ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2676547 ครั้ง)

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #1350 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 08:35:11 am »
ขอบคุณมากครับ ใช้ได้แล้วครับ แต่ทำไมเวลาต้องตั้งใหม่ทุกครั้งที่เปิดเครื่องเหรอครับ ...

ผมว่าเวลาไม่ต้องไปตั้งมันหรอกครับ ถ้าไม่คิดจะดูเวลาจากมัน เพราะเครื่องพวกนี้ไม่มีแบตเตอรี่ backup ในตัว ถ้าเราไม่ได้จ่ายไฟเลี้ยงให้มัน (เสียบปลั๊ก stanby) ไว้ตลอดเวลา เวลามันก็ไม่ตรงครับ ก็ต้องมาตั้งค่าใหม่ทุกครั้ง
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

ออฟไลน์ spillway

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1351 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 08:45:02 am »
ขอรบกวนถามพี่ๆ ดังนี้ครับ
1.ผมใช้ egreat r200 firmware 3in1 ver 3.1.6 ดูหนังจาก internal hdd 1 tb ได้ตามปกติ
2. ผมนำ external hdd ยี่ห้อ hitachi 250 gb มาต่อที่ช่อง usb hdd ทำงาน (hdd หมุน) แต่ r200 กลับมองไม่เห็น คือไม่ขึ้นเครื่องหมาย usb ครับ

คำถามคือ  มีวิธีปรับหรือแก้ไขอย่างไรบ้างครับ
(ext hdd 250gb นำไปเสียบ usb ที่ tv ดู mkv ได้ปกติครับ)

แปลว่า USB จ่ายไฟให้ EXT HD 2.5" ไม่พอครับ
ทางแก้ไปซื้อสาย สำหรับExt box 2.5" (ที่มี ข้างหนึ่งที่เสียบกับคอม แบบ 2หัว(ใหญ่) ข้างหนึ่ง(เล็ก เสียบ ext HD)
ใช้เสียบเครื่องทั้ง2หัวครับ

ปัจจุบันผมก็ใช้สายแบบที่ คุณ vitty แนะนำอยู่ละครับ ก็ยังมองไม่เห็น รวมทั้งต่อกับภาคจ่ายไฟ adapter 5v 1A เข้ากับ ext hdd (ตาม spec hdd Hitachi) อีกอันหนึ่งก็ยังไม่เห็นครับ แต่ถ้าใช้ seagate freeagent 1tb ต่อ usb เล่น mkv ก็เล่นได้ปกติครับ (r200 มองเห็นขึ้นเครื่องหมาย usb) อาการนี้นอกจากเรื่องสายและกำลังไฟแล้ว น่าจะเป็นที่สาเหตุอะไรอีกบ้างครับ

(ขอเพิ่มเติมข้อมูลนะครับ...หลังจากต่อ ext hdd 250gb เข้ากับ r200... hdd ก็หมุนหรือทำงานไปสักพัก ก็หยุดหมุนครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 08:50:56 am โดย spillway »

« ตอบกลับ #1352 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 08:52:52 am »
 FW xEgreat-II_3.0.1.5_CSv0.9.7e-DMD-XLCZ (3.8) (16 Feb 2012)
http://www.mediafire.com/?lje46gem79u1xoj
ถ้าใครยังไม่เคยอัพถึงตัว d ก็อัพได้เลยครับ แต่ถ้าใครอยู่ตัว d หรือตัว repack ไม่ต้องอัพก็ได้ เพราะแทบไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรเลย จะปรับปรุงก็ในส่วน Content ของพวก Live TV , HD Link สามารถตั้งค่าเริ่มต้นได้ว่าจะให้ดูกลุ่มไหนก่อน  (เหมือน Favorite)
 ส่วนการทำงานพื้นฐานก็เหมือนที่ผ่านมา(เสถียร และลื่นเหมือนตัว d)
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

ออฟไลน์ vitty

« ตอบกลับ #1353 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 09:12:34 am »
1.ผมใช้ egreat r200 firmware 3in1 ver 3.1.6 ดูหนังจาก internal hdd 1 tb ได้ตามปกติ
2. ผมนำ external hdd ยี่ห้อ hitachi 250 gb มาต่อที่ช่อง usb hdd ทำงาน (hdd หมุน) แต่ r200 กลับมองไม่เห็น คือไม่ขึ้นเครื่องหมาย usb ครับ

คำถามคือ  มีวิธีปรับหรือแก้ไขอย่างไรบ้างครับ
(ext hdd 250gb นำไปเสียบ usb ที่ tv ดู mkv ได้ปกติครับ)

แปลว่า USB จ่ายไฟให้ EXT HD 2.5" ไม่พอครับ
ทางแก้ไปซื้อสาย สำหรับExt box 2.5" (ที่มี ข้างหนึ่งที่เสียบกับคอม แบบ 2หัว(ใหญ่) ข้างหนึ่ง(เล็ก เสียบ ext HD)

ปัจจุบันผมก็ใช้สายแบบที่ คุณ vitty แนะนำอยู่ละครับ ก็ยังมองไม่เห็น รวมทั้งต่อกับภาคจ่ายไฟ adapter 5v 1A เข้ากับ ext hdd (ตาม spec hdd Hitachi) อีกอันหนึ่งก็ยังไม่เห็นครับ แต่ถ้าใช้ seagate freeagent 1tb ต่อ usb เล่น mkv ก็เล่นได้ปกติครับ (r200 มองเห็นขึ้นเครื่องหมาย usb) อาการนี้นอกจากเรื่องสายและกำลังไฟแล้ว น่าจะเป็นที่สาเหตุอะไรอีกบ้างครับ

(ขอเพิ่มเติมข้อมูลนะครับ...หลังจากต่อ ext hdd 250gb เข้ากับ r200... hdd ก็หมุนหรือทำงานไปสักพัก ก็หยุดหมุนครับ)

ถ้าใช้ ดูได้จาก USB TV และ เครื่องคอม
มีอยู่อีกอย่าง คือระบบ Partition เครื่องไม่เห็นมันครับ(ไม่Support)
คุณคงformat ตัวนี้ จาก Utility ของมันที่ให้มากับEXT HD
ซึ่งถ้าจำไม่ผิด มีEXT HD หลายยี่ห้อ มียูทิลิตี้ ล็อก มากับ HD
ลองcopy file ออกไปไว้ในคอม แล้วใช้คอมformat ใหม่

ออฟไลน์ jong

« ตอบกลับ #1354 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 06:47:15 pm »
[โขก]  อยากมีเน็ต จังเลย

ไม่มีเน็ตก็คงต้องหาซื้อเอาครับ แต่หนังชมพู จะหาร้านขายยากหน่อยนะครับ แต่ก็พอมี ชมพู HD แจ่มนา

ครับ  รับทราบ  แต่ที่อยากมี ก็เพราะว่า อยากใช้อุปกรณ์ให้คุ้มนะครับ  ทีวี ออกเน็ตได้  เครื่องเล่น HD  ออกเน็ตได้  แต่ไม่มีเน็ตใช้   [ร้องไห้]

มีแต่แอร์กากๆ เปิดหน้าเว็บก็ต้องนอนรอ ช้ามาก
Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll

ออฟไลน์ spillway

• *
« ตอบกลับ #1355 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 10:23:10 pm »

ถ้าใช้ ดูได้จาก USB TV และ เครื่องคอม
มีอยู่อีกอย่าง คือระบบ Partition เครื่องไม่เห็นมันครับ(ไม่Support)
คุณคงformat ตัวนี้ จาก Utility ของมันที่ให้มากับEXT HD
ซึ่งถ้าจำไม่ผิด มีEXT HD หลายยี่ห้อ มียูทิลิตี้ ล็อก มากับ HD
ลองcopy file ออกไปไว้ในคอม แล้วใช้คอมformat ใหม่
ผมลอง format ใหม่ เป็น ntfs ตามที่คุณ vitty แนะนำแล้วครับ
ปรากฏว่าใช้งานได้แล้วครับ ทั้งกับ r200 และ tv ครับ
ขอขอบคุณมากครับที่ช่วยแนะนำ

ออฟไลน์ Niknid

• *
« ตอบกลับ #1356 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 08:43:50 pm »
Egreat r200s มีช่องชมพูไหมคับ

• *
« ตอบกลับ #1357 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 11:28:33 pm »
egreat r200s ดีไหมคับ

• *
« ตอบกลับ #1358 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 11:51:32 pm »
ไหนนี้ไม่มีใครใช้ egreat r200s  เลยหรอถ้ามีขอถามหน่อยว่ามันใช้ดีไหมคับพอดีจะซื้อคับ

ออฟไลน์ nuamai

• *
« ตอบกลับ #1359 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 08:52:29 am »
[กระดึบ]
แล้วR200 ธรรมดามีfwอะไร ที่แปลกๆบ้างครับ เห็นมีแต่R200-II  [ร้องไห้]
จัดไปครับ
FW hack Mede8erv4.0.4  อันนี้เป็นค่าย 8 เดี่ยวๆ
http://www.mediafire.com/?h7i3hsctjvs74r7
FW PBO for R200
http://narod.ru/disk/20275205001/pbo_bp70r2.rar.html

กราบเรียนบรรดาเซียนทั้งหลาย ทดสอบ FW 2 ตัวนี้แล้วรายงานผลหน่อยคับ ตอนนี้ใช้ R 200 อยู่ เป็น FW ของค่าย 8 แต่ไม่ทราบเวอร์ชั่นไหน มันหน่วง ๆ บางครั้งตอนเลือกหนังตรง Video Wall มันก้อมี โลโก้เลข 8 ขึ้นมาซ้อนวิ่งไปวิ่งมา แล้วก้อค่อย ๆ ลบปกหนังออก ( ประมาณว่าเราเอาแปลงลบกระดานลบปกหนังออกอ่ะคับ พอนึกภาพออกป่าว..พอดีไม่ได้ถ่ายภาพตอนมัน รวน มาให้ดู ) อยากเปลี่ยนตัว Fw ตัวใหม่ดูบ้างคับ

สอบถามท่านPK ครับ ว่า ใช้ เป็น 3 in1 ---> Mer8 FW หรือว่า Mod FW Mer8 โดยไม่ใช่ 3 in 1 ครับผม

อยากลองเหมือนกัน แต่ 3in1 ของผม ก็ใช้งานได้ดีอยู่ กลัวอับแล้วมันจะไม่แจ่ม

หน้าจอผมเวลาเปิดเครื่องเป็นรูปนี้อ่ะคับท่าน ไม่ทราบเวอร์ชั่นไหน

เรียนคุณvun99ไม่ทราบว่าพอจะหาfw 3in1ตัวนี้ได้ไหมครับทางร้านเขาลงมาให้ตอนซื้อมาใหม่ๆ    หลังจากนั้นผมก็ลองfwใหม่ๆในห้องนี้เกือบทุกตัวสำหรับr200  ผมว่าไม่มีfwตัวไหนจะสู้ตัวนี้ได้เลย fw ที่ลงไปบางตัวไม่สามารถdownmix dts hd ให้เป็นdtsธรรมดาได้ ตัวนี้ดีที่สุดสำหรับการเล่นfileเเล้วครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Metallica

• *
« ตอบกลับ #1360 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 10:40:09 am »
R200 ตอนนี้ควรอัพเป็นเฟิมแวร์ไหนดีครับ ผมไมไ่ด้อัพมานานมาก ตั้งแต่ซื้อเครื่องมาเมื่อปีที่แล้วก็ยังใช้ 3 in 1 อยู่เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 10:43:13 am โดย Metallica »

ออฟไลน์ nuamai

• *
« ตอบกลับ #1361 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 10:55:50 am »
http://image.free.in.th/z/ib/20100929113513.jpg  R200จากที่ผมทดลองมาทั้งหมด ตัวที่เป็น3in1 ตามรูป  ตัวนี้ผมคิดว่ามันดีที่สุดในบรรดา fw ทั้งหมดที่มีอยู่ในขณะนี้ ตัวนี้ไม่ใช่ของ tyco นะครับ ผมอยากได้กลับมาใช้เหมือนกันเเต่ไม่รู้จะหามาจากตรงไหน ใครมีอยู่ช่วยจัดมาให้หน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณล่วงอีกครั้ง

« ตอบกลับ #1362 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 11:26:46 am »
http://image.free.in.th/z/ib/20100929113513.jpg  R200จากที่ผมทดลองมาทั้งหมด ตัวที่เป็น3in1 ตามรูป  ตัวนี้ผมคิดว่ามันดีที่สุดในบรรดา fw ทั้งหมดที่มีอยู่ในขณะนี้ ตัวนี้ไม่ใช่ของ tyco นะครับ ผมอยากได้กลับมาใช้เหมือนกันเเต่ไม่รู้จะหามาจากตรงไหน ใครมีอยู่ช่วยจัดมาให้หน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณล่วงอีกครั้ง

ลองดู 2 ตัวนี้ละกัน
EG-R6A, EG-R1, EG-R2A, EG-R200
Version 1.0.5.39 (Original)
http://www.mediafire.com/?l83atkl6lll7yb6

EG-R200
Version 1.0.5.39 (3 in 1)
http://www.mediafire.com/?pwayiy2e1sh6lc9

ลองดูนะว่าใช่ตัวที่ต้องการหรือเปล่า ผมไม่มีเครื่องลองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 11:29:27 am โดย vun99 »

« ตอบกลับ #1363 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 11:50:07 am »
R200 ตอนนี้ควรอัพเป็นเฟิมแวร์ไหนดีครับ ผมไมไ่ด้อัพมานานมาก ตั้งแต่ซื้อเครื่องมาเมื่อปีที่แล้วก็ยังใช้ 3 in 1 อยู่เลยครับ

จริงๆแล้วถ้ามันใช้งานได้ดีอยู่ ไม่มีงอแงก็ไม่ต้องอัพหรอกครับ เพราะตอนนี้ใหม่ๆก็จะมีแต่พวกโม ครับ ซึ่งก็จะเป็นของต่างประเทศ บางเมนู บางอย่างเราก็ไม่ได้ใช้ครับ แต่หรือบางครั้งอัพแล้ว ลูกเล่นมากขึ้น แต่ก็ทำให้หน่วงขึ้นด้วยครับ แต่ถ้าอยากเปลี่ยน ไม่จำเจ ก็ลองดูเลยครับ อัำพ FW ไม่ทำให้เครื่องเสีย หรือหมดประกันครับ ทำได้เรื่อยๆไม่ชอบใจก็เปลี่ยนได้ครับ
อันนี้ 3 IN 1 ใหม่สุดก็เลือกตามวันที่เลยครับ
http://www.mediafire.com/3in1

อันนี้ SDK หน้าตาก็สวยหน่อย เลือกวันที่ล่าสุดเช่นกัน
http://www.mediafire.com/sdk4

อันนี้ของ PlayonHD แต่คุณ J200 บอกว่ามันหน่วงๆ และไม่มีเมนูภาษาไทย
http://www.mediafire.com/modacryanforegreat
แต่ลูกเล่นจะเยอะหน่อยครับ

ทุกตัวลิงค์สามารถโหลดได้ครับ

ออฟไลน์ Metallica

• *
« ตอบกลับ #1364 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 11:53:54 am »
ขอบคุณมากๆเลยครับ ที่อยากจะเปลี่ยน ก็เผื่อจะทำให้ดูหนังลื่นขึ้น เพราะไม่ต้่องการลุกเล่นที่ไม่ได้ใช้ครับ เดี๋ยวจะลองดูละกัน  [ปลื่ม]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 11:56:59 am โดย Metallica »

ออฟไลน์ JetDo

• *
« ตอบกลับ #1365 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 12:14:39 am »

สวัสดีครับ

ผมมือใหม่ ครับ

อยากจะรบกวนหน่อยครับ

ตอนนี้ผมใช้รุ่น R200II+ ไม่ทราบว่า ลง FW ตัวไหนดีครับ

ขอแบบลื่นๆ เสถียรๆ ก็พอครับ

ดูยูทูปบ้าง บางครั้ง

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #1366 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 06:50:29 am »

สวัสดีครับ

ตอนนี้ผมใช้รุ่น R200II+ ไม่ทราบว่า ลง FW ตัวไหนดีครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าไม่ต้องการลูกเล่นอะไรเท่าไหร่ แต่เสถียร ดูหนังลื่นไหล เมนูไม่หน่วง ก็ FW 3.0.1.5 official ครับ

แต่ถ้าอยากดูพวก TV ONLINE , หนัง 18+ , ธีมสีฟ้า สบายตา , ของเล่นของ DMD , การใช้งานพื้นฐานด้านดูหนัง ความเสถียรเหมือนตัว 3.0.1.5 แต่เมนูอาจจะหน่วงไปเล็กน้อย(เล็กน้อยจริงๆ) ก็ ตัวโม xEgreat-II_3.0.1.5_CSv0.9.7e-DMD-XLCZ

แต่ผมเชียร์ตัวโมตัวนี้นะ เพราะตั้งแต่ใช้ก็ Happy ดี ยังไม่มีปัญหา (ปัญหาอย่างเดียวช่วงนี้ปรับปรุงบ่อย ต้องตามอัพตลอด แต่ปัจจุบัน ตัว e นิ่งแล้ว)

ออฟไลน์ JetDo

• *
« ตอบกลับ #1367 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 07:11:50 pm »

สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าไม่ต้องการลูกเล่นอะไรเท่าไหร่ แต่เสถียร ดูหนังลื่นไหล เมนูไม่หน่วง ก็ FW 3.0.1.5 official ครับ

แต่ถ้าอยากดูพวก TV ONLINE , หนัง 18+ , ธีมสีฟ้า สบายตา , ของเล่นของ DMD , การใช้งานพื้นฐานด้านดูหนัง ความเสถียรเหมือนตัว 3.0.1.5 แต่เมนูอาจจะหน่วงไปเล็กน้อย(เล็กน้อยจริงๆ) ก็ ตัวโม xEgreat-II_3.0.1.5_CSv0.9.7e-DMD-XLCZ

แต่ผมเชียร์ตัวโมตัวนี้นะ เพราะตั้งแต่ใช้ก็ Happy ดี ยังไม่มีปัญหา (ปัญหาอย่างเดียวช่วงนี้ปรับปรุงบ่อย ต้องตามอัพตลอด แต่ปัจจุบัน ตัว e นิ่งแล้ว)

ขอบคุณมากๆครับผม

ขอถามอีกนิดนะครับ

แบบว่าถ้าผมจะใช้ งาน online แต่ไม่ต้องการใช้เคเบิล

สามารถใช้ usb wifi รุ่นไหนก็ได้หรือเปล่า ครับ

รบกวนแนะนำด้วย ครับ

ขอบคุณครับ