ผู้เขียน หัวข้อ: ดูหนัง ฟังเพลง แบบบ้านๆ ในห้องรับแขกรกๆ กับระบบ 7.2,7.3 และเทคนิคเบื้องต้น  (อ่าน 43586 ครั้ง)

ออฟไลน์ Glory44

• LCD TV member
  • **
  • ???????!!..?????????? ????????????????????????!!
ท่าน lasa ครับ ถ้าผมจะหาซับตู้ปิดในงบ 20-22K ซักตู้มาใช้ร่วมกับ SVS PB12-NSD เพื่อเสริมหัวเบส พอจะมีตัวเลือกตัวไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
ท่าน lasa ครับ ถ้าผมจะหาซับตู้ปิดในงบ 20-22K ซักตู้มาใช้ร่วมกับ SVS PB12-NSD เพื่อเสริมหัวเบส พอจะมีตัวเลือกตัวไหนบ้างครับ

อันดับแรก ถ้าพูดถึงหัวเบส หรือเบสต้น จะคมหรือไม่คม ส่วนหนึ่งอยู่ที่เราเชต คู่หน้าด้วยครับ เสร็จแล้วเชต ซับ เขาไปเสริม เพื่อให้แน่น ขึ้น

งบประมาณนี้ ขอเพิ่มอีกสัก 2000 ครับ ลอง Martin 700 ครับ ตอนนี้ราคาน่าสนมากๆ หัวเบสจะไม่คมแข็งโป้ก ๆ เหมือน JBL แต่จะได้หัวเบสที่ชัดมีเนื้อแน่นๆ กระชับ ครับ
ปรับดีๆ การโยนเสียงของเบสดีมากๆ

อีกตัว ที่อยากแนะนำก็ JBL L 8400P ครับ ตัวนี้เบสไม่คมเท่า JBL LS 120P แต่ก็ได้คมพอกว่า martin และกระทุ้ง ออกแนวดูหนังมากกว่า martin 700

พละกำลัง เหลือเฟือ แต่ติดที่ตัวนี้ รู้สึกจะเปลี่ยนสายไฟด้านหลังไมได้นะครับ

แต่ถ้าจะให้กลมกลืนและไม่กลบ น่าจะเลือก JBL L 8400P  มากกว่าครับ เพราะ 12 '' เหมือนกัน

อีกตัว ที่กระแสกำลังมาแรงก็ XTZ อันนี้ยังไม่เคยฟังครับ

ต้องดู AVR ด้วยนะครับ เป็น .2 ที่สามารถปรับแยก distance ของซับได้ทั้งสองตัวเลยหรือเปล่า ไม่งั้นจะมีปัญหาเรื่องการ set up ได้นะครับ เพราะซับความไวไม่เท่ากัน เวลาจูน กลายเป็นว่าอีกตัวจะใช้ประสิทธิภาพได้ไม่เต็มที่ครับ

เห็น AVR หลายๆ ยี่ห้อ ระบุ .2 แต่ปรับ distance ซับได้ค่าเดียว

ออฟไลน์ nattha sasa

• Edge LED TV member
เสริมคับ เอาให้ยากกว่านี้ หา sub ที่ไวมากๆๆๆ มาต่อ hi level กับลำโพง  แล้วต่อ อีกตัวแบบ lef  ปรับตัวไหวให้ได้ แล้ว อีกตัวเสริมฐาน  [หื่น]

ออฟไลน์ suchart

ดูอาการแล้ว    สงสัย ท่าน lasa จะติดอก ติดใจเจ้า  BOSTON ASW 650  เข้าให้ซะแล้วสิครับ ...    [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ซื้อมาลองเลยครับ...   จะได้เสริมทัพ  กลับมาเป็น  7.3  เหมือนเดิม

(   ถ้าเบื่อแล้วท่านขายผมนะ...   [หื่น] [หื่น] )

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
ดูอาการแล้ว    สงสัย ท่าน lasa จะติดอก ติดใจเจ้า  BOSTON ASW 650  เข้าให้ซะแล้วสิครับ ...    [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ซื้อมาลองเลยครับ...   จะได้เสริมทัพ  กลับมาเป็น  7.3  เหมือนเดิม

(   ถ้าเบื่อแล้วท่านขายผมนะ...   [หื่น] [หื่น] )

บ่ไหว ครับ แต่ .2 บ้าน จาพังแล้ว ข้างบ้านก็นอนตูดสั่นแล้วครับ เด่วจะโดนไม่ใช่น้อย

BOSTON 650 ถือว่าดีและค้มค่าในระดับราคาของมัน ครับ ใครมองซับในช่วงราคา 13000-20000 ตัวนี้น่าไปลองฟังครับ

ออฟไลน์ STi

• Edge LED TV member
ตอนที่จะซื้อ sub.ไปลองฟัง 3 ตัว PDR100,ASW250 และ ASW650 สลับฟังไปมา สุดท้ายยก ASW250 กลับบ้าน เพราะว่า......ถูกตังค์สุด 555
โดยส่วนตัวแล้วคิดว่า 250 ฟังเพลงได้ดีสุด ไม่พุ่งหรือกระชับจนเกินไป ตามไปกับคู่หน้าได้ดี ส่วน 100 ดูหนังมันส์ ลงลึกดี แต่ลำโพงผมเป็น Boston ทั้งชุดอ่ะ... สุดท้ายตัว 650 ฟังไม่ออกว่าดีกว่า 250 ยังงัย ตามประสาหูดีบุกของผม เลยเลือกเอาตัวหลังมา เหลือตังค์ในกระเป๋าอีกสี่พันฝ่าสบายไป 5555

ตอนที่จะซื้อ sub.ไปลองฟัง 3 ตัว PDR100,ASW250 และ ASW650 สลับฟังไปมา สุดท้ายยก ASW250 กลับบ้าน เพราะว่า......ถูกตังค์สุด 555
โดยส่วนตัวแล้วคิดว่า 250 ฟังเพลงได้ดีสุด ไม่พุ่งหรือกระชับจนเกินไป ตามไปกับคู่หน้าได้ดี ส่วน 100 ดูหนังมันส์ ลงลึกดี แต่ลำโพงผมเป็น Boston ทั้งชุดอ่ะ... สุดท้ายตัว 650 ฟังไม่ออกว่าดีกว่า 250 ยังงัย ตามประสาหูดีบุกของผม เลยเลือกเอาตัวหลังมา เหลือตังค์ในกระเป๋าอีกสี่พันฝ่าสบายไป 5555

เสียดายเหมือนกันครับ ไม่มี asw 250 ให้ลอง กำลังขับต่างกัน ถึง 200 watt น่าสนใจเลยทีเดียวครับ ผมก้เพิ่งได้ลองปรับซับตัวนี้เป็นครั้งแรก หลังจากพี่เขาเบริ์นได้ระยะหนึ่งครับ

แถมชุดลำโพง BOSTON ก็ไม่เคยนั่งฟังจริงๆ ซะที ตอนที่เคยฟังแว๊บๆ ก็เพิ่งเล่น ฟังไม่เป็นฟังไม่ออก เสียดายตอนนี้แถวบ้านไม่มีให้ลองเลย อยากฟังมากๆ ครับ

[รัก]

ออฟไลน์ Kankasem

ผมก็ กำลัง เล็งๆ ตัว asw 650 อยู่ lasa รีวิว อยู่ คับ อยากลอง Boston เหมือนกัน 

เสริมคับ เอาให้ยากกว่านี้ หา sub ที่ไวมากๆๆๆ มาต่อ hi level กับลำโพง  แล้วต่อ อีกตัวแบบ lef  ปรับตัวไหวให้ได้ แล้ว อีกตัวเสริมฐาน  [หื่น]

ขี้แตกกัน พอดีเลยครับ  [โขกโต๊ะ]  55555

ไหนจะค่าซับ ค่าสาย ซับ สายไฟ สาย hi level ไหนจะ แมทชิ่ง พูดแล้วปวดตับ เหนื่อยโคตรถ้าจะเอาให้ดี แต่ถ้าทำได้ แจ่ม

สุดยอดซับ อีกตัว ที่ตามคู่หน้า เป๊ะ ๆ คงหนีไม่พ้น rel ครับ

จัดเลย rel t7 ต่อ hi แล้วเอา t7 หรือ t9 หรือ martin 1000 มาใส่อีกตัว รับรอง มันแน่ๆ  [ปาดเหงื่อ]

ผมก็ กำลัง เล็งๆ ตัว asw 650 อยู่ lasa รีวิว อยู่ คับ อยากลอง Boston เหมือนกัน 

ครับ น่าลองครับ ราคาเป็นมิตรมากๆ ด้วย เผื่อโดนใจครับ

[โย่ว]

ออฟไลน์ suchart

ป่านนี้   ชุดท่านโชติ ณ ระยอง  จะ Up ไปถึงไหนแล้วน๊ออ..อ..

อาจจะกลายเป็นระบบ    7.5    หรือไม่ก็   ..   11.6  ไปแล้วก็ได้...

[หื่น] [หื่น]