ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2840674 ครั้ง)

ออฟไลน์ rtc_k

• *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1998 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 09:41:54 am »
อีกนิดนะครับ ถ้าจะดู 3D จาก HDD ที่ต่อสาย USB จะทราบหรือไม่ว่าเรื่องไหนโหลดแล้วดูได้ หรือดูไม่ได้ เพราะไปให้ร้านโหลดมา40 กว่าเรื่องดูได้แค่ 10 กว่าาเรื่องเองครับ แต่พอเอาไปต่อกับเครื่องเล่น pana กลับเล่นไม่ได้ เพราะsubport เฉพาะ FAT32 แต่ HDD มันเป็นแบบ NTFS เล่นกับเครื่องเล่นนี้ไม่ได้

ออฟไลน์ JT

• Full LED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1999 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 10:13:51 am »
อีกนิดนะครับ ถ้าจะดู 3D จาก HDD ที่ต่อสาย USB จะทราบหรือไม่ว่าเรื่องไหนโหลดแล้วดูได้ หรือดูไม่ได้ เพราะไปให้ร้านโหลดมา40 กว่าเรื่องดูได้แค่ 10 กว่าาเรื่องเองครับ แต่พอเอาไปต่อกับเครื่องเล่น pana กลับเล่นไม่ได้ เพราะsubport เฉพาะ FAT32 แต่ HDD มันเป็นแบบ NTFS เล่นกับเครื่องเล่นนี้ไม่ได้

กัดฟันเพิ่มเงินซื้อ HD Player อีกไม่กี่พัน ปัญหาจบหมดครับ แล้วใช้ดูหนังไปยาวๆ จนกว่าทีวีจะพัง

ให้ HD Player มันทำหน้าที่ของมัน อ่านสารพัดไฟล์ แสดงซับไตเติลที่ถูกต้อง ฯลฯ

ส่วนทีวีก็ทำหน้าที่แสดงภาพสวยๆไปเถอะครับ ลูกเล่นที่ติดทีวีมาไม่ว่ายี่ห้อไหน รุ่นใด แค่พอใช้ได้ขำๆ

..

ออฟไลน์ Dark Stone

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2000 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 01:28:40 pm »
สวัสดีครับทุกท่านในที่สุดก็ได้ 50" P50X30T มาในครอบครอง [เท่ห์]

ว่าแต่รุ่นนี้ไม่มีตัวปรับค่า Tint เหรอครับ

แล้วเราต้องปรับภาพจากรีชีพเวอร์ให้เป็น 16:9 หรือป่าวครับ อีกเรืองครับการปรับขนาดภาพที่จอนี้ ให้เลือกแบบไหนอ่ะครับ

ระหว่าง 16:9 หรือ ปกติ ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ somchaijamsai

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2001 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 05:40:37 pm »
Tint จะปรับได้ก็ต่อเมื่อสัญญาณภาพที่รับเข้ามาเป็นNTSC เช่นDVD

ออฟไลน์ artmcafee

• *
« ตอบกลับ #2002 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 01:04:25 am »
สวัสดีครับ ผมเป็นน้องไหม ตามอ่านมานาน วันนี้ได้ซื้อทีวีเครื่องแรกสมใจแล้วครับ Panasonic P50X30T
มี 3 คำถามครับ
- เบื้องต้น ฟังค์ชั่นส่วนต่างๆ สำหรับเครื่องใหม่ควรปรับอย่างไรบ้างอ่ะครับ 
- เครื่องรองรับ Facebook นี่เราต้องไปสมัครตรงไหนอ่ะครับ
- การปิด-เปิดเรื่องควรปิดที่ สวิตต์ หรือปิดปิดที่รีโมทอ่ะครับ การปิดเปิดสวิตตบ่อยๆ จะไม่ทำให้เครื่องไปเร็วใช่เป่าครับ

ขอบคุณคำตอบล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #2003 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 07:49:38 am »
สวัสดีครับ ผมเป็นน้องไหม ตามอ่านมานาน วันนี้ได้ซื้อทีวีเครื่องแรกสมใจแล้วครับ Panasonic P50X30T
มี 3 คำถามครับ
- เบื้องต้น ฟังค์ชั่นส่วนต่างๆ สำหรับเครื่องใหม่ควรปรับอย่างไรบ้างอ่ะครับ 
- เครื่องรองรับ Facebook นี่เราต้องไปสมัครตรงไหนอ่ะครับ
- การปิด-เปิดเรื่องควรปิดที่ สวิตต์ หรือปิดปิดที่รีโมทอ่ะครับ การปิดเปิดสวิตตบ่อยๆ จะไม่ทำให้เครื่องไปเร็วใช่เป่าครับ

ขอบคุณคำตอบล่วงหน้านะครับ

1. ค่อยๆย้อนกลับไปอ่านความเห็นก่อนหน้า ในกระทู้นี้นี่แหละครับ

2. สมัครตามนี้นะครับ

http://facebook.vieraconnect.com/

3. Plasma น่าจะมีแต่ Panasonic นี่หล่ะมั้งครับ ที่ทำสวิทช์ปิดเปิดเพิ่มมาให้ นอกเหนือจากปิดเปิดที่รีโมท

เคยมีเจ้าหน้าที่ของ Panasonic บอกไว้ว่าวิธีปิดเปิดที่เหมาะสมที่สุดคือใช้สวิทช์ที่เครื่อง
ซึ่งผมเข้าใจว่าการแนะนำยังงั้น เพราะจะได้ไม่มีการสแตนด์บายไว้ ถ้าใช้รีโมทปิดเปิด

แต่ถ้ามีปลั๊กรางหรือปลั๊กพ่วง จะปิดยังไงก็ได้ครับ โดยขอให้ปิดที่ปลั๊กพ่วงอีกที เพื่อการันตีว่าไม่มีไฟค้างอยูู่ที่เครื่อง
และเป็นการป้องกันอุบัติเหตุทั้งหลาย ที่อาจจะเกืดกับทีวีได้

เอาชัวร์ 100% ก็ถอดปลั๊กทีวีออกมาจากเต้าเสียบแหละครับ จะดูค่อยเสียบเข้าไปใหม่

แต่ผมว่าใช้ปลั๊กรางหรือปลั๊กพ่วงยี่ห้อดีๆหน่อย สะดวกและปลอดภัยดีจากการสป๊าร์คในกรณีถอดๆเสียบๆจากเต้ารับ

..

ออฟไลน์ artmcafee

• *
« ตอบกลับ #2004 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 09:12:08 am »

คุณ JT ขอบคุณนะครับ
ข้อ 2 มันมีให้ใส่รหัสพินด้วยเหรอครับ งง แหะๆ ยังไงเด่วลองดูอีกทีครับ ขอบคุณมาก

ออฟไลน์ tpaisal

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2005 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 11:20:10 pm »
ถาม ผู้รู้นิดครับ พอดีเพิ่งจะติด skybox s12 ดูกับ 50x30

เวลาใช้โหมด 16:9 บางช่องมีขอบดำซ้ายขวาอย่างละนิด บางช่องมีขอบบน

อยากทราบว่าปกติมั้ยครับ ตอนนี้แก้ขัดด้วยการใช้โหมดภาพ just อยู่ แต่สัดส่วนมันจะเพี้ยนๆหน่อย(ยืดด้านข้าง)

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #2006 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 07:13:25 am »
ถาม ผู้รู้นิดครับ พอดีเพิ่งจะติด skybox s12 ดูกับ 50x30

เวลาใช้โหมด 16:9 บางช่องมีขอบดำซ้ายขวาอย่างละนิด บางช่องมีขอบบน

อยากทราบว่าปกติมั้ยครับ ตอนนี้แก้ขัดด้วยการใช้โหมดภาพ just อยู่ แต่สัดส่วนมันจะเพี้ยนๆหน่อย(ยืดด้านข้าง)

ผมใช้ Just บวกกับ Over Scan > On ดูทุกอย่างเลยครับ ภาพส่วนมากจะเต็มจอดี

เรื่องสัดส่วนเพี้ยนนี่ ช่อง SD เค้าส่งมา 4:3 แต่ทีวีมัน 16:9 ยังไงสัดส่วนก็เพี้ยนครับ

ถ้าช่อง HD ถึงจะส่งมา 16:9 พอดีกับทีวี แต่ก็ขึ้นกับหนังเรื่องนั้นๆอีก ถ้าทำมาแบบ 21:9 หรืออื่นๆ ที่ไม่ใช่ 16:9

ก็จะมีขอบ บน ล่าง อยู่ดีครับ

..

ออฟไลน์ mr_spurs

« ตอบกลับ #2007 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 02:58:42 pm »
ถามเกี่ยวกับ Panasonic UT30T  หน่อยครับ เห็น 19000 บาท กับจอ 42 นิ้ว และระบบ 3D ชักไหวหวั่น  แต่ท่านที่เคยเปรียบเทียบ ดูแล้วแนวภาพเหมือน U30T ไหมครับ คือ ผมมี U30T นะ แต่ผมว่าภาพมันไม่ค่อยสว่าง ดูแล้วหม่นๆกว่า X30T เลยอยากทราบว่า UT30T มันออกแนว หม่นๆ ไม่สว่างเหมือน U30T หรือเปล่าครับ หรือว่าภาพดีกว่า

แล้ว 3D พานาโซนิคเป็นไงบ้าง ต้องไปลองดูเทียบกับ LG LW6500 เสียหน่อยแล้ว หุหุ

ออฟไลน์ jarun

• *
« ตอบกลับ #2008 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 01:31:31 am »
สวัสดีครับ ผมมีเรื่องรบกวนสอบถามนิดนึงครับ เรื่องการต่อช่องออดิโอรีเทิร์น (ARC)แล้วเสียงไม่ออกที่โฮมเธียเตอร์
-ทีวืพลาสม่าพานาโซนิค p50x20 เวียร่า ลิ้งค์ เซ็ทค่า on แล้ว(แต่ขึ้นหน้าจอว่าไม่สามารถใช้งานได้ ไม่รู้ว่าตั้งค่าผิดตรงใหน)
-ชุดโฮม yamaha RX-V371 เซ็ทค่า HDMI on แล้ว
-ต่อทีวีที่ช่อง HDMI in 2(ARC)+yamaha HDMI out(ARC)
-ใช้สาย HDMI 1.4 จากเวป(ตอนนี้ใช้สายขาว-แดง ต่อจากทีวีมาที่ชุดโฮม)รบกวนสอบถามเรื่องการตั้งค่าด้วยครับ
(คู่มือเป็นภาษาอังกฤษทั้งคู่ ไม่กระดิกเลยครับ)ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ pong_3555

• *
« ตอบกลับ #2009 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 09:38:07 am »
สอบถามเรื่องแว่น  3 d  ของพานา 55ST30T   ว่าตอนดูที่บ้านมีซิ้งค์หลุดบ้างหรือปล่าวครับ

ตอนไปยืนดูที่ห้าง   แว่นสัญญานหลุด  แทบจะทุก  5  นาทีเลย

ไม่ทราบว่าคนที่ซื้อมาที่บ้านแล้ว  มีปัญหานี้บ้างหรือปล่าว   แล้วความลอยสู้  LG แว่นโพราไรซ์ได้หรือปล่าวครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Piyawat19

• ToMZa
« ตอบกลับ #2010 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 11:47:26 am »
ผมสนใจ vt30 อยู่ครับ ช่วยแนะนำร้านขาย ราคาและบริการดี ๆ หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ [รัก]

ออฟไลน์ wealthy_man

• *
« ตอบกลับ #2011 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 02:32:05 pm »
สวัสดีครับ  ขอรายงานตัวสาวก พานาด้วยคนนะครับ
เพิ่งไปรับ 50x30t  ออกมาจากโฮมโปรเมื่อวาน

แต่ผมมีข้อสงสัยดังนี้ครับ
1.ผมเอาเลขเครื่อง  และเลขที่บัตรรับประกัน มาลงทะเบียนเพื่อขยายประกันในเว็บของพานาโซนิค
พอกรอกข้อมูลเสร็จคลิกปุ่มตกลง   มันบอกว่า  "ไม่พบรายการลงทะเบียนของ warrant นี้"
2.ใบรับประกันที่แปะไว้ท่ข้างกล่อง มันบอกไว้ว่า  "เดือนที่หมดอายุ ก.ค.2557"
3.สติกเกอร์ที่แปะไว้ด้านบนขวาไม่มีแปะมาให้  แต่พลาสติกใสมีแปะไว้ครบทั้งสี่ด้าน รวมฐานรอง
4.รีโมท  ที่ผมได้รูปร่างไม่เหมือนที่เว็บได้รีวิวเอาไว้  พนักงานบอกว่า เป็นรีโมทรุ่นใหม่
5.เช็คชั่วโมงการทำงานไม่ได้   พนักงานบอกว่าเครื่องที่ผมซื้อเป็นรุ่นใหม่ไม่มีฟังค์ชั่นเชคชั่วโมงการทำงาน
ผมลองทำตามที่เพื่อนสมาชิกบอกวิธีเช็คเอาไว้ ก็ไม่สามารถทำได้  ส่วนนการเช็คเด็ด พิกเซลนั้นได้ทำได้ตามที่เพื่อนสมาชิกได้แนะนำเอาไว้

ที่ผมกล่าวมา  เพื่อนสมาชิกเห็นว่ามันมีข้อผิดปกติอะไรรึเปล่าครับ
ที่ผมสงสัยมากที่สุดก็คือ ข้อ  1 , 2  อ่ะครับ  ทำไมลงทะเบียนแล้ว กลับบอกว่า ไม่พบรายการฯ 
และเดือนที่หมดอายุ ทำไมเป็น  กรกฎาคม 2557  ก็ผมเพิ่งซือเครื่องวันที่  24 มี.ค.55

รบกวนสอบถามเพื่อนสมาชิกก่อนนะครับ  จะได้เอาเหตุผลไปเถียงกับพนักงานโฮมโปรได้

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #2012 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 07:49:25 am »
ถามเกี่ยวกับ Panasonic UT30T  หน่อยครับ เห็น 19000 บาท กับจอ 42 นิ้ว และระบบ 3D ชักไหวหวั่น  แต่ท่านที่เคยเปรียบเทียบ ดูแล้วแนวภาพเหมือน U30T ไหมครับ คือ ผมมี U30T นะ แต่ผมว่าภาพมันไม่ค่อยสว่าง ดูแล้วหม่นๆกว่า X30T เลยอยากทราบว่า UT30T มันออกแนว หม่นๆ ไม่สว่างเหมือน U30T หรือเปล่าครับ หรือว่าภาพดีกว่า

แล้ว 3D พานาโซนิคเป็นไงบ้าง ต้องไปลองดูเทียบกับ LG LW6500 เสียหน่อยแล้ว หุหุ

ลองชมผลงานรังสรรค์โดยท่าน pidpid ดูนะครับ เกี่ยวกับ UT30 และยังพูดถึง U30 ไว้ด้วย

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=924.msg183616

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=18725.0

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=924.msg178547

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=924.msg174978

..

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #2013 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 07:51:18 am »
สอบถามเรื่องแว่น  3 d  ของพานา 55ST30T   ว่าตอนดูที่บ้านมีซิ้งค์หลุดบ้างหรือปล่าวครับ

ตอนไปยืนดูที่ห้าง   แว่นสัญญานหลุด  แทบจะทุก  5  นาทีเลย

ไม่ทราบว่าคนที่ซื้อมาที่บ้านแล้ว  มีปัญหานี้บ้างหรือปล่าว   แล้วความลอยสู้  LG แว่นโพราไรซ์ได้หรือปล่าวครับ

ขอบคุณครับ

1. คนมาลองในห้างเยอะ จนแบตน่าจะอ่อนน่ะครับ ปกติแว่น 3D ของ Panasonic จะ Sync ไวมาก บางคนบอกไวจนเว่อร์

ใส่แว่นอันเดียวดูจอ 3D ที่กำลังเปิดโชว์อยู่ข้างๆในมุมเฉียงซ้าย ขวา 3-4 จอ ได้หมด ไม่มีกระพริบ ไม่มีหลุด ถ้าแบตไม่อ่อน นี่ผมเจอกับตัวเองเลยครับ

2. ความลอย หรือ ลึก ขึ้นกับไฟล์นั้นๆทำมาอย่างไร เป็นหลักนะครับ ไม่ค่อยเกี่ยวกับว่าแว่นชัตเตอร์กลาส(Active) หรือ โพราไรซ์(Passive)

..

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #2014 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 07:52:34 am »
ผมสนใจ vt30 อยู่ครับ ช่วยแนะนำร้านขาย ราคาและบริการดี ๆ หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ [รัก]

ลองถามร้านที่เป็นสปอนเซอร์เว็บนี้ ในห้องซื้อขายดูครับ อีกร้านนึงคือ ฟิวเจอร์เวิลด์ คลองเตย

..

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #2015 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 07:54:02 am »
สวัสดีครับ  ขอรายงานตัวสาวก พานาด้วยคนนะครับ
เพิ่งไปรับ 50x30t  ออกมาจากโฮมโปรเมื่อวาน

แต่ผมมีข้อสงสัยดังนี้ครับ
1.ผมเอาเลขเครื่อง  และเลขที่บัตรรับประกัน มาลงทะเบียนเพื่อขยายประกันในเว็บของพานาโซนิค
พอกรอกข้อมูลเสร็จคลิกปุ่มตกลง   มันบอกว่า  "ไม่พบรายการลงทะเบียนของ warrant นี้"
2.ใบรับประกันที่แปะไว้ท่ข้างกล่อง มันบอกไว้ว่า  "เดือนที่หมดอายุ ก.ค.2557"
3.สติกเกอร์ที่แปะไว้ด้านบนขวาไม่มีแปะมาให้  แต่พลาสติกใสมีแปะไว้ครบทั้งสี่ด้าน รวมฐานรอง
4.รีโมท  ที่ผมได้รูปร่างไม่เหมือนที่เว็บได้รีวิวเอาไว้  พนักงานบอกว่า เป็นรีโมทรุ่นใหม่
5.เช็คชั่วโมงการทำงานไม่ได้   พนักงานบอกว่าเครื่องที่ผมซื้อเป็นรุ่นใหม่ไม่มีฟังค์ชั่นเชคชั่วโมงการทำงาน
ผมลองทำตามที่เพื่อนสมาชิกบอกวิธีเช็คเอาไว้ ก็ไม่สามารถทำได้  ส่วนนการเช็คเด็ด พิกเซลนั้นได้ทำได้ตามที่เพื่อนสมาชิกได้แนะนำเอาไว้

ที่ผมกล่าวมา  เพื่อนสมาชิกเห็นว่ามันมีข้อผิดปกติอะไรรึเปล่าครับ
ที่ผมสงสัยมากที่สุดก็คือ ข้อ  1 , 2  อ่ะครับ  ทำไมลงทะเบียนแล้ว กลับบอกว่า ไม่พบรายการฯ 
และเดือนที่หมดอายุ ทำไมเป็น  กรกฎาคม 2557  ก็ผมเพิ่งซือเครื่องวันที่  24 มี.ค.55

รบกวนสอบถามเพื่อนสมาชิกก่อนนะครับ  จะได้เอาเหตุผลไปเถียงกับพนักงานโฮมโปรได้

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

สอบถามข้อข้องใจทุกข้อที่ว่ามา โดยตรงที่ศูนย์พานาฯ ดีที่สุดครับ

โทร. 02-729-9000

ส่วนวิธีเช็คชั่วโมง ไปที่กระทู้ปักหมุดของท่าน XTA ได้เลยครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=5702.144

..