ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4380887 ครั้ง)

ออฟไลน์ gatai

• Edge LED TV member
ใช้สายอะไรต่อสัญญาณภาพครับของผมดู dvd ก็ใสดีครับถ้าสาย RCA หรือ component จะให้ภาพที่มืดหน่อยให้ไปเพิ่ม ระดับสีดำเป็นสูง ที่หมวดตั้งค่าชั้นสูงครับ

(ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการปรับที่เครื่องDVDด้วยครับถ้าคุณใช้เครื่องเล่นdvd ผ่าน HDMI ลองดูที่ค่า RGB ครับ)

การตั้งค่าของ LCD ตั้งใครตั้งมันนะครับ ไม่ใช่เลือกดูทีวีแล้วตั้งค่าภาพแล้วจะให้ภาพที่สัญญาณช่องอื่นเปลี่ยนด้วย ทีวีตั้งส่วนทีวี ดีวีดี ตั้งส่วนของ ดีวีดีครับ

ยังไงลองดูที่ลิงค์นี้เพื่อเป็นแนวทางนะครับ เป็นตัวอย่างการตั้งค่าในช่อง HDMI ที่ผมใช้ดู DVD ครับ (เพื่อเป็นแค่แนวทางนะครับ)

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=325.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2009, 04:46:00 pm โดย gatai »

ออฟไลน์ All-Blue

• Flat TV member
  • *
รู้สึกว่า LH70 มันมีระบบจำการตั้งค่าด้วยนะคับ เพราะผมเปลี่ยน souce ค่าภาพมันก็จะต่างกันไป อาจจะมีคนไปตั้งค่าตอนดูดีวีดีหรือเปล่าคับ ผมอยู่ที่ทำงานเดี๋ยวบ้านจะบอกอีกทีเพราะผมปรับภาพจากแผ่น DVD DVE (ซื้อเพราะท่านโรมันแนะำนำ)

ออฟไลน์ gunhogun

• *
 [yes] หวัดดีคับทุกท่าน มาสมัครเป็นสาวกของ LH70 ด้วยคนคับ (เพิ่งได้มาเมื่อวาน เอิก ๆ)

ต้องบอกว่าโดยรวม ๆ แล้วชอบมาก ๆ คับ ภาพสวยมาก ๆ (มากกว่าที่คิดไว้เยอะมาก ๆ)

ผมดูไฟล์ .ts .tp จาก PC ออกช่อง DVI to HDMI (เหมือนกันคุณ aeader )

ก็ไฟล์พวก HDTV ของญี่ปุ่นกับเกาหลีนั่นแหละคับ เล่นที่ความละเอียด 1920x1080

จะบอกว่าตอนแรกที่ลองเปิด ฉากที่มีการแพนกล้องจะมีการกระตุกแบบที่หลาย ๆ ท่านเจอคับ

ตอนแรก ๆ ก็ตกใจนึกว่า LH70 มันเล่นได้แค่นี้จริง ๆ ก็เศร้าไปเหมือนกัน แต่พอไปลองถาม ๆ

ใน OC Zone เค้าก็แนะนำให้ลอง Codec ใหม่ เป็นของ PureCodec 2009 พอลองแล้ว

เซ็ตค่าตามที่ท่าน battlecruiser แนะนำ ก็ตกใจมากคับ ภาพลื่นมาก ๆ ไม่มีการกระตุกเลย

(ผมเปิด Tru สูง นะคับ) ตอนนั้นดีใจมากคับ เลยนั่งไล่ดูไฟล์ .ts .tp ทุกไฟล์ ก็ไม่เจออาการกระตุกเลย

เลยมาลองกับไฟล์ .mkv ที่ Rip มาจาก Blu-Ray ขนาด 12-22 GB ก็ยังเจออาการกระตุกอยู่คับ

แต่ก็ลดลงมาก เจอเพียงเล็กน้อยเท่านั้น ตอนนี้ก็เลยพยายามปรับอยู่คับ

เลยอยากจะถามแต่ละท่านหน่อยคับ ว่าถามผมไม่เล่นไฟล์ผ่าน PC แต่ เล่นในเครื่องเล่นอย่าง เครื่องเล่น Blu-ray กับ

PS3 หรือกับ Western Digital's WD Media Player ตัวนี้ http://www.wdc.com/en/products/products.asp?DriveID=572

จะยังมีอาการกระตุกเหมือนกันรึเปล่าคับ เพราะตอนนี้สนใจตัว WD Media Player นี้มาก

ถ้ามีท่านใดเคยลองใช้งานดูแล้ว ยังกระตุกหรือไม่กระตุก ก็รบกวนบอกกันหน่อยนะคับ

ขอบคุณมาก ๆ เลยคับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ aeader

• *
    • MSN Messenger - deraeader@hotmail.com
^
^
^

ขอแชร์ด้วยคนครับ
เดิมผมใช้ Codec ของ CoreAVC.Professional.Edition.v1.9.0 ครับ ภาพก็โอเคมากแล้ว กระตุกน้อย
แต่พอลอง Pure Codec 2009 รู้สึกได้ว่ากระตุกน้อยลงกว่าเดิมมาก
แต่ดูใกล้ๆ จะเห็นเส้นสแกนเป็นบางช่วง เดิมไม่เป็น โดยรวมเยี่ยมเลย Codec ตัวนี้
ผมลอง Transformers.2007.1080p.BluRay.DTS.x264-ESiR-sa.mkv ขนาด 12.7GB กระตุกบ้างแต่น้อยลงเยอะ
2.Fast.2.Furious.HDDVDRip.1080p.AC3.x264-OAS.mkv ขนาด 7.94 GB แทบจะไม่กระตุกเลย

ตั้งค่าแบบพื้นฐานตามที่คุณ battlecruiser แห่ง OC Zone แนะนำ
สเปคคอมก็ธรรมดาแล้วในยุคนี้
Intel Pentium Dual CPU E2140 @ 1.60GHz
MB: ASUS P5VD2-VM
Videocard: NVIDIA GeForce 7300 LE 512Mb ไม่
RAM: 2Gb ของคอแซร์

ส่วนเรื่องเล่นกับ Blu-Ray,PS3 หรือ Media Box อันนี้ไม่เคยมีโอกาสลองครับ
เล่นกับคอมนี่แหละ เอาแบบบ้านๆ ไปเลย (เรื่องคือไม่มีตังค์)

แต่เคยอ่านเจอที่ thaidvd.net เค้ามีกระทู้ Media Box DVICO
ตัวนึงเกือบสองหมื่น มีคนพูดถึงอาการกระตุกเหมือนกันนะครับ
อาจเป็นเพราะ HDD หรือความร้อน หรือสายเคเบิ้ลอะไรต่างๆ ด้วยมั้งครับ

คุณ gunhogun ถ้ามีโอกาสก็น่าจะลองนะครับ

ส่วนผมคงยังไม่อยากตอนนี้ คิดว่าคงรอให้มันกลายเป็นมาตรฐานทั่วไป
เหมือนสมัยที่ DVD เข้ามาแทน VCD ช่วงนั้นก็แนวเดียวกันเลย
เครื่องเล่นแพง โปรแกรมก็ยังไม่เสถียร แต่ปัจจุบันกลายเป็นพื้นๆไปแล้ว
äÁèä´éÍÇ´à¡è§ • á¤è¾ÂÒÂÒÁªèÇ :)
• 32LH70YR • 42LW4500 •

• *
^
^
^

ขอแชร์ด้วยคนครับ
เดิมผมใช้ Codec ของ CoreAVC.Professional.Edition.v1.9.0 ครับ ภาพก็โอเคมากแล้ว กระตุกน้อย
แต่พอลอง Pure Codec 2009 รู้สึกได้ว่ากระตุกน้อยลงกว่าเดิมมาก
แต่ดูใกล้ๆ จะเห็นเส้นสแกนเป็นบางช่วง เดิมไม่เป็น โดยรวมเยี่ยมเลย Codec ตัวนี้
ผมลอง Transformers.2007.1080p.BluRay.DTS.x264-ESiR-sa.mkv ขนาด 12.7GB กระตุกบ้างแต่น้อยลงเยอะ
2.Fast.2.Furious.HDDVDRip.1080p.AC3.x264-OAS.mkv ขนาด 7.94 GB แทบจะไม่กระตุกเลย

ตั้งค่าแบบพื้นฐานตามที่คุณ battlecruiser แห่ง OC Zone แนะนำ
สเปคคอมก็ธรรมดาแล้วในยุคนี้
Intel Pentium Dual CPU E2140 @ 1.60GHz
MB: ASUS P5VD2-VM
Videocard: NVIDIA GeForce 7300 LE 512Mb ไม่
RAM: 2Gb ของคอแซร์

ส่วนเรื่องเล่นกับ Blu-Ray,PS3 หรือ Media Box อันนี้ไม่เคยมีโอกาสลองครับ
เล่นกับคอมนี่แหละ เอาแบบบ้านๆ ไปเลย (เรื่องคือไม่มีตังค์)

แต่เคยอ่านเจอที่ thaidvd.net เค้ามีกระทู้ Media Box DVICO
ตัวนึงเกือบสองหมื่น มีคนพูดถึงอาการกระตุกเหมือนกันนะครับ
อาจเป็นเพราะ HDD หรือความร้อน หรือสายเคเบิ้ลอะไรต่างๆ ด้วยมั้งครับ

คุณ gunhogun ถ้ามีโอกาสก็น่าจะลองนะครับ

ส่วนผมคงยังไม่อยากตอนนี้ คิดว่าคงรอให้มันกลายเป็นมาตรฐานทั่วไป
เหมือนสมัยที่ DVD เข้ามาแทน VCD ช่วงนั้นก็แนวเดียวกันเลย
เครื่องเล่นแพง โปรแกรมก็ยังไม่เสถียร แต่ปัจจุบันกลายเป็นพื้นๆไปแล้ว

ตอนนี้เรื่องภาพกระตุก ไม่ Smooth ของผมไม่เป็นแล้วนะคับ จากการลอง

ผิดลองถูกมาหลายวัน ซึ่งของผมแก้โดยการปรับความถี่ที่ออกจากการ์ดจอ

จากปกติผมปรับออกมา 1080P ที่ 60Hz แล้วมีอาการกระตุกในบางช่วง

ก็เลยลองปรับมาที่ 1080P ที่ 24Hz ก็ปรากฎว่าไม่มีอาการกระตุกเลยคับ

ภาพที่ออกมาก็ลื่นเหมือน ๆ เดิมด้วย (ไฟล์ที่ลองก็พวก mkv 10-20GB

แล้วก็ DVD9 , 5 คับ พวกนี้จะลื่นหมด) แต่พอลองเปิดไฟล์ .ts .tp ก็เป็นเรื่องคับ

พวก .ts .tp ก็กลับมากระตุกอีก แต่ถ้าปรับกลับเป็น 1080P 60Hz ไม่กระตุก

ก็เลยงง ๆ มากคับ

เลยวิเคราะห์ไปวิเคราะห์มา แบบมั่วเอง ก็เลยสรุปว่า ไฟล์พวก .ts .tp จะมี

Frame Rate อยู่ที่ 30 FPS คับ แต่ผมไปตั้งความถี่ที่ 24Hz มันอาจจะต่ำเกินไป

ไม่เหมาะกับไฟล์ ส่วนพวกไฟล์ mkv DVD9,5 พวกนี้ Frame Rate อยู่ที่ 23.9xx FPS

คับ การปรับมาออกที่ 1080P 24Hz น่าจะเป็นค่าที่เหมาะสมกับไฟล์ 23.9xx FPS

นะคับ (คิดเอาเอง) เพราะมันไม่สร้างโหลดให้กับ LCD มากไป เพราะผมคิดว่ามัน

ประมวลผลไม่ได้หรอก ถ้าส่งมาเป็น 60Hz เพราะมันต้องมาสร้างเฟรมกลางอีก

ง่าย ๆ ก็ 60x2 = 120Hz เต็ม Spec LCD พอดี ไม่น่าจะไหวแน่ ๆ

(เหมือนๆกันหลาย ๆ ยี่ห้อ) เพราะฉะนั้นน่าจะเป็นเรื่องปกตินะคับ Tru Motion

ยังไม่ค่อยสมบูรณ์

ตอนนี้ก็เลยเล่นอยู่ 2 แบบคับ ถ้าเล่นไฟล์ mkv DVD9,5 ก็จะเล่นที่ 1080P

24Hz ออกมาลื่นมากคับ เปิด Tru Motion - High ภาพลื่นไหล Smooth มาก

อีกแบบก็เล่นที่ 1080P 60Hz ไว้เล่นไฟล์ .ts .tp เปิด Tru Motion - High

ก็ออกมา Smooth มากคับ

ท่าน aeader ลองปรับดูนะคับ ส่วนหนึ่งมันจะมาจาก PC แล้วก็ Codec ด้วย

ยังไงก็ลอง ๆ ปรับดูนะคับ จะได้ดูกันลื่น ๆ เหมือนกัน  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ zeraphic

• *
มีปัญหามาถามหน่อยนึงครับ คือเพิ่งไปถอย LH70 37 มาเมื่อสองวันก่อน (เพิ่งมีโอกาสได้มาลองต่อวันนี้) ก็ต่อ PC ออกช่อง DVI to HDMI ตาม port HDMI1 ตามปกติ แต่ปัญหาคือ ภาพ 1080P มันออกไม่เต็มจอครับ (ปรับใน PC เป็น 1080P แล้ว) มีขอบดำรอบๆทั้ง 4 ทิศเลย จึงจำใจปรับความละเอียดลงเหลือ 1380*768 (จำไม่ค่อยได้ แต่ขนาดราวๆนี้) ภาพก็ออกมาเต็มจอดี แต่มันก็เบลอๆเพราะไม่ใช่ native resolution แล้วแบบนี้ผมควรจะทำยังไงดีครับ?

Spec คร่าวๆราวๆนี้ครับ
CPU AMD940
RAM 4 GB.
VGA ATI 4850 HD

มันต้อง setting ค่าอะไรที่ PC ของเราก่อนหรือปล่าวครับ?

• *
มีปัญหามาถามหน่อยนึงครับ คือเพิ่งไปถอย LH70 37 มาเมื่อสองวันก่อน (เพิ่งมีโอกาสได้มาลองต่อวันนี้) ก็ต่อ PC ออกช่อง DVI to HDMI ตาม port HDMI1 ตามปกติ แต่ปัญหาคือ ภาพ 1080P มันออกไม่เต็มจอครับ (ปรับใน PC เป็น 1080P แล้ว) มีขอบดำรอบๆทั้ง 4 ทิศเลย จึงจำใจปรับความละเอียดลงเหลือ 1380*768 (จำไม่ค่อยได้ แต่ขนาดราวๆนี้) ภาพก็ออกมาเต็มจอดี แต่มันก็เบลอๆเพราะไม่ใช่ native resolution แล้วแบบนี้ผมควรจะทำยังไงดีครับ?

Spec คร่าวๆราวๆนี้ครับ
CPU AMD940
RAM 4 GB.
VGA ATI 4850 HD

มันต้อง setting ค่าอะไรที่ PC ของเราก่อนหรือปล่าวครับ?

น่าจะเซ็ตที่ LCD นะคับ ในส่วนของอัตราส่วนของจอ ผมเดาว่าของคุณ zeraphic น่าจะเซ็ตที่ 16:9

ลองเซ็ตเป็น อัตราส่วนจริงดูครับ น่าจะเต็มจอพอดี [เท่ห์]

ออฟไลน์ tim+ boy

• *
update หน่อยนะครับ.. หลังจากไปอ่านตามบอร์ดอ่านต่าง เลยได้ไปลองแก้ปัญหา judder หรือภาพสะดุดเวลาแพนกล้องได้แล้วครับ
ฉากเดียวกัน หายสนิท ลื่นปรื๊ดเลยครับ
สรุปแล้ว.. ไม่ได้เป็นที่ทีวีเลยครับ ต้องให้เครื่องเล่น dvd player แสดงผลเป็น 60Hz ครับ (กด Enter ที่รีโมททีวี จะบอกว่า Source เป็น Resolution อะไร กี่ Hz) คิดว่าเนื่องมาก หนัง(แผ่นก็อป)ที่ดูเป็น NTSC ซะเยอะ พอดูแบบ 50 Hz เลยไม่ลื่น
พอเป็น 60 Hz นอกจากแก้ judder แล้วยังแก้ปัญหา เส้นทะแยงเป็นหยักๆ (Jagged Edge หรือ Jaggies) ในหนังบางแผ่นได้ด้วยครับ

[yes]

สอบถามหน่อยครับ

พึ่งทดลอง LH70YR มาได้ 1 อาทิตย์ครับ ต่อกับตัวโฮมของ LG HT953TV ผ่าน HDMI เล่นแผ่น DVD-9 ที่เค้าบอกว่า source เป็น blu ray
ภาพคมชัดมากครับ เปิด truemotion นี่ภาพมีมิติมากครับ ดูลอยๆ แปลกดี ดูหนัง action ก็ เนี๊ยบมากไม่มีเบลอเลย ชอบมากครับ
แต่มีสะดุดนิดหน่อย ตรงฉากแพนกล้องช้าๆ ซ้าย-ขวา หรือ บน-ล่าง ครับ ภาพมันจะสะดุด สะอึก เหมือนมันค่อยๆเขยิ๊บๆ ไม่ลื่นอ่ะครับ แต่ถ้าปิด TrueMotion เป็น Off อาการสะดุดจะน้อยลงเยอะอ่ะครับ เป็นเกือบทุกเรื่องเลย เลยสงสัยตามนี้ครับ

1. TrueMotion คือ ระบบที่แซกเฟรมเข้าไปเพื่อให้ภาพเคลื่อนไหวมันลื่นไหลขึ้นเปล่าครับ ถ้าใช่ ทำไมพอตั้ง TrueMotion Off แล้วภาพแพนกล้องมันสะดุดน้อยลงครับ
2. TrueMotion = 100 Hz หรือเปล่าครับ ถ้าตั้ง TrueMotion Off แปลว่า เราไม่ได้ใช้ 100 Hz หรือเปล่าครับ
3. อาการภาพสะดุดในฉากแพนกล้องนี้ สามารถ แก้ด้วยการตั้งค่า อะไรหรือไม่ครับ
4. หรือว่า อาการภาพสะดุดๆแบบนี้ จะไม่มีถ้าเล่น blu ray ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ superslim

Re: LG FaN CluB รวมพลแฟน LG ทางนี้เลยครับ!!!
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 12:15:21 am »
เทพครับ สมัครสมาชิกเป็น Fabclub LG ด้วยคน

ออฟไลน์ เด็กเมืองกาญจน์

• *
Re: LG FaN CluB รวมพลแฟน LG ทางนี้เลยครับ!!!
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 09:00:33 am »
สวัสดีครับ เพื่อนๆ แอลจี    ตอนนี้ผมอยากได้ พลาสม่าเก่า (มือสอง) ของแอลจี ขนาด 42 นิ้ว รุ่น 42PX4RV คือว่ายังงี้ครับ ของผมจอด้านหน้าที่เป็นกระจก มันแตกครับ  เลยต้องการหารอะไหล่รุ่นเดียวกันมาเปลี่ยนครับ    ใครมีอยู่ที่เสียแล้วก็ได้ครับ  (อยากได้จอเท่านั้น)  ติดต่อได้ที่ 087-1567788 ครับ (วัชรินทร์)
 [ไม่เอา]

ออฟไลน์ gigaray

• *
Re: !!! LG FanClub รวมพลแฟนคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 11:48:08 pm »
เข้าด้วยคนครับ
LG37LH50YR

Re: !!! LG FanClub รวมพลแฟนคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 01:35:44 am »
ยินดีต้อนทรัพย์ค๊าบ เอ้ยรับครับ

ขอให้มีความสุขกับ lcd เครื่องใหม่ครับ

ออฟไลน์ sukit_tk

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 04:55:28 pm »
ขอเป็นแฟน LG ด้วยคนนึงครับ ก่อนหน้านี้ผมใช้ ซัมซุง ซีรีย์ 3 ขนาด 32 นิ้ว มันมีปัญหาอีตรงที่ว่าเครื่องมันดังด้านหลังเครื่องเหมือนกับกรอบมันไม่แน่น มีเสียง เก็กๆ ดังมาก ยิ่งตอนเปิด กับตอนปิดด้วยแล้ว แจ้งให้ช่างมาดูถึง 2 ครั้งแล้ว เปลี่ยนการ์ดภายในเครื่องหมดแล้ว ย้ำน็อตทุกตัวก็แล้ว ก็ไม่หาย ประกอบกับยิ่งดูเหมือนทีวีจะเล็กลงเรื่อยๆ (แบบว่าอยากเสียตังค์ครับ) สรุปต้องขายทิ้งไปถูกๆ พอดีมาป่ะกับ 42LH70 ก็ชอบ แต่ใจจริงแล้วจะซื้อ 42LH50 แต่ของมันขาดตลาด ห้ามใจไม่ไหวเลยถอย 70 มาแทน ผมว่าเฉดสีมันสู้ ซัมซุงไม่ได้นะ แต่ + - แล้ว กับราคา และขนาด และแรงยุจากเพื่อนๆในเวป เลยเปลี่ยนใจมาเป็นแฟน LG ตั้งแต่วันที่ 30 กรกฎาคม 2552 เวลาประมาณ 19.30 น.เป็นต้นมา [รัก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2009, 05:02:52 pm โดย sukit_tk »

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 07:49:10 pm »
ยินดีต้อนรับด้วยครับ

ออฟไลน์ puttapoom

• *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 05:23:00 pm »
จะซื้อ LH50 ไม่ทราบรุ่นนี้มีเสียง จี่ ด้านหลังหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ jojosan

• *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 09:52:54 pm »
สวัสดีครับทุกท่าน คือกำลังสนใจจะซื้อ แอลจีแอลซ๊ดี 32" LH20 กับพลาสม่า 42" PQ30
ไม่รู้ว่าสองตัวนี้มีอะไรที่ต้องตรวจตอนซื้อบ้างครับ เช่น ดูว่ามีเสียงจี๋ด้านหลังเครื่องเหมือน LH70 หรือไม่ เป็นต้น
ขอบคุณล่วงหน้าครับ  คงได้มาเป็นสมาชิกประจำที่นี่เร็ว ๆนี้  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Roman

• Administrator
  • Hologram 3D TV member
  • *
    • LCDTVTHAILAND.com
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 11:51:00 pm »
งานนี้คงต้องฝากคุณ gatai ในฐานะประธานกระทู้ LG Fanclub แห่งเว็บ LCDTVTHAILAND ช่วยดูแลสมาชิก LG นะครับ

เพราะเริ่มมีทยอยเข้ามาให้เราเห็นกันเรื่อยๆแล้ว

ยินดีต้อนรับแฟน LG ทุกท่านครับ

:D :D ;D ;D ;D :) :)

ออฟไลน์ Luru

• *
    • «ÕÃÕÂìà¡ÒËÅÕ
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 05:27:04 am »
 [เท่ห์] มาใหม่ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับผม
àÇÅÒÇèÒ§æ¡çÁÒ¹Ñ觴٠«ÕÃÕÂìà¡ÒËÅÕ | ˹ѧà¡ÒËÅÕ ÃÖäÁè¡ç «ÕÃÕÂìà¡ÒËÅÕãËÁè ¡Ñ¹´Õ¡ÇèÒ