 JBL Sub 140p
และซับยิงพื้นเล็กกว่า แค่ 8  นิ้ว

แต่ฟังเสียงแล้วไม่ชอบชุดลำโพงเสียงเป็นขุ่นๆ อื้อๆ ไงไม่รู้ครับ
ถ้าเปลี่ยนมาใช้ลำโพงชุด AV1
เสียงจะดีขึ้นมั๊ยครับ

(ตัวนี้อ่านไฟล์ .MKV ให้ภาพเป็นไงบ้างครับ)
ถ้าเทียบกับ Oppo 103D
--------------------------------------------------
แต่ฟังเสียงลำโพงชอบชุด MASTER AV 1
Denon AVR-X1000BK
JBL Stage
JBL Tour
JBL Voice
JBL Sub 10 นิ้ว

ชุดนี้เสียงดีชอบครับ
(แต่อ่านไฟล์วีดีโอไม่ได้)
ถ้าซื้อ Oppo 103D มาคู่จะดีกว่าปะครับ
หรือยกชุดลำโพงไปใส่ X2000 ไปเลย

จะซื้อพรุ่งนี้แต่เช้าแล้วครับ ขอบพระคุณมากครับ
ใครเคยลองฟังเสียงหรือใช้อยุ่บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2014, 02:12:40 am โดย one060122230 »

ออฟไลน์ riderl

• *
 [ร้องไห้] ผมใช้ DENON AVR 2311 มาได้2ปีแล้วครับ ก็ใช้งานได้ดี ไม่ได้เข้าไปเซ็ทอะไรที่เมนู เสียงชัดเจนพอใจดี  ไม่ได้ฟังทุกวัน วันดีคืนดี 2 สัปดาห์ที่แล้ว เปิดดูหนังผ่าน HD PLAYER อย่างเคย ปรากฏว่า มีภาพแต่เสียงไม่มี พยายามเข้าไปปรับในเมนูตั้งค่าหลายๆอย่างแล้ว เสียงก็ยังไม่มา ก็เลยโทรถามที่บริษัท มหาจักร คุยกับช่าง ได้รับคำแนะนำว่า ต้องทำ Factory Reset คือ ปิดเครื่องก่อน แล้วค่อยกดปุ่ม power กับปุ่ม surround mode 2 ปุ่ม รวมเป็น 3 ปุ่มพร้อมกัน รอจนหน้าจอขึ้นมา ก็ปรากฏว่า คราวนี้เสียงมาแล้วครับ  แต่พอวันต่อไป เสียงหายอีก ก็รีเซ้ทใหม่อีก ทำทุุกวันที่ดู ก็ไปตัั้งค่าใหม่ที่ HDMI Setup เปิด HDMI Control คราวนี้ เสียงก็มา แต่ถ้าเปิดทีวีอย่างเดียว ภาพจะไม่มา เสียงจะไม่มี เหมือนช่วงแรกๆ ที่ซื้อมา ต้องเข้าไปปิดที่ HDMI Control ก็เป็นๆ หายๆ จนชักจะเบื่อครับ ผมใช้สาย optical จากเครื่องเล่น HD ไปยัง DENON ส่วนสาย HDMI ก็เป็นสายทั่วๆไป ไม่เกิน 500 บาท แต่ก็เป็นแบบ 1.4a ดูหนังสามมิติได้ดีครับ ใครพอช่วยกรุณาแนะนำวิธีแก้ไขด้วยครับ ขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ bompfeel

• *
ทำยังไงถึงจะปรับ Tone ตรง Audio>Tone ได้ครับ  ของผมคำว่า Tone เป็นสีดำ มันไม่ให้เลิอกเลยผมต้องทำยังไงหรอครับ [เท่ห์]

ออฟไลน์ NimBo

• LCD TV member
  • **
ทำยังไงถึงจะปรับ Tone ตรง Audio>Tone ได้ครับ  ของผมคำว่า Tone เป็นสีดำ มันไม่ให้เลิอกเลยผมต้องทำยังไงหรอครับ [เท่ห์]

ของผมมันรุ่นเก่า ไม่มี Tone ที่รีโมท คิดว่ารุ่นใหม่ อาจจะคล้ายๆนี้ น่ะครับ
คือว่า เขาจะมี Tone Defeat : ON - OFF
ต้องกดไปที่ OFF ก่อน ถึงจะปรับทุ้มแหลมได้ครับ
(ประมาณว่า เขาไม่แนะนำให้ใช้ มันจะทำให้เสียงผิดไปจากต้นฉบับน่ะครับ)

ออฟไลน์ NimBo

• LCD TV member
  • **
[ร้องไห้] ผมใช้ DENON AVR 2311 มาได้2ปีแล้วครับ ก็ใช้งานได้ดี ไม่ได้เข้าไปเซ็ทอะไรที่เมนู เสียงชัดเจนพอใจดี  ไม่ได้ฟังทุกวัน วันดีคืนดี 2 สัปดาห์ที่แล้ว เปิดดูหนังผ่าน HD PLAYER อย่างเคย ปรากฏว่า มีภาพแต่เสียงไม่มี พยายามเข้าไปปรับในเมนูตั้งค่าหลายๆอย่างแล้ว เสียงก็ยังไม่มา ก็เลยโทรถามที่บริษัท มหาจักร คุยกับช่าง ได้รับคำแนะนำว่า ต้องทำ Factory Reset คือ ปิดเครื่องก่อน แล้วค่อยกดปุ่ม power กับปุ่ม surround mode 2 ปุ่ม รวมเป็น 3 ปุ่มพร้อมกัน รอจนหน้าจอขึ้นมา ก็ปรากฏว่า คราวนี้เสียงมาแล้วครับ  แต่พอวันต่อไป เสียงหายอีก ก็รีเซ้ทใหม่อีก ทำทุุกวันที่ดู ก็ไปตัั้งค่าใหม่ที่ HDMI Setup เปิด HDMI Control คราวนี้ เสียงก็มา แต่ถ้าเปิดทีวีอย่างเดียว ภาพจะไม่มา เสียงจะไม่มี เหมือนช่วงแรกๆ ที่ซื้อมา ต้องเข้าไปปิดที่ HDMI Control ก็เป็นๆ หายๆ จนชักจะเบื่อครับ ผมใช้สาย optical จากเครื่องเล่น HD ไปยัง DENON ส่วนสาย HDMI ก็เป็นสายทั่วๆไป ไม่เกิน 500 บาท แต่ก็เป็นแบบ 1.4a ดูหนังสามมิติได้ดีครับ ใครพอช่วยกรุณาแนะนำวิธีแก้ไขด้วยครับ ขอบพระคุณมากครับ

ปัญหา HDMI Controller
ตัวหลักๆ เช่น TV เครื่องเสียง พอร์ทไม่น่าจะเสียง่ายนะครับ
ก็คล้ายๆกับเมนบอร์ดเครื่องคอมน่ะครับ คือถ้าพอร์ทเสีย ก็เชื่อมต่อกับอะไรไม่ได้เลย
นอกจากว่ามีอุปกรณ์ที่มาเชื่อมต่อน่ะ ตีรวน พาแฮ๊งค์ไปทั้งบอร์ด

ผู้ต้องหาอันดับแรกคือ HD Player ครับ

[งง]ผมใช้ denon 1513 + jbl 200.5 อยากจะอัพลำโพง ควรจัด เซนเตอร์ก่อน หรือคู่หน้าครับ แต่จะใช้ avr ตัวเดิม มีตัวไหนแนะนำ และควรใช้สายลำโพงยีืห้อไรครับ ราคาจับต้องได้ ใช้ดูหนังฟังเพลง 50/50 ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ MARUAY

ตอนนี้มีdenon avr 3801 ตัวเก่า เก๋ากึ้ก แต่ฟังเพลงดูหนังสุดยอดมาก ชัดเจน ฟังเพลงเปิดโหมดDIRECT ขับpolk a7น่าจะเกือบๆหมดจดเลยหล่ะ
ตอนนี้ก็ใช้เต็มอัตราศึก ดูหนังเปิด-10คอนเสริเปิด-18 ส่วนฟังเพลง-20ก็ขับa7หลุดลอยแล้ว

ผมว่าDenon เนี่ยสุดยอดสุดแล้ว ตั้งแต่ปี01 ยังไม่เคยเสียไม่เคยงอแงแม้แต่ครั้งเดียว ทั้งๆที่ใช้งานเยอะมาก แสดงให้เห็นถึงคุณภาพสินค้าของเดนอนในยุคนั้นว่าที่สุดจริงๆ

ตอนนี้ก็มีไปตระเวนฟังมาทุกยี่ห้อแล้วอยากเปลี่ยน แต่พอกลับมาฟังเดนอนของเราเอง น้ำเสียงมันชัดเจนกว่า รายละเอียดเน้นๆ คงจะเปลี่ยนเป็นDENON เหมือนเดิม เล็งๆไว้ก็4xxxขึ้นไป

ตอนนี้มีdenon avr 3801 ตัวเก่า เก๋ากึ้ก แต่ฟังเพลงดูหนังสุดยอดมาก ชัดเจน ฟังเพลงเปิดโหมดDIRECT ขับpolk a7น่าจะเกือบๆหมดจดเลยหล่ะ
ตอนนี้ก็ใช้เต็มอัตราศึก ดูหนังเปิด-10คอนเสริเปิด-18 ส่วนฟังเพลง-20ก็ขับa7หลุดลอยแล้ว

ผมว่าDenon เนี่ยสุดยอดสุดแล้ว ตั้งแต่ปี01 ยังไม่เคยเสียไม่เคยงอแงแม้แต่ครั้งเดียว ทั้งๆที่ใช้งานเยอะมาก แสดงให้เห็นถึงคุณภาพสินค้าของเดนอนในยุคนั้นว่าที่สุดจริงๆ

ตอนนี้ก็มีไปตระเวนฟังมาทุกยี่ห้อแล้วอยากเปลี่ยน แต่พอกลับมาฟังเดนอนของเราเอง น้ำเสียงมันชัดเจนกว่า รายละเอียดเน้นๆ คงจะเปลี่ยนเป็นDENON เหมือนเดิม เล็งๆไว้ก็4xxxขึ้นไป
ผมเป็นรุ่นเล็ก แต่ก็พอใจกับคุณภาพที่ได้ถ้าเทียบกับตัวมันเอง ดูหนังแอ็คชั่น ฟังเพลง เสียงใส แต่บางไปนิดตามขนาดลำโพง in the box ครับแต่เบสก็มาแน่นสำหรับซับ 8"เ อนาคตคงจัดลำโพงคู่หน้าก่อนล่ะครับ เพราะลองเปิด direct รายละเอียดหายไปนิด มันไปอยู่ที่ center ซะส่วนใหญ่ 555...............สงสัยครับ denon 3801 มันมี out-in put hdmi มั้ยครับ

ออฟไลน์ MARUAY

3801ยังไม่มีhdmiครับ เป็นดิจิตอลธรรมดา แต่มีปรีเอาท์ครบทุกภาค แต่ชิบเสียงก็มา32bit ละนะครับ

ผมว่าhdmi กับดิจิตอลcoxcial เสียงต่างกันน้อยมากแทบจะไม่ต่าง ผมให้เหตุผมตรงที่ว่า คนส่วนใหญ่บอกว่าhdmi ส่งรายละเอียดมาครบถ้วนกว่า แต่ผมงงว่าทำไมที่เค้าเล่นกัน2chเป็นอนาล็อกธรรมดากลับบอกว่าเสียงดีกว่าhdmi

แต่ผมชื่นชมเดนอนในความทนทานนี่แหล่ะ เครื่องก็ไม่ร้อนเท่าไร ยังไม่เคยงอแงเลย

เห็นยี่ห้ออื่นเดี๋ยวตัวร้อน เดี๋ยวภาคนู้นเสียภาคนี้เสีย