ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood  (อ่าน 457605 ครั้ง)

ออฟไลน์ tuy_pisit

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #342 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 05:29:42 pm »
r 607 ก็ ok นะครับ ก็เล่น dts hd true hd ได้ รองรับ 3d ครับ ราคาผมไม่เเน่ใจครับ ทีเเรกเห็นเค้าทําราคา 6000 ดูผิดนึกว่าเป็นรุ่น 607 เเต่เป็นรุ่น 507 ครับ ได้ amp มาอาจหาลําโพงมือ 2 ที่ขายเป็นชุด ราคา ไม่เกิน 10000 ทั้งชุด หา sub มือ 2 ซักตัว ครับ หรือที่เค้าจัดเป็นชุด ผมไม่รู้ว่าจัดกับลําฌโพงอะไร ครับ เพราะช่วงที่ผ่านมาเห็นใน web lcd นี่มีชุด infinity ทั้งชุดขาย 7500 ครับ คงขายไปเเล้วเเต่ก็มีมาเรื่อยๆ หรือ yamaha ตระกูล ns 150 นี่ก็เห็นบ่อยครับ

ท่าน ชอลิ้วเฮียง  รบกวนแนะนำด้วยครับ  ว่า promotion ที่ว่า  R507   6000 บาท  ผมต้องำปซื้อที่ไหนครับ

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #343 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 12:17:10 am »
ตอบทาง pm เเล้วนะครับ ตอบตรงนีด้วยเเล้วกัน ผมเห็นจาก web ซื้อขายนี่เเหละครับ เเต่ไม่ได้โทร ไปสอบถาม เค้าโฆษณาว่าเป็นของใหม่ ประกัน home hifi ครับ ยังไงลองหาข้อมูลดูครับ

ออฟไลน์ Wichaij.

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #344 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 06:22:56 am »
สอบถามหน่อยครับ ตอนนี้ผมมี 2 ตัวเลือก

1. YAMAHA RX-V375+POLK TSX330T+TSX150C+TSX110B+ SUB POLK PSW110 เช็คราคามาได้ 41,000
2. Sherwood R-507+BS604+Sub Bosswood แต่เปลี่ยนแอมป์ เป็นรุ่นที่ถอด Dolby True Hd กับ DTS HD Master ราคาประมาณ 22,900

ใช้กับห้องขนาด 4x5 เน้นดูหนังอย่างเดียว ชอบเสียงกลางแบบอิ่มๆ ใหญ่ๆ กว้างๆ เสียงไม่แหลม บาดคม เสียงกระหึ่ม ปัจจุบันมีชุดโฮห์มของ Onkyo ซื้อเมื่อประมาณ 10 ปีที่แล้ว ลำโพงเป็นแบบ Sattle lite ดูหนังไม่ค่อยมัน ส่วนชุด Sherwood เคยฟังแล้ว ผมว่า Ok เลย อยากเน้นความคุ้มค่า กะใช้นานๆ ถ้าเลือกชุด 2 ก็จะมีเงินเหลือ อาจจะ Up พวกสายสัญญาณ หรือเครื่องเล่น Hd Player เลยอยากขอความเห็นหน่อยครับ ว่า ชุด 1 เสียงดีกว่าชุด 2 มากมายไหมครับ มันคุ้มที่จ่ายเพิ่มกว่าชุด Sherwood อีกเกือบเท่าตัวไหมครับ (ที่เลือก YAMAMA เพราะลูกเล่น DSP กับ รองรับ 4KX

ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #345 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 05:54:10 pm »
เอาอย่างนี้ครับถ้าเลือก amp sherwood เป็นรุ่น r607 เเทนได้ก็จะดี ( ถอดเสียง hd surround ได้ ) จับคู่กับลําโพง polk ชุดข้างบนเสียง match กันเเน่ๆ เพราะ polk จะช่วยเสริม ปลายเสียงให้ sherwood ส่วน sub polk ok ครับ หรือ ถ้าไม่ใจร้อน ก็รอ polk มือ 2 sub ตัวนี้เห็นปล่อยกันบ่อย ลําโพง sherwood ที่ว่ามาเสียง ก็ ok ในระดับนึง เพียงเเต่ ปลายเเหลมไม่เปิดกว้างยิ่งเล่ยกับ amp sherwood เอง เสียง จะทึบ ( มาก ) sub bosswood คงหมายถึง bs 310 ตัวนี้เสียง ดี ( ตัวตู้ใหญ่ ยิงออกด้า่นหน้า 10 นิ้ว ) ปรับ set ดีๆ ก็ ok ลองเล่น กับลําโพงหลายยี่ห้อ ต้องตั้ง phase ที่ 180 ครับเสียง ถึงจะ ok สายต้องใช้เเบบ y ถ้าเป็น 1 ออก 1 เสียงจะเบา ครับ

ออฟไลน์ Wichaij.

« ตอบกลับ #346 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 07:09:27 pm »
เอาอย่างนี้ครับถ้าเลือก amp sherwood เป็นรุ่น r607 เเทนได้ก็จะดี ( ถอดเสียง hd surround ได้ ) จับคู่กับลําโพง polk ชุดข้างบนเสียง match กันเเน่ๆ เพราะ polk จะช่วยเสริม ปลายเสียงให้ sherwood ส่วน sub polk ok ครับ หรือ ถ้าไม่ใจร้อน ก็รอ polk มือ 2 sub ตัวนี้เห็นปล่อยกันบ่อย ลําโพง sherwood ที่ว่ามาเสียง ก็ ok ในระดับนึง เพียงเเต่ ปลายเเหลมไม่เปิดกว้างยิ่งเล่ยกับ amp sherwood เอง เสียง จะทึบ ( มาก ) sub bosswood คงหมายถึง bs 310 ตัวนี้เสียง ดี ( ตัวตู้ใหญ่ ยิงออกด้า่นหน้า 10 นิ้ว ) ปรับ set ดีๆ ก็ ok ลองเล่น กับลําโพงหลายยี่ห้อ ต้องตั้ง phase ที่ 180 ครับเสียง ถึงจะ ok สายต้องใช้เเบบ y ถ้าเป็น 1 ออก 1 เสียงจะเบา ครับ

ขอบคุณมากครับ ที่เอา Yamaha มาจับกับ Polk เพราะตัวนี้รองรับ 4K+Cinema DSP เลยกะซื้อเผื่ออนาคตไว้เลย (เห็น TV 4K ราคาลดเร็วมาก ใกล้จับต้องได้แล้ว) ส่วน Sherwood เน้นความคุ้มค่า เลยไม่รู้จะเลือกตัวไหนดี

« ตอบกลับ #347 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 01:17:09 am »
ถ้าชอบลูกเล่นเยอะก็ yamaha ผมก็เคยใช้ อยู่ครับ ปัจจุบันนี้ก็ยังใช้อยู่ครับ เพราะ sherwood จะมีเเค่ที่จําเป็น พวกลูกเล่นมีน้อย ครับ เเต่ถ้าเน้นที่ความคุ้มค่าก็คุ้มค่าทั้ง 2 ยี่ห้อเเหละครับ ถ้าเลือก amp yamaha เเนะนําว่าลองดูลําดพงอื่นเพิ่มเติมครับ yamaha จับกับ polk สําหรับผมว่า มันสดไปนิดครับ บางคนอาจชอบ ก็ได้ครับ อยู่ที่ตัวเราเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ neodens

• *
« ตอบกลับ #348 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 10:19:08 pm »
อยากทราบว่า
1. R607+Klipsch HD600
2. R607+Klipsch Quintet V+SW-450
พอดีฟังชุด1มาแล้วชอบเสียงแน่นๆแบบนี้(ผมดูหนัง/ฟังเพลง 80/20ครับ) ความคุ้มค่ากับเงินที่เพิ่มอีกประมาณ 7800 มีมากน้อยแค่ไหนครับ เพราะมีงบประมาณ 30000 ถ้าต่างกันไม่มากคงเอา1 แต่ถ้าต่างกันมากผมควรเก็บเงินเพิ่มมั๊ยครับ หรือท่านใดมีข้อเสนอแนะอย่างไรบ้างครับ
ปล. ชุด1 ผมหาได้ 28100 ชุด2 34900 ไม่รวมสายครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

« ตอบกลับ #349 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 02:18:32 pm »
ชุดที่ว่ามาดีทั้ง 2 ชุดนะครับ ทีนี้ ต้องมาคิดถึงความคุ้มค่า ว่า ชุดที่ 2 จุดเเข็งอยู่ที่ subwoofer ครับ ถ้าเก็บเงินเพิ่มได้เล่นชุดที่ 2 ครับ ไม่ต้องใจร้อน รอไปเรื่อยๆ ครับ ซื้อทีเดียว อย่างน้อย พอได้มากว่าจะผ่าน รันอิน ต้องมี 100 ชั่วโมง ครับ ค่อยๆ ขยับ set up ให้ดีๆ เงินเสียไปใช้ให้คุ้มค่าครับ เกิดซื้อมานึกเปลี่ยนราคาหาย ไปกว่าครึ่ง ครับ

ออฟไลน์ neodens

• *
« ตอบกลับ #350 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 10:30:03 pm »
ชุดที่ว่ามาดีทั้ง 2 ชุดนะครับ ทีนี้ ต้องมาคิดถึงความคุ้มค่า ว่า ชุดที่ 2 จุดเเข็งอยู่ที่ subwoofer ครับ ถ้าเก็บเงินเพิ่มได้เล่นชุดที่ 2 ครับ ไม่ต้องใจร้อน รอไปเรื่อยๆ ครับ ซื้อทีเดียว อย่างน้อย พอได้มากว่าจะผ่าน รันอิน ต้องมี 100 ชั่วโมง ครับ ค่อยๆ ขยับ set up ให้ดีๆ เงินเสียไปใช้ให้คุ้มค่าครับ เกิดซื้อมานึกเปลี่ยนราคาหาย ไปกว่าครึ่ง ครับ
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ได้ Quintet+sw-350 มาแล้ว ลดจาก450มาให้เหมาะกับห้องนอนครับ อยากสอบถามเรื่อง AVR อีกนิดนะครับ ถ้าผมเล่นตัวเก่าหน่อย ระหว่าง pioneer vsx-lx52 กับ onkyo TX-SR706 ตัวไหนจะเหมาะกับลำโพงที่มี และ จะดีกว่า R607 หรือปล่าวครับ

« ตอบกลับ #351 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 12:47:48 am »
ทั้ง pioneer เเละ onkyo ก็เข้ากันได้กับชุด klipsch ครับ pioneer เเนวเสียง สด เปิด หนัก คือเสียงหนักเเน่น เสียงกลาง สดกว่า sherwood ครับ onkyo เด่นที่ฟังเพลง เสียงกลาง สุภาพกว่า pioneer เเต่หนา น้อยกว่า sherwood ปลายเเหลม ทั้ง pioneer onkyo จะกรุ๊งกริ๊งกว่า sherwood ครับ ถ้าเทียบ ทั้ง 2 รุ่ย ของ pioneer เเละ onkyo เสียงน่าจะเหนือกว่า r 607 ครับ ถ้าจะเทียบกับ sherwood คงต้องเป็น r 807 ครับ onkyo 706 คงเป็นมือ 2 ตัวนี้รู้สึกว่าจะไม่รองรับ 3d ส่วน pioneer น่าจะรองรับ 3 d ถ้าไม่ต้องการเรื่อง 3 d ก็ ok ครับ อยากให้ดู harman kardon อีกยี่ห้อ ครับ เพราะผมเพิ่งไปฟังของเพื่อน เล่น กับ klipsh เสียงดีมากครับ amp เป็นรุ่น ไม่สูงนะครับ avr 160 ครับ klipsch quintet 4 ครับ ทั้งนี้ก็อยู่ที่เเนว ที่ต้องการครับ ( ถ้าเป็นผมผมหา amp มือ 2 เเต่เป็นรุ่นสูงหน่อย เพราะ amp เสียยากครับ อายุุเป็น 10 ปี ได้สบาย )

« ตอบกลับ #352 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2014, 10:13:48 am »
ดันหน่อย หายไปเลย ท่าน pratad เเฟนพันธ์เเท้ sherwood หายไปไหน

ออฟไลน์ mon

« ตอบกลับ #353 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 08:54:23 am »
ดันหน่อย
ถามผู้รู้หน่อยครับ จะอัพสายลำโพงให้ เจ้า rd 6506 ควรใช้ตัวไหนดีน่าลงทุนครับ ลำโพง booswood ครับ

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #354 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 09:09:15 am »
ดันหน่อย
ถามผู้รู้หน่อยครับ จะอัพสายลำโพงให้ เจ้า rd 6506 ควรใช้ตัวไหนดีน่าลงทุนครับ ลำโพง booswood ครับ
- มาช่วยดันแก้เหงาครับ  เป็นผมๆใช้สายอะไรก็ได้ที่เคลือบเงินออกแนวพุ่งๆ เข้าหู ใช้ qed aniversay xt หรือพวก clicktronic ก็ออกประกายๆใสๆแหลมฝอยๆ   เหตุเพราะว่าแอมป์รุ่นนี้เสียงจะทึบห้วนๆหน่อยไม่เปิดกว้างแต่ไม่ถึงกับอุบหุบมากนัก  จึงต้องแก้ทางให้เกิดความโปร่งสว่างของเสียง  ใช้ kimber ได้ยิ่งดี มันไม่มีกฏเกณฑ์ตายตัวว่าใช้สายอะไรครับต้องซื้อหลายๆยี่ห้อแล้วลองสลับสับเปลี่ยน อันไหนแมตช์กันเสียงมันจะฟ้องออกมาเอง  แต่อย่าใช้ monster เพราะเสียงมันจะหนักห้วนเบสบวมเข้าไปใหญ่เพราะทองแดงล้วนๆเลย

« ตอบกลับ #355 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 09:28:03 am »
เอ้า มีคนขุด มาให้เเก้เหงา 6506 เสียงหนา ทึบ ปลายเเหลมไม่เปิด ยิ่งใช้กับ bosswood ยิ่งไปกันใหญ่เเนะนําอย่างที่ท่าน ronnawut ว่าควรใช้สายเงินเพื่อชดเชยปลายเสียงให้เปิดโปร่งชึ้น อย่าง qed หรือ vandahul goldwater ก็น่าจะโอเค ตัว 6506 นี่จะเด่นที่เสียงกลาง ตํ่าครับ เเต่ปลายเสียงจะไม่ค่อยเปิดโปร่ง สายเงินพอช่วยได้ครับ คือเเทบจะทุกรุ่นของ sherwood จะมีลักษณะเสียงหรือ สไตล์เเบบนี้ 8504 7503 7505 6505ก็จะออกเเนวนี้ครับ เเต่รุ่นใหม่ๆ เสียงจะเปิดกว่าเดิมเล็กน้อย เเต่ยังคงสไตล์เเบบเดิมอยู่ครับ

ออฟไลน์ mon

« ตอบกลับ #356 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 12:30:21 pm »
มาช่วยดันแก้เหงาครับ  เป็นผมๆใช้สายอะไรก็ได้ที่เคลือบเงินออกแนวพุ่งๆ เข้าหู ใช้ qed aniversay xt หรือพวก clicktronic ก็ออกประกายๆใสๆแหลมฝอยๆ   เหตุเพราะว่าแอมป์รุ่นนี้เสียงจะทึบห้วนๆหน่อยไม่เปิดกว้างแต่ไม่ถึงกับอุบหุบมากนัก  จึงต้องแก้ทางให้เกิดความโปร่งสว่างของเสียง  ใช้ kimber ได้ยิ่งดี มันไม่มีกฏเกณฑ์ตายตัวว่าใช้สายอะไรครับต้องซื้อหลายๆยี่ห้อแล้วลองสลับสับเปลี่ยน อันไหนแมตช์กันเสียงมันจะฟ้องออกมาเอง  แต่อย่าใช้ monster เพราะเสียงมันจะหนักห้วนเบสบวมเข้าไปใหญ่เพราะทองแดงล้วนๆเลย

เอ้า มีคนขุด มาให้เเก้เหงา 6506 เสียงหนา ทึบ ปลายเเหลมไม่เปิด ยิ่งใช้กับ bosswood ยิ่งไปกันใหญ่เเนะนําอย่างที่ท่าน ronnawut ว่าควรใช้สายเงินเพื่อชดเชยปลายเสียงให้เปิดโปร่งชึ้น อย่าง qed หรือ vandahul goldwater ก็น่าจะโอเค ตัว 6506 นี่จะเด่นที่เสียงกลาง ตํ่าครับ เเต่ปลายเสียงจะไม่ค่อยเปิดโปร่ง สายเงินพอช่วยได้ครับ คือเเทบจะทุกรุ่นของ sherwood จะมีลักษณะเสียงหรือ สไตล์เเบบนี้ 8504 7503 7505 6505ก็จะออกเเนวนี้ครับ เเต่รุ่นใหม่ๆ เสียงจะเปิดกว่าเดิมเล็กน้อย เเต่ยังคงสไตล์เเบบเดิมอยู่ครับ

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับที่แนะนำ ชอบแนวเสียง sherwood มากครับ

ออฟไลน์ Dewz98

• *
« ตอบกลับ #357 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 02:26:07 pm »
อยากเป็นสมาชิก กำลังหา R-607 มือสอง

หาไม่ได้คงหามือ 1 ยังไม่รู้ซื้อที่ไหนดี ในห้างคงแพงกว่าข้างนอก  [ไม่เอา]

« ตอบกลับ #358 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 03:32:33 pm »
มือ 2 น่าจะหายกเพราะคนเล่นยี่ห้อนี้ น้อย ต้องเป็นคนที่ชอบ เเนว underground หรือไปลองฟังเเล้วชอบเเนวนี้ ครับ

ออฟไลน์ Dewz98

• *
« ตอบกลับ #359 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 11:33:13 am »
ขอเป็นสมาชิกอีกคน ได้มาเมื่อวาน R-607 ก่อนหน้าใช้แยม 373

ใช้กับ klipsch quint v สายลำโพง super blue ซัพ Jbl sub 10

เรื่องเสียงหนักแน่น และหนากว่าเห็นได้ชัดเจน ต่อยเป็นต่อย ยิงเป็นยิง เหล็กเป็นเหล็ก( สัมผัสด้วยหูตัวผมเอง และมันใจว่าไม่ได้อุปทาน หรือ คิดไปเอง )
เสียงพูดจากเซ็นเตอร์อิ่มขึ้น จะเป็นรองน้องแยม ก็แค่บรรยากาศเล็กน้อยเท่านั้น  การโยนชาแนลก็ทำได้ดี

ปกติเวลาดูหนังพวกดราม่าหรือทั่วไป ที่ไม่ใช่แอคชั่น กับน้องแยม ดูไม่ค่อยจบจะค่อยๆเคลิ้มเหมือนโดนดูดวิญญาณ
แต่น้องเชอร์นี่ หลับไม่ลงจริงๆเนื้อเสียงมีความเข้มข้นกว่า ทำให้ตื่นเต้นกับเนื้อหาของหนัง( หรือผมเห่อของใหม่ก็ไม่รู้ 55+)

ข้อเสียลูกเล่นน้อย มีเฉพาะที่จำเป็นเท่านั้น
ยอมรับว่าก่อนหน้านี้ไม่ค่อยสนใจแบรนด์นี้เลย สนใจแต่แบรนด์ตลาด หรือดูว่าคนส่วนใหญ่เค้าเล่นไรกัน
และไม่เคยฟังด้วย สนใจเพราะเห็นหลายๆท่านรีวิวไว้ เลยประกาศรับมือสอง เผื่อไม่ชอบเสียงขายต่อจะได้ไม่เจ็บตัวเท่าไหร่ แต่หายากจริงๆ เลยวัดใจซื้อมือหนึ่ง(ซื้อของ ทั้งๆที่ยังไม่ได้ฟัง -*- แต่ผลปรากฎก็คือ คิดว่าคุ้มตังครับ ไม่เสียดายเงิน

อยากให้เพื่อนๆสมาชิก ลองหาฟังดูครับ อาจจะเจอเสียงที่ใช่ ในราคาที่สัมผัสได้ครับ ความคิดส่วนตัว ว่าเรื่องเครื่องเสียงนี่การตลาดมีผลก็ความนิยมจริงๆ

วันนี้พูดยาว ปกติไม่เคยพูดอะไรเทือกนี้เลย [กระโดด]