ผู้เขียน หัวข้อ: LG LB670T ผิดหวังมากจริงๆกับ QC ( ใครใช้รุ่นนี้ เอาปัญหามาร่วมคุยกันครับ )  (อ่าน 115490 ครั้ง)

ออฟไลน์ OZONE

• Flat TV member
  • *
3D เครื่องผมตอนแรกมากับค่าโรงงานไม่ค่อยลอยและลึก เลยลองไปปรับโหมด 3Dเป็นโหมดภาพยนต์ภาพลอยลึกขึ้นระดับพอดีสบายตา แต่ปรับโหมดเอ็กซ์ตรีมภาพซ้อนดูแล้วปวดตา ดูหนัง 3Dพวก SBSและOU ถือว่าใช้ได้แล้วครับตอนนี้ยังไม่ได้ลองแบบ Full 3D เพราะยังไม่มีเครื่องเล่น

ตอนนี้เครื่องที่ผมใช้ยังไม่พบอาการผิดปกติใดๆ ตอนแรกมีปัญหากับDTVตอนนี้ก็ตัดปัญญหาได้แล้วเพราะเป็นที่แผงก้างปลา ตอนนี้เหลือแต่ปัญหามุมดำ4มุม ของผมจอเล็ก 42นิ้วก็เลยดูแล้วไม่ค่อยมีเยอะชัดเจนเท่าไหร่เมื่อชมภาพปกติ แต่ถ้าเกิดภายภาคหน้ามีอาการลามไปทั่วจอแถมช่วงหมดประกันเปลี่ยนจอพาแนลไม่ใช่ราคาถูกๆนะครับ ท่านใดที่ใช้จอใหญ่อาจจะดูชัดเจนจนขัดตาได้จริงๆ

ปัญหามุมดำ4มุมเป็นปัญหาที่ทาง LGน่าจะออกมาอธิบายหน่อยจะRecallหรือยังไงก็ว่าไป ในความคิดของผมปัญหานี้ผมว่าน่าจะเป็นปัญหาทางฮาร์ดแวร์การยึดมุมของพาแนลก็เป็นได้เพราะLB670TหรือLB750Tเป็นแบบกรอบจอบางจึงมีอาการทุกเครื่องมากน้อยแล้วแต่ละเครื่องแถมด้วยช่วงนี้ขายดีจึงอาจเป็นผลจากการเร่งผลิต หรือว่ามีท่านใดไม่พบอาการกับรุ่นอื่นๆเช่น  LB750TและLB650Tครับ ช่วยมาบอกกล่าวหน่อยครับเพื่อเป็นแนวทาง ถ้าเป็นปัญหาทางซอฟแวร์การแก้ไขก็น่าจะง่ายครับ
[เท่ห์] [เขย่า]น่าจะเป็นจริงตามที่คุณManTech กล่าวครับ...สาเหตุน่าจะเกิดจากการยึดมุมของจอพาแนลก็น่าจะเป็นไปได้ครับ เห็นมีกล่าวถึงตามเว็บไซต์นะครับ "LG CINEMA 3D Smart TV รุ่น LA7400 โดดเด่นด้วยหน้าจอแบบ CINEMA Screen ดีไซน์ ขอบจอบาง เพิ่มมิติการรับชมให้สมบูรณ์แบบยิ่งขึ้น ..."  หรือ"LG 60LA8600 มีดีไซน์แบบ "Cinema Screen" หรือจอ "ขอบบางเฉียบ"" ซึ่งรุ่นLB670T คงคงจะเหมือนกันกับรุ่นพี่ๆในเรื่องการดีไซน์ "ขอบจอ" ซึ่งเครื่องของผม รุ่น42LB670T ซึ่งผมเองก้อเคยได้โพลต์ไว้ก่อนหน้านี้แล้ว http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=83570.0 เรื่องมุมจอพาแนลด้านมุมบนซ้ายและขวาเมื่อเราลองเอานิ้วมือไปสัมผัลเพียงแค่เบาๆมันจะขยับได้ครับ และจะสังเกตุเห็นฟองอากาศจุดเล็กๆตรงมุมของจอพาแนลทั้งสองมุมด้วยครับ สังเกตุเห็นตอนเอาสติ๊กเกอร์โฆษณาออกนะครับ... [งง]
นำรูปภาพที่มีจุดสีขาวๆเล็กๆตรงบริเวณมุมของจอพาแนลทั้งซ้ายและขวามาให้ดูครับ...

มุมของจอพาแนลฝั่งด้านซ้าย

มุมของจอพาแนลฝั่งขวา

///ที่เลือกซื้อ LG เพราะก่อนหน้านี้ได้อ่านเจอโพสต์ของเพื่อนๆในนี้ถึงการบริการของแอลจี สินค้ามีปัญหาส่งช่างเข้ามาดูแล สินค้ามีปัญหาก็ให้ลูกค้าเปลี่ยนเครื่องใหม่ หรือคืนเงินตามจำนวนที่ซื้อซึ่งในเว็บไซต์นี้ที่ผมเคยอ่านเจอเห็นมีอยู่ 2 ท่านครับ... และเห็นว่าเป็นรุ่นใหม่ เป็น Direct Led. และพาแนล IPS เนื่องจากรุ่นปี2013ของเกือบทุกยี่ห้อใช้พาแนลแบบจอนิ่มและเป็นEdge Led. ซึ่งมีปัญหาเรื่องแสงรั่วกันเยอะและบางเครื่องหรือบางยี่ห้อก็มีของแถมเป็น Dead Pixel ก็มี....///  "ขอบคุณครับ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 08:05:02 pm โดย OZONE »

ออฟไลน์ funsafe

• *
มาตราฐานเจ้าของเครื่องแต่ละคนต่างกัน   สำหรับเราโอเคนะ
มุมดำ4มุม  ทั้งเล่นเกม และดูหนัง  สองอาทิตย์กว่าๆ มุมดำไม่ได้เด่นแตกแยกจนสังเกตุชัดรำคาญตา
เพ่งจับผิดจริงๆ ถึงจะเห็นบ้าง

มีแค่การอัพFirmwareล่าสุดแล้ว ห่วยกว่าเดิม
เรื่องปรับแสงอัตโนมัติ ตอนนี้แสงมั่วซั่วไปหมด และรับสัญญาณทีวีดิจิตอล  รับได้แย่ลง
ลองรีเซ็ทเครื่อง เริ่มต้นใหม่  การปรับแสงอัตโนมัติดีเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Harusame

• *
อัพเดทความคืบหน้าครับ

วันนี้ผมได้ติดต่อเข้าไปที่ LG อีกครัง ทางนั้นรับเรื่องไว้ครับ แล้วจะติดต่อกลับ เพราะติดวันหยุด

และสักครู่ก็ได้ยื่นเรื่องเข้าไปที่ สคบ เรียบร้อยแล้วครับ เรื่องจะได้ดำเนินไปพร้อมกันเลย

ออฟไลน์ kunthanon_

• *
ตอนแรก ผมซื้อ LB650 รอจัดส่ง แล้วของหมด ทางร้านเชียร์ให้upเป็นตัว LB670T มีของเลย ผมวิ่งกลับไปที่ร้าน แล้วขอเค้าเทสก่อน ทางร้านบอกเค้าเทสให้เรียบร้อยแล้ว ผมก้อเชื่อใจ หิ่วกลับบ้าน กองของไว้พึ่งมาติดตั้ง มีอาการมุมทั้ง 4 มีเงาดำๆ แอบมึนเลย  [ร้องไห้]

• *
ตอนแรก ผมซื้อ LB650 รอจัดส่ง แล้วของหมด ทางร้านเชียร์ให้upเป็นตัว LB670T มีของเลย ผมวิ่งกลับไปที่ร้าน แล้วขอเค้าเทสก่อน ทางร้านบอกเค้าเทสให้เรียบร้อยแล้ว ผมก้อเชื่อใจ หิ่วกลับบ้าน กองของไว้พึ่งมาติดตั้ง มีอาการมุมทั้ง 4 มีเงาดำๆ แอบมึนเลย  [ร้องไห้]

เกิน7วันรึยังครับ ถ้ายังไม่เกิน7วันรีบขอเปลี่ยนเลยครับผม รู้เร็วเปลี่ยนเร็วยิ่งดี

เปิดตัวใหม่ให้ไม่เจอมุมดำครับ ถ้าเปิดแล้วหลายตัวยังเป็นหมด ก็ขึ้นอยู่กับคุณรับได้หรือเปล่า

ถ้ารับไม่ได้ ก็แจ้งขอคืนครับ ถ้าไม่เกิน7วันน่าจะขอคืนได้ง่ายๆ ขอให้โชคดีนะครับผม เอาใจช่วย   [yes]

ออฟไลน์ xtoyou

• *
 [เท่ห์]

เครื่องผม  55LB670T

3D ลอยปกติ  ไม่มี ปัญหาขอบดำ

มีแต่จุดขาวแบบนิดเดียวตรงขอบ ที่เวลาเปิดทีวี มองไม่เห็น เลยไม่สนใจ  การกดจอมีบุบลงไปแต่ก็เฉยๆ เพราะธรรมชาติการดู ไม่มีใครไปกดจอเล่น

สรุปมีความสุขกับ ทีวี ดีครับ ใช้เกินคุ้มล่ะ  [รัก]

ออฟไลน์ kunthanon_

• *

เกิน7วันรึยังครับ ถ้ายังไม่เกิน7วันรีบขอเปลี่ยนเลยครับผม รู้เร็วเปลี่ยนเร็วยิ่งดี

เปิดตัวใหม่ให้ไม่เจอมุมดำครับ ถ้าเปิดแล้วหลายตัวยังเป็นหมด ก็ขึ้นอยู่กับคุณรับได้หรือเปล่า

ถ้ารับไม่ได้ ก็แจ้งขอคืนครับ ถ้าไม่เกิน7วันน่าจะขอคืนได้ง่ายๆ ขอให้โชคดีนะครับผม เอาใจช่วย   [yes]

ขอบคุณมากครับ ตอนแรกเปิดมานึกว่าปกติ ใช้ไปสักพักน่าจะหาย พอมา ค้นหาข้อมูล ไม่น่าจะปกติและ  [ช็อค]

แรกๆโอเคนะมุมๆนิดหน่อย แต่คิดไปคิดมาจ่ายไปก้อหลายตังค์ น่าจะได้ของดีหน่อย

เกิน7 วันมา 1 วันครับ  [เศร้า] [เศร้า]

ออฟไลน์ bird22233

• *
เจ้ามุมดำสี่มุมนี้ถ้าดูดีๆทำตามัวๆ ผมดูใกลๆหน่อยจะมีเป็นจุดเรียงแถวกันอย่างสวยงาม ทั้วจอ เลยนะครับตรงกลางก็มีเป็นจุดเล็กๆช้ำๆ เหมื่อนกับว่าเขาตั้งใจจะให้เป็นมาแบบนี้อยู่แล้ว [โขก]http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=84994.0 ไม่รู้เครื่องของเพื่อนๆเป็นแบบผมมั้ย  ตอนนี้ได้แต่ทำใจแต่เครื่องก่อนใช้lgพลาสม่า42นิ้ว มา3ปีละยังไม่เป็นไรเลยทนดี ขนาดที่บ้านผมเป็นร้านข้าวสารฝุ่นนี้เยอะมาก แต่มาผิดหวังกับเจ้า55lb670t [เขย่า]

ออฟไลน์ OZONE

• *
 [งง]การที่เราซื้อสินค้ามาสักอย่าง สิ่งที่เราต้องการคือความสมบูรณ์ของสินค้า สินค้าต้องมีคุณภาพมาตราฐาน เพราะเป็นสินค้าใหม่ ไม่ใช่สินค้ามือสอง , สินค้าตัวโชว์ หรือสินค้าที่นำมาClearance Sale ซื้อแล้วไม่รับเปลี่ยนหรือคืน ทุกๆคนต้องการสินค้าที่มีคุณภาพเหมาะสมกับราคาที่ต้องจ่ายไป และทุกสิ่งทุกอย่างเราคงต้องรอให้ทาง LG ออกมาอธิบายถึงปัญหาที่เกิดหรือออกมาชี้แงรายละเอียดของตัวผลิตภัณฑ์ให้เข้าใจตรงกัน... [ไม่พูด]  ///ขอบคุณครับ///

ออฟไลน์ somboonmet15

• *
ผมใช้รุ่น 50LB650t มาประมาณ 1 เดือน ไม่เจอปัญหาอะไร มีแสงรั่วนิดหน่อยที่มุมล่างขวาเล็กน้อย ไม่มีปัญหารับได้ เรื่อง 3d รุ่นนี้สุดยอดครับ ผมว่าภาพมันสวยกว่าใช้ HD player นิดหนึ่ง อยู่่ที่การปรับ 3D ตอนแรกเครื่องมันปรับที่ขวา-ซ้าย พอผมปรับมา ซ่าย-ขาว ภาพแจ๋วเลย ผมไม่รู้ว่ามันเป็นค่าอะไร ลองเล่น การตูน ทาร์ซาน 3D  สุดยอดมากครับ ภาพสวย ....อันนี้ความเห็นส่วนตัวครับว่าไปตามความเป็นจริง...ครับ

ออฟไลน์ quick

• *
vertical banding ไม่ทราบเจอกันไหมครับ
ผมเจอในpanasonic รุ่นถูกต้องเอาเครื่่องไปคืน ขยับมาดูLGรุ่นนี้อยู่เหมือนกันก็รู้สึกเป็นเหมือนกัน(แต่ไม่เท่า panaตัวที่ผมซื้อ)
เลยสรุปมาลงที่sony

ออฟไลน์ zero2

• Edge LED TV member
 [เท่ห์] โชคดีนะที่ผมซื้อรุ่น 690T รอดตัวไป แต่เท่าที่เคยใช้ LG มาเครื่องที่ใช้ไม่เคยเจอปัญหาอะไรเลย ใช้มา 3 ตัวแล้ว

ออฟไลน์ lekjung1974

• *
ชักจะหวั่นๆกะยี่ห้อนี้แล้วสิ เข้าใจว่าอาจจะไม่ได้เป็นทุกรุ่น ทุกตัว แต่ที่อ่านๆมานี่ก็หลายตัวเลยนะ เอาใจช่วยท่าน Harusame ขอให้ได้รับการแก้ไขจากทุกฝ่ายที่มีหน้าที่ดูแลรับผิดชอบโดยเร็ว เดี๋ยวคะแนนนิยมในตัวสินค้าจะมลายหายไป เหมือนรถยนต์หลายๆค่ายที่เคยมาขายในบ้านเรา (เกี่ยวกันมั๊ยนี่)

• *
อัพเดทครับ ตอนนี้แอลจีฝ่ายที่รับผิดชอบในส่วนนี้ได้ติดต่อผมมาแล้วครับ
เค้าขอหลักฐานใบเสร็จ ใบตรวจซ่อมทั้งหมดไป และแจ้งว่าขอเวลาตรวจสอบ
พรุ่งนี้เค้าจะเข้าไปที่ร้านตัวแทนจำหน่าย เพื่อตรวจสอบรายละเอียดต่างๆ
วันพุทธนี้จะได้ข้อสรุปครับผม   [กระดึบ]

[งง]การที่เราซื้อสินค้ามาสักอย่าง สิ่งที่เราต้องการคือความสมบูรณ์ของสินค้า สินค้าต้องมีคุณภาพมาตราฐาน เพราะเป็นสินค้าใหม่ ไม่ใช่สินค้ามือสอง , สินค้าตัวโชว์ หรือสินค้าที่นำมาClearance Sale ซื้อแล้วไม่รับเปลี่ยนหรือคืน ทุกๆคนต้องการสินค้าที่มีคุณภาพเหมาะสมกับราคาที่ต้องจ่ายไป และทุกสิ่งทุกอย่างเราคงต้องรอให้ทาง LG ออกมาอธิบายถึงปัญหาที่เกิดหรือออกมาชี้แงรายละเอียดของตัวผลิตภัณฑ์ให้เข้าใจตรงกัน... [ไม่พูด]  ///ขอบคุณครับ///

ขอบคุณครับ แนวความคิดผมกับท่านเหมือนและคล้ายกันมากเลยครับ  [ปลื่ม]

ชักจะหวั่นๆกะยี่ห้อนี้แล้วสิ เข้าใจว่าอาจจะไม่ได้เป็นทุกรุ่น ทุกตัว แต่ที่อ่านๆมานี่ก็หลายตัวเลยนะ เอาใจช่วยท่าน Harusame ขอให้ได้รับการแก้ไขจากทุกฝ่ายที่มีหน้าที่ดูแลรับผิดชอบโดยเร็ว เดี๋ยวคะแนนนิยมในตัวสินค้าจะมลายหายไป เหมือนรถยนต์หลายๆค่ายที่เคยมาขายในบ้านเรา (เกี่ยวกันมั๊ยนี่)

ขอบคุณมากครับผม ก็หวังว่ามันจะจบลงด้วยดีครับ

ออฟไลน์ porjt

• *
ช่วยมาแจ้งความคืบหน้าให้ทราบด้วยนะครับ ของผม 55LB670T ปัญหาภาพ 3D ซ้อนกันไม่พบครับ ภาพลอยออกมามากกว่ารุ่นเดิม 42LW6500 อีกครับ ส่วนมุมดำ 4 มุมตอนเป็นพื้นขาวเห็นน้อยมาก ตอนชมทีวีธรรมดามองไม่เห็นเลยครับ

ออฟไลน์ bird22233

• *
ช่วยมาแจ้งความคืบหน้าให้ทราบด้วยนะครับ ของผม 55LB670T ปัญหาภาพ 3D ซ้อนกันไม่พบครับ ภาพลอยออกมามากกว่ารุ่นเดิม 42LW6500 อีกครับ ส่วนมุมดำ 4 มุมตอนเป็นพื้นขาวเห็นน้อยมาก ตอนชมทีวีธรรมดามองไม่เห็นเลยครับ
  รอความคืบหน้าด้วยคน    ของผม55lb670t ตอนดูบอลนี้เห็นชัดเลย เงาตะคุ้มๆเต็มจอเวลาภาพเคลื่อนใหว  แต่พอดูหนังดูละคร  ไม่มีเงาแม่แต่น้อย แปลกนะ

ออฟไลน์ tummer

• *
  รอความคืบหน้าด้วยคน    ของผม55lb670t ตอนดูบอลนี้เห็นชัดเลย เงาตะคุ้มๆเต็มจอเวลาภาพเคลื่อนใหว  แต่พอดูหนังดูละคร  ไม่มีเงาแม่แต่น้อย แปลกนะ

ผมว่าดูบอลอาจเป็นที่สัญญาณ ผมใช้ LE8500 รุ่นเก่า +true เวลาเลื่อนผ่านคนดูเป็นเงาๆ

ออฟไลน์ platinum1

• *
ของผม 55lb670t เวลาดูบอลก็เป็นเงาตะคุ้มๆเหมือนกัน ทั้งดูผ่านดาวเทียม,ทีวีดิจิตอล เล่นเกมส์ fifa14 ผ่านps4 ก็เป็น ตอนใช้ lw6500 ไม่มีอาการแบบนี้เลย ส่วนมุมดำตรงขอบทำใจแล้ว